HTC Q1/2014: doanh thu 1,09 tỉ USD, lỗ 62 triệu USD, dự đoán sẽ trở lại lợi nhuận trong quý sau

Duy Luân
7/4/2014 10:56Phản hồi: 99
HTC Q1/2014: doanh thu 1,09 tỉ USD, lỗ 62 triệu USD, dự đoán sẽ trở lại lợi nhuận trong quý sau

HTC hôm nay đã đưa ra báo cáo kết quả kinh doanh cho Q1/2014. Theo đó, hãng ghi nhận tổng doanh thu 33,12 tỉ Đài tệ, tương đương 1,09 tỉ USD, giảm 22,6% so với Q1/2013 và giảm 22,8% so với hồi Q4 vừa rồi. Mức doanh thu này cũng không bằng với mục tiêu 35 tỉ Đài tệ do chính HTC đề ra vài tháng trước. Bên cạnh đó, công ty còn thông báo về khoản lỗ 1,88 tỉ Đài tệ, tương đương 62 triệu USD, tệ hơn mức lợi nhuận 28,2 triệu USD của quý đầu năm ngoái cũng như khoản lời 10,3 triệu USD của ba tháng cuối năm 2013.

Trong quý vừa rồi HTC không có nhiều sản phẩm mới ra mắt và mãi đến ngày 25/3 thì chiếc máy chủ lực thế hệ kế tiếp của hãng mới ra mắt, đó chính là HTC One (M8). Cùng với mẫu máy tầm trung Desire 816, HTC hi vọng hai dòng smartphone này sẽ giúp cải thiện tình hình tài chính của công ty trong thời gian tới. Nhà sản xuất Đài Loan cũng kì vọng sẽ quay trở lại lợi nhuận vào quý 2 năm nay, doanh thu cũng theo đó tăng lên.

Nguồn: HTC
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

htc dùng tốt, nhưng pin hơi kém...
xtmg1
CAO CẤP
10 năm
@vanvuongteach bạn dùng con bướm s chưa,pin khủng hiếm hoi của htc đó.
tungjty
TÍCH CỰC
10 năm
@vanvuongteach bạn hãy bỏ cách suy nghĩ này đi nếu dùng One hay các model cao cấp trở về sau, pin e One mình xài vi du 2 ngày với điều kiện 3G suốt, trong khi em ip5 của mình chỉ trụ được 1 ngày
An.nover
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mong là mọi thứ khởi sắc nhiều hơn với HTC trong thời gian tới với chiến lược thiết kế mới
THỜI OANH LIỆT NAY CÒN ĐÂU...:oops:
Hy vọng lần này sẽ quay lại chứ mấy lần trước hy vọng rồi thất vngj
Lỗ...có khi nào khai lỗ để tránh thuế . Vì thật ra sản phẩm của HTC đựơc sử dụng cũng nhiều trên thế giới.
@vo khanh tan thật k 😆 mình thấy 70 ng may ra đc 1,2 ng xài HTC
@kut3prince9x ai nói VN đâu mà...
951243
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vo khanh tan Nước ngoài người ta đánh thuế theo doanh thu chứ đánh thuế theo lợi nhuận như ở vn đâu mà lỗ để trốn thuế 😃
@vo khanh tan Ở nhật bản khoảng 700 người thì có 1,2 người sài htc

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
@vo khanh tan báo lỗ để cổ đông nó rút hết vốn à
muốn báo lãi còn chẳng dám báo ý,
so với mất 1 2 triệu $ tiền thuế với thu hút thêm được khoảng 100tr $ đầu tư thì cái nào lợi hơn
bonydc
ĐẠI BÀNG
10 năm
M8 chắc sẽ vớt vát dc phần nào tương lai tăm tối của HTC
@bonydc Vớt đc ko hay lại kéo xuống hẳn.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
xtmg1
CAO CẤP
10 năm
cố lên htc ơi.
ngoc1414
TÍCH CỰC
10 năm
Hoang tưởng về giá -> không bán được -> lỗ
Đơn giản mà 😃
vanluan24
TÍCH CỰC
10 năm
@ngoc1414 mình lại cứ nghĩ con htc desire 300 này loạn giá? mua gía gốc mà 4 củ dùng thì éo tả được? chán hơn cả em 520?
http://www.htc.com/vn/smartphones/htc-desire-300/
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@ngoc1414 HTC là viết tắc của hoang tưởng company mà bạn
Quý này doanh thu thấp nhất trong 2 năm qua 😕
konica123
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nói chung là hài lòng với htc, pin 3200 dùng thoải mái trong 2 ngày
Điều này phản ánh sự thiếu sáng tạo và đột phá trong một seri sản phẩm gần đây của HTC
Nhưng cty sản xuất đt ngoài Apple hay Samsung ra lợi nhuận rất thấp thậm chí là lỗ đơn giản là sản xuất smartphone cần một chi phí khổng lồ và cái chi phí cố định (fixed cost) chẳng hạn như chi phí R&D rất lớn nên cần phải bán ra được một số lượng lớn smartphone mới bắt đầu có lãi. Ví dụ theo một số nhà phân tích thì Apple phải bán được trên 20 triệu chiếc iPhone/ năm thì mới bắt đầu có lãi, điều này cũng áp dụng với tất cả các hãng đt có tham gia sản xuất smartphone

