Zowie ra mắt loạt chuột dành riêng cho game FPS, cảm biến Avago 3310, giá từ 1,6 triệu

bk9sw
15/6/2015 17:54Phản hồi: 48
Zowie ra mắt loạt chuột dành riêng cho game FPS, cảm biến Avago 3310, giá từ 1,6 triệu
Tinhte (31).jpg

Vừa qua Zowie cùng AZaudio đã tổ chức buổi offline nho nhỏ giới thiệu loạt thiết bị chơi game mới đến từ nhà sản xuất Zowie (Mỹ). Zowie là một hãng phụ kiện chơi game mới nổi trên thị trường với những dòng chuột chuyên dùng cho game bắn súng góc nhìn thứ nhất (FPS) nhiều kích thước, thiết kế đơn giản với giá thành gần như ngang nhau. Bên cạnh đó, Zowie cũng đem đến chiếc phím cơ Celeritas với nhiều màu sắc, tùy chọn switch, phù hợp cho game thủ nữ lẫn nam.

Những con chuột của Zowie có thiết kế rất truyền thống, toàn thân chuột màu đen, bề mặt được xử lý hơi nhám chống trượt và không bám mồ hôi. Một số mẫu chuột được thiết kế đối xứng dành cho cả 2 tay. Chúng cũng không có đèn trang trí như phần lớn các mẫu chuột chơi game khác.

Tinhte (33).jpg

Trao đổi với đại diện AZaudio, Zowie chú trọng vào công nghệ bên trong con chuột hơn là vẻ ngoài. Tất cả các mẫu chuột hiện đang được phân phối tại VN đều dùng dòng cảm biến Avago ADNS-3310. Đây là loại cảm biến quang thường được trang bị trên nhiều mẫu chuột chơi game cao cấp và được xem là phù hợp nhất đối với thể loại game bắn súng FPS. Các yếu tố được Zowie nhấn mạnh đối với con cảm biến này là nó không có gia tốc và không đoán trước tọa độ (prediction).

Tinhte (38).jpg

Gia tốc là một yếu tố tác động đến độ chính xác của hồng tâm (crosshair) trên màn hình và điều này xảy ra do cảm biến hiểu sai về tốc độ rê chuột. Về cơ bản, một cảm biến có gia tốc sẽ không thể hiểu được chính xác giá trị tọa độ khi bạn di chuyển nó nhanh và chậm. Thêm vào đó, cảm biến trên các mẫu chuột Zowie cũng loại bỏ tính năng đoán trước vị trí (prediction hay angle snapping/mouse correction) trong đó cảm biến tự động loại bỏ mọi chuyển động nhỏ khi theo dõi vị trí, bỏ qua các độ lệch từ hầu hết các đường thẳng. Có thể chúng ta không để ý nhiều đến tính năng đoán trước của chuột nhưng là một game thủ FPS thì hiển nhiên họ đều muốn mọi chuyển động chuột phải tương ứng và chính xác với vị trí của trỏ chuột trên màn hình.

Tinhte (53).jpg

Ngoài ra, các mẫu chuột của Zowie cũng có khoảng cách lift-off được xem là hoàn hảo, từ 1,5 đến 1,8 mm. Đây là khoảng cách khi bạn nhấc chuột lên khỏi mặt bàn hay gamepad thì cảm biến sẽ ngưng theo dõi và khoảng cách lift-off tối đa 1,8 mm rất phù hợp cho những game thủ với thói quen nhích chuột lên không để tăng tốc độ thao tác.

Tinhte (47).jpg

Trang bị thứ 2 được Zowie nhắc đến là Huano switch dành cho các phím chuột. Đây là một dòng switch nhắm đến loại game FPS bởi nó khá là cứng, yêu cầu nhiều lực nhấn hơn so với switch Omron thường dùng trên nhiều dòng chuột chơi game khác. Huano switch mang lại độ chính xác và độ tin cậy cao hơn với mỗi cú click, do đó phù hợp với game FPS, nếu thích spamclick (click liên tù tì) thì bạn không nên chọn loại switch này 😃.

Một điều thú vị nữa đối với những con chuột của Zowie là chúng không cần dùng đến phần mềm tinh chỉnh hay driver trên máy tính, chỉ cắm vào là chạy. Mặc dù nhiều mẫu chuột có thêm các phím phụ nhưng do không có phần mềm, bạn cũng không thể gán Macro cho nó. Mình đã hỏi đại diện Zowie và anh cho biết các phím phụ đó đóng vai trò là phím Generic và khi chơi game nào, bạn có thể thiết lập chức năng riêng cho phím đó.

Để giải quyết vấn đề DPI, Zowie trang bị một nút riêng gần mắt cảm biến với 4 mốc DPI cố định là 400/800/1600 và 3200. Do không có phần mềm nên mỗi mốc DPI sẽ tương ứng với một màu đèn LED ngay phía trên nút bấm này.

