[Hỏi Tinh tế] Có nên đổi Exciter lấy Raider?

cuhiep
12/1/2014 1:44Phản hồi: 726
[Hỏi Tinh tế] Có nên đổi Exciter lấy Raider?
Ngay và luôn. Raider có xấu thì về mông má lại. Chứ SODC Và DOHC làm sao mà thay. Nhiều bạn nó Ex là quá đủ thì biết bao người mua xe CBR để làm gì. Mình không có tiền thì im lặng chứ đừng bắt người khác phải xài tiền giống mình.

Định kiến chính là ghanh tỵ. Tiền mình mình xài, sợ đếch bố con ai. Thích thì nhích. Có điều kiện chơi luôn Ducati cũng được.
726 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngay và luôn. Raider có xấu thì về mông má lại. Chứ SODC Và DOHC làm sao mà thay. Nhiều bạn nó Ex là quá đủ thì biết bao người mua xe CBR để làm gì. Mình không có tiền thì im lặng chứ đừng bắt người khác phải xài tiền giống mình.

Định kiến chính là ghanh tỵ. Tiền mình mình xài, sợ đếch bố con ai. Thích thì nhích. Có điều kiện chơi luôn Ducati cũng được.
Phoenixhong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@shrelax84 Về kiểu dáng mà nói thì ex là thể thao và hiện đại nhất. Về Raider có "ngoại hình" khá bụi, nhìn giống những chiếc Su Xì Po nên khi sử dụng để đi làm thì khá là "bụi đời" và khi chở gấu đi chơi nhìn khá "vô duyên"! Còn về phần sức mạnh thì khỏi phải bàn là Raider hơn hẳn và giá lại phải chăng!
Kết luận: ta dùng xe để làm gì? Có đam mê tốc độ cao không? Thích khám phá và chịu chơi không?
Mỗi bên đều có ưu điểm và nhược điêm riêng nên khó có thể so sánh khách quan. Do đó, ta phải xác định được nhu cầu và lòng đam mê. Nhưng quan trọng nhất tiền của ta, ta thích làm gì thì quyền của ta, không hoan phí và hối hận là ok!
tuhai944
TÍCH CỰC
10 năm
@shrelax84 Ccmnr thích là nhích, sợ éo gì bồ con thằng nào. Me too
@shrelax84 tùy hoàn cảnh công việc. gia đình. đi raider đến cty hay văn phòng người ta đánh giá đấy ( ko phải vơ đũa cả nắm ) nhưng nhìn nó ngổ ngáo quá. ex thôi, còn về sau lên CBR thì chả ai ý kiến, đừng vơ CBR vào raider hay SO hay CO mấy ai đua mà cam kiếc gì
@shrelax84 @ Cơ cấu phối khí trục cam trên đỉnh SOHC (Single Over Head Camshaft):

[​IMG]. Trục cam được bố trí trong cụm đầu xylanh (trên đỉnh piston), được dẫn động bởi xích cam và điều khiển xupap thông qua cò mổ.

. Do giảm nhiều chi tiết dẫn động nên hoạt động ổn định
Tuy nhiên cơ cấu này cũng có nhược điểm là khả năng đáp ứng của xupap không nhanh bằng cơ cấu DOHC.

@ Cơ cấu phối khí hai trục cam trên đỉnh DOHC( Double Over Head Camshaft):

[​IMG]. Xupap nạp và xupap xả được điều khiển bởi hai trục cam riêng biệt.

. Có 2 loại cơ cấu phối khí hai trục cam: loại có sử dụng cò mổ và loại không sử dụng cò mổ.

(không còn cò mổ, trục cò mổ, con lăn và kết cấu cơ cấu phân phối khí sẽ đơn giản hơn. Không gian phía trên nắp máy cũng rộng rãi hơn thuận tiện cho việc thiết kế các góc đặt xu páp, tăng kích thước xu páp, đảm bảo hình dáng buồng cháy được tối ưu. Các xu páp được dẫn động riêng biệt, do đó dễ dàng áp dụng các hệ thống điều khiển điện tử để làm tăng chất lượng quá trình cháy và tăng công suất động cơ (VVT-i, VTEC…)

. Cho phép thiết kế dạng buồng đốt ưu việt hơn loại SOHC.

. Khả năng đáp ứng và hoạt động của xupap nhanh hơn và chính xác hơn so với loại SOHC.

