[ZTE Libra]Hướng dẫn Root + Recovery + Android 2.3.5

thanphongvt
6/3/2012 4:0Phản hồi: 8.100
[ZTE Libra]Hướng dẫn Root + Recovery + Android 2.3.5
Update cách up CWM 4.0.15 và cài CM7 cũng như ICS: Nhưng nhớ là sau khi đã cài những bước dưới nhé:
http://www.tinhte.vn/threads/1124264/page-62
Update cho anh em kernel của em nó:

Adreno lib : giúp máy chơi game mượt mà hơn tăng 15% : đã test
Up thông qua CWM nha: http://blade.windows98.co.uk/downloads/new-egl-libs.zip
Rom mod do bác Silut7 làm extra free ram:
http://www.tinhte.vn/threads/1196572/

Tình hình là em mới tậu được con ZTE Libra cho bạn gái nhưng máy chạy chậm quá nên bực mình lên mạng tìm hiểu 😁. Thì thấy em này bên nước ngoài xài nhìu với lại cũng có rom cook cho em nó.

ZTE Libra : thuộc ZTE blade family gen2

Cấu hình em nó:

Microprocessor,+Chipset
CPU_Clock: 600 MHz
CPU: Qualcomm MSM7227
Browse devices based on this microprocessor
Memory,+Storage;capacity
RAM;capacity: 256 MiB
ROM-capacity: 512 MiB (accessible: 150 MiB)
Display

Quảng cáo

Display:Type: Supported
Display_Diagonal: 3.5 "
Display:Resolution: 480 x 800
Link cấu hình : http://pdadb.net/index.php?m=specs&id=3045&c=zte_libra

Giới thiệu vậy đủ rồi bây giờ mình vào phần chính:
Để up rom cook cho em nó chúng ta cần làm 3 bước:
1 . Root máy
2. Cài Recovery Manager + CMW
3. Cài Rom vào

Mình bắt đầu thực hiện:

Quảng cáo

Bước 1: Root máy
- Bước này hầu như rất dễ. Mình tham khảo bên MoDaCo tụi nó dùng Z4root với Universal Root nhưng ko hiểu sao mình làm ko dc. May sao ông anh gửi cho mình cái SuperOneClick tự nhiên xài dc ^^:
Link: http://www.mediafire.com/?3ypjcvisf4e8ry7
Bạn tải theo link trên. Sau đó giải nén -> cắm điện thoại vào - chọn chế độ Debugging ( Cái này ai ko biết thì lên google nha). Sau đó chạy file SuperOneClick.exe. Chọn Exploit : Auto
Sau đó bấm root

Chờ cho chương trình root xong thì con ZTE Libra của mình đã root xong :bounce:

Bước 2: Cài Recovery Manager + CMW
- Bước này hơi mệt xíu. Mình đã thử dùng rất nhiều bản Recovery Manager + CMW nhưng thấy bản nào chạy được. Nên liều down về bản mới nhất của Recovery Manager cho dòng Blade thì chạy dc ^^:
Recovery Manager v3.7b
Link: http://www.mediafire.com/?7wzth5760y57r7g
Down em nó về rồi bỏ vô thẻ nhớ cài như bình thường. Sau khi cài xong, chạy chương trình thì nó báo superuser : chọn nút allow.
*** Lưu ý: nếu bước này vào mà cứ báo Force Close thì coi như máy mình chưa root dc. Anh em lên market down z4root về root lại 1 lần nữa
Tiếp theo down CWM 4.0.1.4
Link: http://www.mediafire.com/?59np2ifkdfpiti2
Down load file img này về bỏ vào 1 thẻ nhớ. Tạo 1 thư 1 riêng để dễ cho việc up rom cũng dc. VD: mình tạo folder là UpRom rồi để tất cả những cái liên quan tới uprom vào đó.
Tiếp theo là bật Recovery Manager lên chọn qua tab Recovery.
+ Bấm nút menu : chọn update database: bước này cần kết nối wifi nha
+ Chọn Install Recovery . Nó sẽ list ra 1 file hồi nãy mình copy vào: CWM 4.0.1.4 v9 gen2
Chờ nó install. Sau khi cài xong nó sẽ báo Recovery hiện thời mình có ClockWorkMod 4.0.14 là okie rồi.
Vậy là đã xong bước 2. Bạn có thể up rom từ đây.

