Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

YouTube muốn dùng "thẻ tương tác" thay thế cho "Annotations" để ghi chú video

TDNC
17/3/2015 0:29Phản hồi: 23
YouTube muốn dùng "thẻ tương tác" thay thế cho "Annotations" để ghi chú video
Annotations là chức năng ghi chú trên các video của YouTube, chúng là các cái khung màu đỏ hay nhảy ra trong lúc bạn xem video. Bởi nó xấu và lại hạn chế về chức năng nên Google muốn thay thế nó bằng một thứ mới hơn gọi là "Cards" (thẻ tương tác). Những thẻ này nhìn tựa tựa thẻ trong Google Now và chỉ xuất hiện khi bạn bấm vào nút mở rộng ở phía trên bên phải màn hình, sau đó liệt kê tất cả các thẻ chứa nội dung liên quan trong một cái khung duy nhất nằm bên phải đó, các thẻ này có thể liên kết đến các video liên quan, playlist hay mở một website nào đó...

Có 6 loại thẻ khác nhau cho bạn thêm vào video bao gồm: Merchandise, Fundraising, Video, Playlist, Associated WebsiteFan Funding. Ví dụ về những card này bạn có thể xem trong các video bên dưới, nhớ bấm vào nút mở rộng để thấy chúng.

Google cho biết chúng ta có thể nhìn thấy Cards khi xem trên máy tính vẫn điện thoại và mong muốn trong tương lai sẽ dùng nó để thay thế cho chức năng ghi chú hiện tại. Mình cũng thử sử dụng qua và thấy nó rất dễ xài, hình ảnh thẻ khá đẹp và lịch sự hơn nhiều so với Annotations và nhất là không gây sao lãng người xem. Hiện tại chức năng này đã được kích hoạt trên YouTube nên các bạn có thể sử dụng nó ngay, chỉ cần mở video YouTube của bạn lên, kế bên nút Annotations sẽ có thêm nút Cards để bạn sử dụng.

Merchandise - Quảng cáo mua hàng

Fundraising - Ủng hộ quyên góp

Video & Associated Website - Giới thiệu video liên quan và website cá nhân

Playlist - Giới thiệu playlist nhiều video

23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Làm vậy hợp lý hơn, chứ để như lúc trước nhiều lúc xem video mà ức chế, nó bỏ cả đống che hết màn hình, bấm tắt mỏi tay, tắt xong lại hiện ra tiếp, đến mà nản, next luôn 😃
@hieuhien.vn Bấm vào bánh răng tắt chú thích, muốn mặc định luôn thì vào cài đặt tài khoản.
liminzun
TÍCH CỰC
9 năm
ngon
Hải - Ajax
ĐẠI BÀNG
9 năm
trước khi xem Video việc làm đầu tiên là tắt Annotations 😁
Làm thế gọn gàng và khoa học hơn, như trước cứ nhì nhằng rồi cả mắt
hay lắm
xxvideoxx
TÍCH CỰC
9 năm
các bác cho em? tải nhac vang mp3 500mp thì tải ở đâu ah..em tìm mà chỉ có nhac 320 mp ?
@xxvideoxx qua chiasenhac.com tải Flac luôn đi bạn hoặc M4A.
Mình disable annotation từ lâu rồi... che hết video, phiền lắm...
xxvideoxx
TÍCH CỰC
9 năm
sao dao nay video you tobe no chen quang cao kiu ji ko tat dc...xem video ma cứ văng vẳng ứ ừ anh ơi.anh chơi game này cùng em đi nha.....:mad:sốt hết cả ruôt....
@xxvideoxx khoảng 5s là nó cho tắt quảng cáo rồi mà bạn.
M3ga
CAO CẤP
9 năm
@xxvideoxx Google nó cũng phải sống chứ bạn, chi phí duy trì sever cho YouTube là cực kỳ lớn, chiếm tới 1/4 lưu lượng internet của Bắc Mỹ.
Mà nó quảng cáo 5s là nó cho bỏ qua rồi. Nếu khó chịu qúa thì bác có thể dùng adblock là bước cuối cùng
xxvideoxx
TÍCH CỰC
9 năm
@vidia.vn van xem dc video nhung no van chen quang cao bang am thanh
xxvideoxx
TÍCH CỰC
9 năm
@M3ga h no chen quang cao xuyen suốt video đấy bác..xem video mà nó cứ chèn quảng cáo bằng âm thanh ứ ừ người nhà lại tưởng mình xem sex
như vậy thì tiện nhỉ?
càng ngày càng hại điện
Cốm D.A
TÍCH CỰC
9 năm
Ghét cái Annotations, quá xấu quá vô duyên quá phiền phức @@
GG mà, mềm nắn - rắn buông.

Trước thấy nhiều người dùng thì áp đặt đủ thứ.
Nay nhiều người up lên trang khác thì lại "đổi mới"
cài cái AdBlock cho khỏi quảng cáo
vubka
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hình như tính năng Fundraising trên Youtube vẫn chưa có mặt ở Việt Nam 😁 Vì phải dùng thông qua Google Wallet. Nếu tính năng này có rồi, thì ngoài quảng cáo trên Youtube, những người chủ kênh cũng có thể kiếm tiền bằng cách kêu gọi người hâm mộ quyên góp nữa :D
Như vậy thì không phải mỏi tay trước khi xem video nữa.
seavn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái nut này nhìn gọn gàng nhỉ, xem video đỡ phải tắt chú thích tùm lum
youtube
thẻ tương tác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095