YouTube đã cho upload và xem video 360 độ, tương tác ngay trên trình duyệt và Android

TDNC
14/3/2015 1:33Phản hồi: 113
YouTube đã cho upload và xem video 360 độ, tương tác ngay trên trình duyệt và Android
Google mới thông báo YouTube nay đã hỗ trợ upload và xem video 360 độ, ngoài ra nó còn cho phép chúng ta có thể tương tác với video đó trên trình duyệt Chrome bằng cách nhấn chuột lên video và kéo chuột di chuyển góc nhìn camera sang mọi hướng, tương tự như cách chúng ta xem Street View trên Google Maps. Và còn đặc biệt hơn nữa nếu bạn xem trên Android, bạn có thể di chuyển chiếc máy Android của mình để di chuyển góc nhìn theo, giống như kiểu mà người ta đeo những chiếc kính Virtual Reality lên đầu.

Tính năng xem video 360 độ mới chỉ dành cho trình duyệt Chrome và app YouTube trên Android (bản cập nhật cho iOS vẫn còn đang phát triển). Khi xem trên các trình duyệt web khác thì bạn sẽ thấy một video méo mó chứ không tương tác trên đó được. Bạn có thể thử ngay với video dưới đây:

Google cho biết họ đang làm việc với các hãng sản xuất camera 360 độ để giúp cho các sản phẩm video có thể tương thích ngay với chuẩn 360 của YouTube. Ngoài ra nếu bạn muốn tự upload các video 360 độ của riêng mình thì phải dùng một đoạn script nhỏ của hãng (xem chi tiết dưới link nguồn), nhưng trong tương lai thì Google sẽ cho mọi thứ được tự động hóa hết để mang lại sự đơn giản cho người dùng.

113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ncongluan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ngon quá... youtube mà cho up phim của maria obama xem là hết sảy 😁
@ncongluan Đã xem ảnh mới của thánh nữ Maria Ông bà má chưa thím. Giờ già như bà già 50-60 rồi còn đâu nữa mà đóng phim 360 độ cho thím xem :D.
Jimbei
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bó tay với các bác :rolleyes:
Cái này bao giờ ở Viet Nam có thì làm 1 vé xem cho chất 😁

xacuophn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Maria xuất hiện thì có ngay cái này.
Đã bảo dịch vụ của google là tuyệt vời nhất, là no1,....google thúc đẩy cho cuộc sống trở nên thông minh hơn bất cứ ai...

Apple Kingdom vĩ đại, muôn năm, vạn vạn tuế!
fandroid
TÍCH CỰC
9 năm
@kungfu9999 Comment ngớ ngẩn nhất tháng 3 (tính đến hôm nay)
Ko xem được! máy cấu hình yếu quá! Xoay 360 độ! Video giật tung!
hongquang155
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tuyệt vời ông mặt trời. Giờ coi film cứ phải nói là mòn tay (k mòn mắt nữa). Quá đã
thinh9191
ĐẠI BÀNG
9 năm
làm sao để điều chỉnh lên khi nó cứ vướng cái tiêu đề của video vậy ?
@thinh9191 dí chuột vào vị trí nào của video đều xoay đc mà bạn
Cốm D.A
TÍCH CỰC
9 năm
@thinh9191 Bác xep trực tiếp trên trang chủ Youtube ấy.
Mà sao không xoay được theo hướng từ dưới đất lên nhỉ :v
vietka
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vì khung hình quá lớn mà độ phân giải không tăng nên còn mờ quá. Lên mạng search máy quay 360 toàn ra phần mềm chụp sửa hình camera 360.
@vietka trời, độ phân giải max 4k kìa bạn, chỉ sợ máy cấu hình thấp lại giật tung chảo thôi 😆
Niwky
TÍCH CỰC
9 năm
@vietka Để quay được video như thế này cần một bộ mount gồm nhiều camera (6 cái) gắn các hướng, sau đó dùng phần mềm chuyên dụng để xử lý các hình ảnh trùng nhau. Cái này giống như trước đây người ta chụp nhiều ảnh rồi ghép lại với nhau bằng pts để tạo thành panorama đó. Để ko có góc chết chỉ cần thay bằng lens eye fish góc rộng là được.
cốc cốc dùng nhân chrome nên cũng xem được mod @TDNC nhé
Cho hỏi tại sao youtube trên iOS có lựa chọn xếp theo lượt xem nhưng trên Android con đẻ thì không có ?
@benchimto cái youtube trên ios cùi bắp quá trời luôn,kéo tua cái là đơ clip luôn,chưa kể mạng mạnh mà toàn phải vô chọn chất lượng chứ không là nó để về 360p,480p không à
@Cả trái đất Android cũng thế mà bác ơi
@Cả trái đất thì của ios cùi còn chấp nhận được. tại sao bản ios có tính năng mà bản android không có, chưa kể những ứng dụng youtube có tính năng tương tự cũng bị xóa khỏi playstore !!!
@chavalier android rất hiếm khi bị,còn ios mình tua 10 lần phải đến 8 lần đơ,phải tắt clip ấn lại mới được
@benchimto khoản đó chịu,do anh google anh quyết,ý mình là bản cho ios cũng cùi lắm,bạn không cần phải so đo đâu,và bên wp còn không có app chính chủ mà ae bên đó có ai than đâu 😁
đã thật. Giá mà độ phân giải cao hơn nữa xem cho nét
moly0212
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao xem mờ thế nhỉ. Đau hết cả mắt. Cái này xem gần như không có góc chết nhỉ, quay bằng cái gì không biết
Mr.Fly
TÍCH CỰC
9 năm
@moly0212 camera 360 độ góc chết chắc là tâm quay của nó
@moly0212 bạn chọn độ phân giải cao hơn đi, tùy vào máy tính/ điện thoại mạnh hay yếu, max 4k rất là giật
@Mr.Fly trục quay thẳng đứng, nên mình xoay ngang 360 độ thoải mái, xoay dọc lên trên thì ko lộn lại được thì phải
nếu mình xem video ngay trên đây thì ko đc. mở qua youtube thì ok
@p.a.tuan bạn dùng trình duyệt gì vậy? mình vẫn xem được
hongducwb
TÍCH CỰC
9 năm
xem clip ma quay 360 mới phê =)) .......thằng kia cứ đi ..trong khi mình thì quay 360* check =))
Để full HD rồi mà vẫn chưa nét 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019