HTC Rhyme - Android [Ice Cream Sandwich] ICS 4.0.3 Chính Thức & HTC Sense 3.6

anhhung_245
12/12/2012 16:3Phản hồi: 81
HTC Rhyme - Android [Ice Cream Sandwich] ICS 4.0.3 Chính Thức & HTC Sense 3.6
HTC Rhyme
[Ice Cream Sandwich] ICS 4.0.3 Chính Thức & HTC Sense 3.6
Sau hơn 1 năm ra mắt (Tháng 11-2011) năm tháng qua đi thì HTC Rhyme - chiếc điện thoại thời trang của HTC - đã giảm giá nhiều và hiện đang có giá khá tốt ( ~ hơn 5 triệu đồng cho máy chính hãng không kèm dock :p ^^ ) Và các máy Rhyme chính hãng phân phối ở Việt Nam hiện đã có màu tím !!! Rất đáng chọn lựa cho mùa mua sắm cuối năm 2012 này ...​
*Trước đây thì HTC Rhyme chính hãng FPT chỉ có màu xanh ngọc mà không có màu tím (muốn múc bản màu tím thì chỉ có hàng xách tay) và có giá khá chát !!!😔 : 12tr cho bản không kèm dock - kèm dock thì đầu 13 <= Các bạn yêu thích Rhyme từ những ngày đầu chắc vẫn còn nhớ rõ phải không nhỉ​
Nhìn chung Rhyme là một chiếc máy với thiết kế đẹp (cá nhân mình thấy đẹp nhất là màu tím !!!), phần cứng tốt ,nhiều phụ kiện đi kèm, pin bền ,hoạt động ổn định ...Nhưng cấu hình đã khá cũ ( cấu hình của những máy năm 2010 o_O ) Với số tiền ~treen 10tr của năm 2011 và ~ trên 5 tr hiện tại chúng ta hoàn toàn có thể mua được những máy với cấu hình cao hơn bộ vi xử lý lõi kép ( Rhyme là lõi đơn) , camera chất lượng cao hơn cùng nhiều tính năng mới hữu ích ( NFC ,blt 3.0 ..v.v ) Có lẽ vì vậy mà Rhyme chủ yếu nhắm đến đối tượng khách hàng nữ cần 1 chiếc máy thời trang , tuỳ biến cao của Android mà không quan tâm đến cấu hình cao hay thấp , khoẻ hay yếu​
*********​
Vì thời điểm ra mắt là tháng 11 năm ngoái nên Rhyme mặc định chạy Android 2.3 kèm theo lời hứa hẹn của HTC sẽ sớm được nâng cấp lên 4.0 cùng với một số dòng máy khác như DHD ,Evo 3D, Sensation ...v.v ( các dòng máy đang bán khá chạy của HTC từ hè năm ngoái )​
Các bạn có thể xem thêm topic thảo luận :​
HTC Rhyme - Thảo Luận,Thủ Thuật,Kinh Nghiệm Sử Dụng ,Up Rom ...v.v