Hiện tại Zowie đang cung cấp các phiên bản chuột gồm ZA11/12/13, FK1/2 và EC1-A/EC2-A. Các phiên bản chuột cùng series chỉ khác nhau đôi chút về kích thước và trọng lượng nên tùy theo cảm nhận cầm tay mà bạn có thể chọn phiên bản phù hợp. Giá bán cũng chênh lệch đôi chút từ 1 triệu 650 ngàn đến 1 triệu 750 ngàn.

Quảng cáo

Bên cạnh chuột thì Zowie cũng đem đến chiếc bàn phím cơ duy nhất của hãng là Celeritas. Chiếc bàn phím này có thiết kế công thái học, full size với khu vực phím số và khá gọn gàng khi để trên bàn. Bàn phím dùng switch Cherry Brown và Red - 2 loại switch yêu cầu lực nhấn vừa phải và không ồn ào giúp game thủ tập trung tốt hơn vào trò chơi. Hành trình phím khá hợp lý, kích thước mỗi phím to, rõ ràng khiến người dùng dễ làm quen. Một điểm thú vị nữa là Zowie đã bổ sung một tính năng cho phép chuyển nút Windows thành Ctrl - đây là 2 phím rất hay bấm nhầm khi chơi game và giờ chúng ta có 2 phím Ctrl cạnh nhau, bấm đâu cũng trúng 😃. Bàn phím có giá 2 triệu 450 ngàn với 3 màu sắc tùy chọn là đen, hồng và xanh dương. Thông tin thêm về sản phẩm và các cửa hàng phân phối bạn có thể tham khảo tại đây.
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁 trông ko có dáng dấp gaming gì cả.
Chuột gaming mình ấn tượng con Tt Esport Level 10m vs Razer Molten Naga,Rat 7
DangoKawaiii
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vidia.vn chuột dành cho game thủ thật sự thì điều quan trọng nhất phải là tốt, ổn định, thoải mái và đơn giản hết mức có thể. còn mấy cái dòng gaming màu mè với kiểu dáng hầm hố+ chục nút bấm phụ thì e thấy chỉ là gaming cho noob thôi.

dưới là ảnh bàn phím của hầu hết các gosu hàn xẻng. với giá chỉ vài trăm mà APM bọn nó toàn 400 500
TERRAV
ĐẠI BÀNG
9 năm
@DangoKawaiii Các game thủ Hàn Quốc nổi tiếng không chỉ trình độ trong LOL, mà còn rất thích sử dụng những sản phẩm ngon bổ rẻ đúng nghĩa, càng đơn giản càng tốt, càng rẻ càng tốt, miễn là đem lại cảm giác hợp 😁
DangoKawaiii
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TERRAV cái này là bàn phím của mấy gosu starcraft mà bác. LOL thì e ko biết vì ko chơi nhưng những game nào Hàn nó đầu tư nghiêm túc thì đều vô địch 1 cách tuyệt đối. sắp tới sẽ là Dota 2
TERRAV
ĐẠI BÀNG
9 năm
@DangoKawaiii Mình biết rồi, Qsenn DT35 huyền thoại, nổi tiếng lên nhờ các gosu bên Hàn. Ý mình là các bộ môn khác như LOL thì dân Hàn cũng toàn dùng những con rẻ tiền, kiểu Logitech G100 phiên bản cổ, hoặc đến cả thằng Pawn nó cũng chỉ dùng con chuột văn phòng nhìn bé tẹo 😆
Thông số thì rất tuyệt, ko biết cầm nắm có thoải mái ko
Đã dùng 2 con Zowie - eVo CL và Ec2 . Phải nói là rất tuyệt . Rất hợp với game FPS .
Mình đang chơi csgo .
Các bạn có nhu cầu mua có thể liên lạc mình ship từ US về . Giá rẻ hơn tại VN khoảng 100k
meodenth
TÍCH CỰC
9 năm
Vẫn hài lòng với chuột genius 100k 😁
conco119
TÍCH CỰC
9 năm
@meodenth Ko chơi game xài con đó thôi :D
conco119
TÍCH CỰC
9 năm
@meodenth Ko chơi game xài con đó thôi :D
mình có bảo thủ quá không khi vẫn chọn razer deathadder 😔
lilw
TÍCH CỰC
9 năm
mình cũng muốn kiếm 1 em về chơi games thể loại như GTA, vừa có rượt đuổi, vừa có bắn,.. mình chỉ chơi mấy game này.
hieutu007
TÍCH CỰC
9 năm
Sử dụng thì ko biết ngon cỡ nào chứ nhìn thua xa Razer về mặt thiết kế.
GameOver107
ĐẠI BÀNG
9 năm
giá thế này khó mà cạnh tranh được.

FPS gaming mouse thì có:
1. IE 3.0 huyền thoại, ngon - bổ - rẻ, nhược điểm duy nhất là nút bấm ọp ẹp, mau hư.
2. Razer Deathadder 3.5G, chai lì trâu bò theo năm tháng, nhược điểm là lift-off cao.
3. Các em sensor quang, hồng ngoại của các hãng khác.