Bước 3. Cài Rom vào
+ Lưu ý: Bạn nên backup bản stock rom trong máy trước khi up bản mới.
Đầu tiên khởi động vào CWM bằng cách. Tắt máy -> tháo pin -> bỏ pin vô lại -> giữ phím volumn down -> Bấm nút Power. Chờ 1 chút thì nó sẽ vào CWM

Nhưng nó sẽ bị lộn ngược chứ không dc như trong hình. Ko sao miễn xài được là được.
Sau đó bạn thử dùng nút volum lên xuống coi có dùng được ko. Nếu kho đùng được thì thử dùng nút back coi có chi chuyển dc hok. Nếu không được nữa thì tháo pin và làm lại.
Lưu ý: Khi ko dùng dc volumn lên xuống mà dùng nút back thì bạn ko được bấm nút nào trong 3 nút cùng dòng nút back vì sẽ bị lock nút back.

Tiếp theo: Backup Rom Stock:
Để chọn vào 1 mục nào đó trong CWM bạn bấm nút power nha
Bạn chọn tiếp mục Backup and Restore : Chọn Backup. Chờ 1 chút nó sẽ Backup dữ liệu của bản Stock khoảng 300-400Mb. Vậy là đã Backup xong. Back lại menu chính của CWM. Chọn Reboot System. Lần này mình sẽ vào lại Android. Để copy dữ liệu back up nằm trong thư mục ( sd\clockworkmod ) ra máy tính.

Tiếp theo bạn copy rom cook vào máy:
Link: http://www.mediafire.com/?a4peacc79txf877
bản rom này hiện ổn nhất và dc một bạn việt bên diễn đàn MoDaCo chỉ
*** Lưu ý: Anh em nên nhớ là phải Wipe Data và Wipe Cache trước khi up rom nha. Không thì sẽ có hiện tượng boot loop ở màn hình chữ andr
Copy rom cook vào thẻ nhớ. Quay lại CWM . Chọn install zip from sd card -> chọn đến file mình copy vào
Chờ 1 chút cho nó cài vào. Sau khi báo complete thì reboot lại để thưởng thức rom mới
Một vài hình ảnh Rom mình đang xài

Bonus cho cái Launcher Pro Plus : ^^ Chạy rất mượt
http://www.mediafire.com/?3eise3t714210lo
8.100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