Rất tiếc là những hãng như Sony, LG hay HTC tuy có cố gắng nhưng vì nhiều lý do mà chưa vượt qua được cái ngưỡng để có lãi chứ không hẳn là do Apple, Samsung nó hút máu hay sản phẩm của những hãng kia quá dở tệ nên bán không đc bao nhiêu (thực tế sản phẩm cũng tương đối tốt doanh số bán cũng đc nhưng chưa đủ nhiều thôi)
@Sonltt Tiền R&D của Apple toàn vào túi luật sư thôi ấy mà. Ví dụ năm 2011 đổ có mỗi 1 tỷ USD cho R&D từ iPhone cho tới Mac. Năm 2013 thì khá phết tận 4.5 tỷ USD cho R&D.
@Sonltt Vậy theo bác các hãng nhỏ hơn như HKPhone, Asus, Oppo .... nó đâm đầu vô cái thị trường mà Samsung và Apple, chưa tính những hãng khác như LG, HTC, Sony trong cuộc chơi dù biết chắc lỗ mà cũng để lỗ chơi hả bác.
@ste7en9x91 Các hãng nhỏ thì chỉ chủ yếu sản xuất smartphone rẻ tiền thôi, không tốn nhiều chi phí chi phát triển và đầu tư. Hơn nữa những hãng nhỏ thường có tư tưởng "học hỏi" copy những ý tưởng từ những cty lớn hoặc được thừa hưởng thành quả công nghệ do những cty lớn đi tiên phong phát triển nên chi phi phát triển sản phẩm của họ cũng thấp hơn nhiều so với những sản phẩm đầu đầu tư kĩ lưỡng như iPhone hay Galaxy S, Note

Những cty như Sony, LG, HTC vẫn bám trụ giành giật miếng bánh thị phần vì họ biết nếu họ vượt qua được cái ngưỡng đó thì sẽ bắt đầu có lãi mà là lãi rất lớn.
@ste7en9x91 những hãng nhỏ thì chi phí R&D là rất ít
Lại lỗ ah
Giá đẹp tớ ủng hộ nào M8 😁
vandatAT
TÍCH CỰC
10 năm
Mod nên check lại bài viết 1 lượt trước khi đăng chứ. Ngắn tẹo mà cũng nhầm.
@vandatAT bài bị vấn đề chỗ nào thế bạn? bạn chỉ ra giúp mình nhé chứ mình check lại thì chưa thấy gì
Thâys cũng tội, mà thôi cũng kệ ....
huuphuochg
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Fujisan904 tui thì muốn giúp mà lực bất tòng tâm
Đừng phá sản sớm quá, con 8X của em còn chờ lên 8.1 chính thức. 14 15 lên DP rồi 😆
@lucas_mufc bác khai báo developer miễn phí, sẽ được lên ngay từ Microsoft bản 8.1 preview từ 14/4. Mình mới khai báo cho 1520.
@Hungdunghcmc Em Dev 10 apps lâu rồi bác ạ. Quan trọng là cái chính thức nó tối ưu hóa phần cứng. Em cũng đang hóng 14 đây 😆
vanluan24
TÍCH CỰC
10 năm
@lucas_mufc lo gì? mình mới mua cho thằng em trai con 8x? nhưng phải nói màn hình LCD ấn tay là biết liền? MS nó lên cho không lo gì đâu
@vanluan24 MS nó lên nhưng ông Htc mới là người tối ưu hóa phần cứng bác ơi. Quan trong cái Cam với Beats. Thực sự cái Beats em toàn tắt khi nghe nhạc :v
vanluan24
TÍCH CỰC
10 năm
@lucas_mufc Thế thì lo gì? bạn? với lại mình nhớ không nhầm HTC cũng xác nhận là hỗ trợ mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019