Em zowie gì bảo của Mẽo, mà cái tên như Tung Của ấy, cũng dùng sensor ngon đó, đúng là chuyên cho fps, nhưng cái giá thì.....

ANW, chờ review của mấy bác game thủ vậy
@GameOver107 Zowie nổi tiếng ở Châu Âu và Mỹ rồi . Toàn các game thủ hàng đầu CS:GO dùng thôi bạn. VN giờ mới có . Mình đang dùng, cảm thấy ưng nhất trong những chuột từng dùng. Mình dùng qua cỡ trên 10 con chuột rồi. Hiện tại vẫn còn 8 con chuột , riêng FPS thì ưng nhất zowie.
MrKyo199x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@GameOver107 1. IE3 em đã dùng 2 3 con
2. DA 3.5 tốt thì Steel cũng có Sensei và theo cảm quan của em thì Sensei tốt hơn hẳn, ngoài ra em cũng đã xài qua Xai và 1 số chuột khác
Sau khi cứ nghĩ bến đỗ của mình là Sensei thì đến khi quay sang FK1 để chơi CS:GO thì phải công nhận là rất hợp với FPS đó bác.
Tuy nhiên nhược điểm là lúc mới làm quen thì hơi khó chịu vì switch cứng, hơi nặng và cảm giác nhỏ hơn Sensei 1 chút. Mất khoảng vài ngày try hard em mới quen
@GameOver107
PaKaTuan
ĐẠI BÀNG
9 năm
bấm "vào đây" thì ko tìm thấy trang facebook
Rẻ hơn 100k nhưng bù lại không được bảo hành 12 tháng đổi mới thì có đáng ko bạn 😁
@darkhackervn Mình nhận bảo hành 1 đổi 1 trong vòng 1 tháng đầu.
@1ship.vn 1 tháng và 1 năm nó khác xa nhau lắm bạn à
@1ship.vn thế mình mua giống giá mẽo +100k bh 24 tháng cho mình nhé 😁 :D
Klq nhưng bác nào rành chuột chơi game tư vấn dùm em 1 con để chơi game MOBA như Dota,LoL với 😁 Tks ạ :p
Em cảm giác mấy em chuột Zowie này trông giông giống mấy em DeathAdder, IE 3.0 với em Logitech G400. Sensor tốt, dáng nhìn cũng được nhưng mà giá thì có vẻ chát quá...

Thôi em lại về với em V2 vậy 😕
Thêm 2k quất con này di
con chuột forter x1 120k mình cũng xài switch HUANO hehe
Link amazon đây : 65$ , bảo hành 2 năm cả va đập. Nếu đã có nhà phân phối ở VN thì ko biết có đc bảo hành ở VN ko nhỉ ? Nếu ko có ở VN mình hỗ trợ ship sang Mỹ 😁 . Cũng ko khả quan lắm nhỉ, nhưng mình toàn dùng hàng ship từ US về, bảo hành thì phải chuyển qua chuyển lại , nhưng vẫn kệ, dùng chuột bao lâu , những cái mua ở VN thì lại hay phải đi sửa, nhưng cái ship về thì chưa phải sửa cái nào. Số hên

http://www.amazon.com/Zowie-Gear-Ergonomic-Optical-Gaming/dp/B00S9SH7V0/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1434438712&sr=8-1&keywords=zowie+ec2-a
ultimatevn
TÍCH CỰC
9 năm
@1ship.vn Hàng cùng hãng thì mỹ hay VN đều như nhau, bh mà đợi cả tháng để bh thì mệt lắm à
TERRAV
ĐẠI BÀNG
9 năm
Công nghệ và build của Zowie chắc chỉ thua Logitech, quan trọng là chúng ta cuối cùng cũng đã có nhà phân phối chính thức.

P/s: Không phải vô cớ mà hầu hết game thủ trong các giải đấu CSGO hiện nay đều dùng Zowie, còn lại là Steelseries 😁. Chuột dành cho thi đấu thì hiệu năng được đưa lên hàng đầu, bỏ qua hết những tiêu chí về thẩm mĩ :D
DangoKawaiii
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình dùng qua rất nhiều loại chuột từ mitsumi,,logitech cho tới các đời DA, kinzu, Sensei, roccat kone, zowie nhưng cuối cùng vẫn ưng zowie fk nhất. thật sự là mình cảm thấy zowie quá đáng tiền, dùng thích hơn hẳn các con chuột mình đã từng dùng. Còn mấy chuột đẹp với hầm hố chỉ để khoe thôi chẳng ai dùng để thi đấu đâu. so sánh mấy con màu mè với zowie giống như so 1 tai nghe ATH với beats vậy.
Feri Hồ
ĐẠI BÀNG
9 năm
Zowie là hãng chuột nổi tiếng về lĩnh vực game FPS! Tất cả các đội game C.S GO nếu không bị ràng buộc từ nhà tài trợ đều luôn dùng chuột của hãng này! Người sáng lập cty cũng là một game thủ có tiếng trong thể loại này!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019