silut7
TÍCH CỰC
12 năm
hix, tội thằng em mò mẫm trong đêm ^^
silut7
TÍCH CỰC
12 năm
à, cảm nhận về bản rom mới thế nào em?
@silut7 Bác silut7 ơi! em đọc bài bác rất kỷ nhưng không làm được,vì em mới mua con này chưa có kinh nghiệm bác giúp em với!
TAKUMA
CAO CẤP
12 năm
@doi thong hai mo Add yahoo tui LDKVN_92 tui chỉ trực tiếp cho @@!
Rất good đó, bài viết rất chi tiết và cụ thể, ai đang dùng libra thì nên up lên thử vì theo mình cảm nhận rom mod chạy tốt hơn rom gốc của máy...^^
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bản rom này mượt hơn rom stock rất nhiều. Nhưng vẫn thích rom CM7 hơn. Nhưng chưa có. Đang hỏi tụi nước ngoài như thế nào
silut7
TÍCH CỰC
12 năm
Để ý xem chạy bản rom này pin được bao lâu nhe ^^
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hi. Em xài cả ngày rồi nè : dùng wifi down app tè le. Gọi dt + nt + chơi thử mấy game down về mà giờ vẫn còn 40%. Đang nghe nhạc típ xem pin em nó như thế nào
viettnct
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác nhận xét sao về con này hả bác thớt? ;)
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Con này với tầm giá tiền thì ổn hơn mấy con như Galaxy mini hay Galaxy Y nhìu. Màn hình lớn đẹp. Bản Stock Rom thì hơi chậm như up rom như mình chỉ đảm bảo nhanh. Có điều chơi game thì hơi chán. Mà cái này là tình hình chung của dòng cấp thấp. Mà tại mình mua con này cho bạn gái nên cần màn hình đẹp, cảm ứng good, chơi mấy game cơ bản như kim cuơng, angry bird là okie ùi ^^
silut7
TÍCH CỰC
12 năm
E up bản rom mới nhất lên cho anh em đi. A lo cái hội w700 xong sẽ lo đến cái hội này. 😃
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
12 năm
okie a ^^. Để em kiếm lại up lên lun
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bản rom đầu tiên cứ chép vào thẻ nhớ rùi up như mình hướng dẫn có gì cứ thắc mắc ở đây nha :
Bản này là bản nâng cấp của bản trên :
Swedish Snow RLS6 (Android 2.3.5)
Hình ảnh:
lo-bb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bản nâng cấp này so với bản kia có khác nhau không ạ?
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bản này free ram nhiều hơn bản kia. Với lại cũng có thay đổi chút trong kenerl để quản lý pin.
Mình đang kiếm thêm vài bản ổn định để mọi người có thể lựa chọn
@thanphongvt Bạn nào có cái wallpaper này không?
Lúc mua máy có hình này mà mình đổi wallpaper xong chả biết hình này ở đâu luôn. 😁
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thêm một bản nữa cho anh em nè. Bản này pin tốt + máy chạy nhanh và nhạy. Chơi Ninja Fruit phà phà
Link: http://www.mediafire.com/?cqp2oroccw819b9
Screen Shot:
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@junnonoone Bạn xóa cái 360 launcher đi. Cài launcher Pro vào sẽ nhanh hơn rất nhiều đó
@thanphongvt anh ơi xóa cái 360 laucher đó bằng cách nào. em ko xóa đc nó. nó ko cho xóa hix
ah hình như em còn thấy loa rè hơn thì phải. đúng ko ạ
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@junnonoone Bạn cài launcher Pro vào trước sau đó set Launcher pro là default. Tiếp theo lên market download Root Uninstall rồi vào remove cái 360 launcher. Bạn có thể lên google search cách dùng Root Uninstall.
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ủa. Bản này mình chạy wifi phà phà mà. Bạn có chạy wipe data hok
giapzack
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanphongvt Bác cho em hỏi cái giao diện máy tính của bác làm như thế nào vậy. ở cái hình Super One Click ý. cảm giác giống win 8 còn cả cái thanh taskbar sang bên phải nữa ạ. 😁:D:D
silut7
TÍCH CỰC
12 năm
em up lên trang 1 tất cả mấy bản rom của em tìm đi, anh thấy trang 1 cái hình số 1 là nó bị hư rồi đó, hình như là hình cái Libra ^^
Máy này còn ít a e dùng thế, up room có đoạn còn cần phải có wifi nữa, hix hix
con này màn hình có đẹp hơn con htc wildfire cùi bắp không anh, đang tính mua 😁
silut7
TÍCH CỰC
12 năm
16 triệu màu, độ phân giải 480x800 (267dpi), đẹp long lanh, mịn màng., đẹp nhất trong tất cả các con mình đang bán lun.
Ohm e nếu tính khí k thay đổi thì nhờ a ship một con ra hn nhá 😁 kèm thẻ 8gb nhé, class 4 +shipping thì rổ rá thế nào anh nhỉ
silut7
TÍCH CỰC
12 năm
Máy + thẻ class 4 là 3050k, phí ship và thu hộ khoảng 100 nữa nha, vị chi là khoảng 3150k. Ship bằng Tín Thành nha.
@mcmillant Đã test xong máy chạy tương đối mượt mà. Rất tuyệt vời cảm ơn anhem
silut7
TÍCH CỰC
12 năm
mới up lên 2.3.5, tuyệt vời ^^

---------- Post added at 08:54 PM ---------- Previous post was at 08:47 PM ----------

ghê vậy, 4 chấm lun hả? để coi thử được ko? hix, chuột bạch.
silut7
TÍCH CỰC
12 năm
hix, vẫn thấy bản LG mượt nhất. Wifi vào cực nhanh, tuy nhiên âm thanh có vẻ ko hay = bản Snow, còn music player thì bị thoát nếu duyệt bài hát theo tên ca sĩ.
silut7
TÍCH CỰC
12 năm
Bản snow giờ test lại cũng ngon ghê, có điều là nó nạp các thành phần hệ thống chậm hơn bản LG, tuy nhiên nạp xong rồi thì cực ổn định và mượt.
@silut7 a ơi...cho em hỏi về vấn đề cái libra đi...a ở đâu giúp e cái..e ko rành về vấn đề dt..cái libra của e chán mún đập
tung1202
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguyenvandieu bn ở đâu? nếu là sg qua quaanj7. tớ júp cho. bn root máy đc chưa. nên root bằng z4root bn nhé. lm theo trang 1 hên xui lắm
hjx vừa qua tgdd test xong, thật sự đáng tiền với cái giá 3tr nhưng chưa thỏa mãn đc mình 😔 tiếc quá
silut7
TÍCH CỰC
12 năm
ặc, vậy bác định làm con gì với cái giá đó? :wub:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019