***​
Ngoài ra thì hồi đầu năm HTC có thông báo có 1 bản cập nhật nhỏ dành cho HTC Rhyme giúp tăng cường khả năng bắt sóng và tuỳ chỉnh âm thanh .... Nhưng chờ mãi chẳng thấy đâu và cuối cùng thì là bản cập nhật 4.0 này​
***:p ***
Mình nhận được thông báo cập nhật 4.0 chính thức từ HTC từ tháng 10 .Máy mình là bản màu tím xách tay Hồng Kong .Các máy chính hãng có sau một thời gian​
Bản cập nhật dung lượng 277,6M ,Android 4.0.3 cập nhật qua giao thức OTA​
Dưới đây là một số hình ảnh và cảm nhận về android 4.0.3
[Ice Cream Sandwich]
cùng giao diện
HTC Sense 3.6
trên HTC Rhyme :
o_O
Đang cập nhật 4.0 : Các bạn có thể thấy bóng mờ đằng sau cửa sổ cập nhật là Android 2.3 cùng với giao diện HTC Sense 3.5 gốc của máy​
Sau khi update xong​
Android 4.0 ICS cùng giao diện HTC Sense 3.6 : Thay đổi khá nhiều
Cảm nhận ban đầu :
-Máy mượt mà hơn : tất nhiên là cũng ngốn ram hơn
-Khả năng bắt sóng được cải thiện : Đây là điểm nổi bật nhất của bản 4.0 so với 2.3 gốc trên Rhyme . Rhyme có một lỗi là sóng điện thoại hơi kém . Nhất là sóng 3G - Mình dùng mạng Viettel Ở HN thường chỉ được 3 đến 4 vạch .Trong nhà hoặc phòng kín thì nhiều khi không bắt được sóng 3G ( 1 vạch ) chuyển sang hiển thị E .Điều này chỉ sảy ra khi bạn dùng kết nối 3G - Nếu để kết nối 2G thì sóng lúc nào cũng full
Khi bạn để kết nối kiểu Auto ( ưu tiên 3G - khi sóng yếu tự động chuyển 2G ) thì ở một số trường hợp máy sẽ bị ngắt cuộc gọi đột ngột do tự động chuyển sóng​
.Mặc dù thiết kế ăng ten bắt sóng của Rhyme vốn rất tốt đúng theo truyền thống của HTC trong các sản phẩm từ trước tới nay : Đó là ăng ten bắt sóng là 1 mảng nằm trên nắp pin <= qua đó tăng diện tích bắt sóng!!! Khi bạn bỏ nắp pin của máy thì sóng sụt giảm mạnh - Đóng lại nắp pin thì sóng lại căng đét .Trước đây HTC đã trả lời người dùng là do phần mềm của máy khiến khả năng bắt sóng không được tốt và thông tin sẽ tung ra 1 bản cập nhật mới mà mình có nhắc đến ở phần đầu giúp cải thiện khả năng bắt sóng đồng thời bổ sung 1 số tính năng ( nhưng mãi chả thấy đâu)
Sau khi lên 4.0 thì sóng điện thoại lúc nào cũng căng đét mặc dù ở cùng vị trí đó trước đây sóng khá chập chờn
-Các Cài Đặt Nhanh & Đa Nhiệm : đặc trưng của 4.0 .Bạn có thể giữ phim home để truy cập vào quản lý đa nhiệm . Vuốt sang phải hoặc sang trái để tắt các ứng dụng đang chạy cũng như thanh Notification được làm mới khi bạn vuốt từ cạnh trên của máy xuống dưới với các tuỳ chọn nhanh trực quan hơn
-Cài Đặt Setting
Mục setting với nhiều tuỳ chọn mới trực quan hơn,giờ đây bạn có thể bật nhanh các kết nối bằng các nút bật/tắt dạng vuốt thay vì tích/ bỏ tích trên 2.3
-Mở Khoá Máy Bằng Gương Mặt
Tính năng mới chỉ có trên 4.0 đó là mở máy bằng gương mặt
Tính năng này tất nhiên có trên Rhyme vì máy có Camera trước .Bên cạnh các tuỳ chọn bảo mật khác giống như trên Android 2.3 thì bạn có thể dùng tính năng này . Tuy nhiên có 1 điểm yếu là người khác dùng 1 tấm ảnh chụp gương mặt bạn cũng có thể mở được máy ( Ở Android 4.1 đã fix được lỗi này vì người mở máy phải nháy mắt thì máy mới mỏ - Nhưng chẳng biết Rhyme có lên được 4.1 không đây !!! Còn lâu lắm )
-Máy Hoạt Động Nhanh Mượt Mà Nhưng Tốn Pin Hơn