. Áp dụng cho các loại động cơ cần tính năng cao, tốc độ cao (xe thể thao, xe hơi)

Phối khí trục cam trên đỉnh, trong DOHC.

Mô hình vận hành :[​IMG]
http://www.tinhte.vn/threads/tren-yen-raider-150r-viet-nam.2237369/

bạn có thể đọc phần rì viu của mình và anh cucucu. mình là người chạy ex côn có lẽ là lâu nhất (2009). nói 1 câu chân thành là ex hơn raider về kiểu dáng dễ dòm và có lẽ là tiết kiệm xăng hơn chút. còn lại thì thua raider về mọi mặt: từ chất lượng cục máy, dàn nhựa, độ cứng cáp, gia tốc, maxspeed, độ đầm chắc, v.v...
2323293
ĐẠI BÀNG
10 năm
@DauNhotVuonThinhVinhLong Lâu lắm rồi không chạy underbone côn tay, bạn cho hỏi chút: Raider so với Nova hoặc FX ngày xưa thì thế nào( độ bốc, cảm giác lái)?
Đổi ngay nhìn cho trẻ.............................
..............................trâu hơn nhiều 😁
nvnhathuy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@leonheart không gì hạnh phúc bằng cưới dc vợ cùng chung quan điểm với mình :D chúc mừng bác
@transporter1602 như chữ kí...😁
@suzuki_xitai nhìn nick là hiểu fan cuồng Su rồi. Mình 30t và kg ưa cái đám loi choi chạy xe lạng lách thể hiện kiểu vô văn hóa đâu bạn ơi, còn bạn thì....tự hiểu nhé ;)
@transporter1602 ý là chụp mũ fan su raider đi lạng lách vô văn hóa :eek:???????????????...30t nhưng mà thiển cận vậy thì buồn....còn câu dưới thì bảo sh cũng đi cướp....thế bác đi xe zì...xe bác có dùng để cướp dc ko thế ????....nhìn xe đoán người....còn khoe tuổi 30...ko ngượng à ?....😁
[Guest]
TÍCH CỰC
10 năm
nên đổi, nói thật nếu bác có điều kiện thì để Ex và mua thêm Raider, Ex giờ đàn bà trẻ con đi chợ nhìn nhàm rồi, Raider đổi gió cho lạ, nếu ai chọn lựa 1 xe vừa đi làm vừa đi chơi thì ko nên chọn Raider vì kiểu dáng nó dị, còn nếu có điều kiện thì 2 xe, đi Raider cảm giác phấn khích DOHC khi ở tua máy cao phê lắm, đã từng 1 thời lăn lộn FX, Raider nên đi Ex thấy chán chán, như Wave xoáy nòng thôi, ko thể có cảm giác như FX, Raider đc!
lnthc4ltt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@[Guest] em xin bổ sung thêm là : mua xe phải hợp với con người trước nhất, sau là tới mục đích sử dụng.
Mềnh thì thấy ko nên đổi, hãy mua thêm là công bằng nhất ;)
tanhthj
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thích là nhích thôi anh, người ta chê mình chạy phê là được rồi.
Không cả 2 đều xấu mù
Với VN ex là đủ

Sent from my C6802 using Tinhte.vn mobile app
@X-Metal Đặc biệt ghét mấy kiểu comment như thế này! monster với ninja cũng chỉ là dân chơi nửa mùa thôi! sao muốn làm dân chơi không chơi luôn máy bay hay tàu vũ trụ đi!
@baotanlover
avatar của bác là 2 con SH mà còn bị chú kia cho là dân chơi nửa mùa 😔
con xe cùi của em mà đem làm avatar chắc bị mang nhục :p