Với những ưu điểm của 4.0 như máy chạy nhanh hơn , mượt mà hơn , giao diện đẹp và trực quan hơn , khả năng bắt sóng tốt hơn ...v.v thì Pin là một nhược điểm . Thời điểm sau khi lên 4.0.3 mình chưa cài đặt nhiều ứng dụng , các chế độ kết nối vẫn giữ như khi đang dùng với bản 2.3 thì pin của Rhyme sụt giảm rất nhanh - từ 6h sáng đến 3 4h chiều chỉ còn khoảng 15 -> 20% với mức độ sử dụng trung bình ( nghe gọi khoảng 10 cuộc , nhắn 30 tin , còn lại lướt web bằng 3G ở trường buổi sáng và wiffi ở nhà buổi trưa ,tra từ điển khoảng 20p) Với phiên bản Android 2.3 gốc thì cũng với khối lượng công việc tương tự (thậm chí là tra từ điển nhiều hơn vào buổi tối đi học thêm ) máy có thể dùng đến đêm mà vẫn còn kha khá pin !!!!​
Có thể do mình chưa tìm được cách Root 4.0 để xoá các app chạy ngầm không cần thiết nên sử dụng chưa được tối ưu nhưng qua kinh nghiệm sử dụng đối với các dòng máy khác thì từ 2.3 lên 4.0 chắc chắn là máy luôn tốn pin hơn​
Bạn nào thực sự yêu thích các ưu điểm của 4.0 mà không lăn tăn thời lượng pin thì có thể up lên 4.0 .Ngoài ra thì bạn có thể sắm thêm cục pin sạc di động ( bộ sạc rời ) của Nokia hoặc Sony ...dùng khá tiện , khi cần chỉ việc cắm vào sạc​
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Update một số hình ảnh 4.0 cùng thủ thuật cho ICS trên Rhyme
Update linkdow ,Root , Recovery với 4.0 , Trở về rom gốc 2.3 trên HTC Rhyme
Y.S
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có ICS chính thức rùi hả bác?
Sao mình vào cài đặt -> vào thông tin điện thoại-> cập nhập phần mềm mà sao ko có nhỉ
Giúp mình với
@625635 Mình tìm không thấy có bản Rom gốc nào mã 1.3.707.6 cả
Có phải là 1.31.707.6 chứ nhỉ ???
@anhhung_245 Hờ hờ mình quên 1.31.707.6 😁 sr nhé bạn tìm giúp mình với tks cái
@anhhung_245 Anh ơi tìm đc chưa ạ ?
@anhhung_245 máy mình kiểm tra không có bản cập nhật nào, vẫn 2.3.5 giúp mình với, số phần mềm là 1.31.707.6 hàng chính hãng
Y.S
ĐẠI BÀNG
11 năm
không hiểu sao e kiểm tra cập nhật nó báo k có bản cập nhật bác ơi. con e mua hàng xách tay bên nmobile.vn. bên đó cũng bảo chưa có 4.0
hàng xách tay phiên bản 1.41.... không biết có bản cập nhật không nữa
ae nào biết chỉ dùm
Máy của mình cũng phiên bản 1.31.707.6 , tìm bản cập nhật cũng không thấy. Ae nào hỗ trợ giúp mình nhé. Thks!
Thực sự ngoài hao pin hơn thì còn gặp vấn đề j nữa ko ạ? E sắp lấy 1 con rhyme chính hãng fpt, cũng muốn update nhưng lại lo lo. Nhỡ nó chạy ì ạch hoặc gặp lỗi lầm j thì hối hận 😁
máy mình số phần mềm 2.12.1400.1 by irlglpk là máy xách tay hay ở đây vậy .....à cho mình hỏi nữa máy mình nó cứ bị tài khoản đồng bộ hóa gì gì danh bạ đó mình mún đổi thành tài khoản của mình thì pải làm sao ae giúp với
Anonymous98
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao khi mở OTA lên thì nó báo là unsupported rom hả bạn? mình đang xài 1.29.708.8, android 2.3.5 mà ko update lên được
@Anonymous98 Nếu máy đã unlock bootloadre và root thì không update qua OTA được !!! Bạn phải về rom gốc trước đã
Anonymous98
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình muốn về rom gốc thì làm sao bây giờ hả bạn?
bạn anhhung245 giúp mình với. thanks!
Mình cũng 1.31.707.6 không có bản update chính thức à?
Y.S
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em nó chính hãng, full phụ kiẹn giờ còn có 3.5tr kìa, hixhix
Mình mua chính hãng vẫn ở 2.3.... vài update thì chưa thấy gì
toppic này chán thật, không có chủ nhà nên không biết kêu ai. cũng chán cho thằng HTC này nữa mua cả hơn 1 năm trời mà không cập nhật cho khách hàng mà lại còn phá giá cho những người mua trước tức chơi nữa chứ.
Thắc mắc đã được giải đáp ở topic Tổng Hợp Kinh Nghiệm Sử Dụng rồi bác ơi

Còn đợt hàng 3tr5 quý 1 năm 2013 thì nhiều máy lỗi lắm đấy , các bác mua phải cẩn thận !!!

Các bác làm theo cách này thử xem có lên được 4.0 không nhé :

trung38
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anhhung_245 Bạn ơi cho mình hỏi up xong có bị mất các ứng dụng cũ không?
forzet
TÍCH CỰC
11 năm
@anhhung_245
File RUU thì phải unlock bootloader mới up đc .... haizzzzzzzzzzzzzzz
nhattanla
TÍCH CỰC
11 năm
@anhhung_245 Volume down nhé =.=! làm mình lọ mọ mất 15p @@ tưởng máy hỏng
@nhattanla Đấy không phải là lỗi bác ạ
nhattanla
TÍCH CỰC
11 năm
@anhhung_245 ko phải lỗi máy mà là phải ấn nguồn + volume down ( nút âm lượng giảm). Ông chả viết là volume up còn gì... @@
😃 Có ai thử chưa? Vừa ra Nhật Cường thì bảo là bản Asian chưa update được. Nhưng mà theo cái link của ông kia thì nó có bản dành cho Asian rồi mà?
forzet
TÍCH CỰC
11 năm
@Heo_Xù Thì bạn cứ up đi, đợi chờ làm gì, hay muốn người khác làm chuột bạch cho bạn ?!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019