Gõ xong và gửi đi tức thì từ vỉa hè Tinh Tế !
@hienproqb272 Bạn ấy chắc phải giàu lắm. Mình thích cục máy, đầu đèn, bộ mâm rai nhưng lại thích kiểu dáng ex
@X-Metal Quên bảo bác em đi CBR 150 thui 😆 và em chẳng có câu nào kêu ex thần thánh cả. Đừng tự suy bụng ta ra bụng người 😃))))))
không nên!
@hienproqb272 28km/lít nếu không sợ hao xăng thì cứ qua .
Yên nhỏ khó ngồi
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ 28km/l hả bạn? Có nói quá ko đó? Mình nghĩ cũng phải trên dưới 40km/lit chứ?
@zinzin1805 Làm gì có 28/l ạ . Em chưa đo nhưng khoảng 2l4 là cao ạ
hienld
TÍCH CỰC
10 năm
Hihi, PR trá hình.
wa rồi thời underbone.
@ryudovn UNDERBONE là xe có bình xăng dưới cốp đó bạn , chiếc ex hay wave cũng là underbone nhé
@ryudovn Mình cũng nghĩ như bác. H ra đg thấy mấy ng đi mấy con xe loại này nhìn giống dân ba trợn sao á
Bọn cướp h mà đi xe này thì thôi chắc khỏi phải mất công kêu lên chi cho mệt 😆
@sroyan01 kg, xe nó đá của người khác rồi đi cướp đó bạn, SH còn xách đi cướp nữa mà, cơ bản là xe trộm cướp mới đi giật dọc chứ kg phải xe nó đâu
dinh.nd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trongvongbankinh ở Hà Nội chả cần phải kêu cũng có tầm chục chú áo vàng áo xanh xổ ra túm gọn luôn trong vòng 100 mét rồi 😁
@trongvongbankinh nó đủ tiền mua raider thì đã k fai cướp. :rolleyes:
Enzolight
TÍCH CỰC
10 năm
@phanhuy5491 Đi SH còn cướp đó bạn! Raider thì đã là gì!
em thấy dáng bác @cuhiep rất là bảnh trai ( như em ) :p nên đổi gió mua ngay đi bác 🆒

cơ mà nhà bác có điều kiện như rứa thì mua về hết cả đi chứ , lăn tăn làm gì ? :eek:

Gõ xong và gửi đi tức thì từ vỉa hè Tinh Tế !
@Mi Xì Trét Bà Tám Bác ấy hỏi để thăm dò phản ứng người dùng thôi chứ cỡ bác ấy mua con này làm gì. Hiện tại rất nhiều anh em trên diễn đàn chê con Raider này xấu và chắc là sẽ ko mua rồi, ngay con Ex GP 2013 thay đổi màu sơn trắng nhìu => xấu ko ai mua kìa. Người tiêu dùng bây giờ thông thái lắm, phải vừa xịn vừa đẹp nữa mới được 😁
Theo mình ko nên đổi, mấy con suzuki thiết kế xấu ko chịu được, ex nhìn mạnh mẽ thể thao hơn. Nếu muốn 150 thì đợi yamaha v-ixion về rồi hốt, con này trông hầm hố thể thao lắm
[Guest]
TÍCH CỰC
10 năm
@nakimushi Raider ko hề xấu, chỉ là nó cho 1 lứa tuổi nào đó thôi (giới trẻ), còn Ex là xe cho đủ mọi lứa tuổi, có thể 1 bác 60-65t vẫn chạy Ex bình thường, nhưng 1 anh văn phòng 30 tuổi chạy Raider thì nhìn hơi lố bịch. Trước mình đi làm văn phòng thi thoảng chạy Raider gặp khách hàng người ta e ngại! =)). Đó là sự thật!
@nakimushi ko phải là xấu mà là dòng hyper underbone no vậy thử xem Sonic, nova dash, stinger xem, cùng một kiểu
@[Guest] con Raider này dùng để mấy anh/em có máu xa lộ đi phượt thuj. chứ đi con này tới chỗ làm hay đi gặp khách hàng đối tác kinh doanh thì coi như bị cười thúi mũi lun ấy chứ. mà đường xá ở việt nam thì EX là lựa chọn tốt nhất cho mọi lứa tuổi, mọi công việc......
mang con Raider này về ra đường kéo 1 cái có khi nằm 1 đống lun ấy chứ chạy chọt gì
Cũng nên đổi, để thay đổi phong cách mới 😃
Em nghĩ là nên đổi... 😃
nguyenpa
TÍCH CỰC
10 năm
Rất đáng, vị hồi xưa cũng rất thích sonic, raider 150 bây giờ với cải tiến máy móc, công nghệ hoàng toàn hơn sonic.
Đổi nhanh cho nóng để trên mông cho anh em
@neomilanista dưới mông chứ

nếu a hay đi chơi, không vợ con thì ok, hợp
Đổi mới luôn thành công
shootgun
ĐẠI BÀNG
10 năm
tuỳ mình thôi,mổi ng một ý,mình thì chắc chắn đổi rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế