Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Cảm nhận về nhớt shell ax5 vs celtex 15-40

kimson2014
11/4/2014 10:22Phản hồi: 199
Như tít ae nào xài qua cho tí cảm nhận về 2 loại này nha
Mình đi wave rsx siêu nhân nghe mọi người len celtex 15-40w ngon lắm nên mua 1 chai xài thử cảm nhận của mình là máy êm mát máy nhưng có điều máy hơi ỳ kéo tẹt ga Lun mà lên dc có 95km/h khi đi 1 mình
Rồi tới hôm nay ngày vổ tổ hùng vương thì thay lại chai shell ax5 cảm nhận khi về shell là máy hơi gào nhưng bù lại rất bốc mình chổ 2 mà lên 100k/h như chơi
Nói tóm lại là được này mất kia dc máy êm thì ko bốc và ngược lại vì ko gì là hoàn hảo cả

Cảm nhận của ae như thế nào về loại nhớt này cùng nhau chia sẻ nha

Gửi từ GT-S5360 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
199 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em shell thui. Thấy cũng tạm được chứ không rock máy. Castrol mới đúng là rock.
@trainhangheo1990 Khi chạy từ celtex qua shell thì cảm giác máy gào hơn celtex nhưng bốc hơn

@kimson2014 cảm nhận của e là 2 loại này e thấy ko hay bằng eneos bác ợ. hôm nào bác mua thử eneos mà dùng rồi post bài cảm nhận. @@. eneos đi êm hơn cả caltex mà bốc lắm, tiếng máy ấm trầm chứ ko réo.
@nguyễn xuân hoà94 hahaha, xai eneos xong gio thanh fan luon roi
@Ngo thanh hai joseph chuẩn đó bác, fan eneos rồi, chạy cái nhớt này hay lắm. bác cũng fan của nhớt eneos hả bác
mrthien217
ĐẠI BÀNG
10 năm
chưa thử Sell nhưng đã thử castrol và caltex 15w-40 rồi

castrol thì bốc nhưng sau gằn máy kinh

còn caltex thì êm ,mát máy và chưa có ý định đổi loại nhớt ,để hết 2000km rồi thay Sell Ax5 thử xem sao
sell chạy hú máy lắm, nhưng mà mát máy nhưng kém bốc!
Mình đã thữ shell vàng + formula shell( nhập khẩu) + havoline 15w40 thì thấy như này: shell nhập bốc như shell vn nhưng đõ róc hơn( 8/10). Còn havolin thì êm nhất nhừng thật là hok bốc... thích hợp vs bạn nào thích đi tàn tàn hóng gió 😁
Có nhớt nào mà mát máy + máy mượt k các bác? E k cần máy mạnh
@nguyenducviet91hp Tại e lên GG search thì nó bảo dành cho xe 2 T
@Duongqua14
loại này bác ah!
@nguyenducviet91hp Giá 200k bác hả? Cái này máy mát k bác? E ưu tiên mát máy đặt lên hàng đầu rồi mới tới máy mượt. Còn máy bốc e k cần 😃
@Duongqua14 lọaị này mát máy vs bốc ấy!
Dự định chạy hết chai shell này sẻ định cư ở celtex lâu dài vì kiểu mình thích là máy êm ko cần bốc vì mình ko đam mê tốc độ😁

Nhớt eneos lúc trước có nghe hình như của nhật hay hàn xẻn pk ta, ae cho mình ít thông số và money đc k.
@lethanhthu48 Eneos là của Nhật nha bác, 😃. Nhưng mà cấp nhớt chỉ SJ, chỉ dc MA, dc cái là bán tổng hợp mà giá vầy thôi làm Valvoline bán tổng hợp 20w40 SL MA2 luôn cho rồi, vừa êm vừa bốc là thằng này 😃

http://vietlongoil.com.vn/san-pham-dau-nhon-eneos/
https://www.facebook.com/eneos.w

Loại này cho xe số, có ghi synthetic blend chứng tỏ là bán tổng hợp, xe số chạy cái này là ok

cho tay ga Honda vì là nhớt 30, ko thấy ghi synthetic blend, có lẽ là khoáng.

dầu đơn cấp cho xe số, ở VN thì đơn hay đa cũng vậy, nhưng hình như loại này là khoáng
dctrang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lethanhthu48 Xe bác xe gì vậy???
ai đi qua Top1 MC chưa, chạy bót lắm, tiếng bô cũng lực nữa.
Mới thay 0,8 caltex w50 + 0,2 motul Htech 😁 trộn 2 nhớt này lại chạy thử, thấy êm xe nhưng không bốc lắm, chạy1 thời gian nữa xem sao!
@MinhDaiHT Trộn nữa à? o_O
@SpeedAlarm chứ sao haha. chạy được 1k rồi êm phết.
77hangdao
ĐẠI BÀNG
10 năm
Castrol tớ thấy bốc nhưng có vẻ ko mát máy lắm. Hiện tại vẫn đang xài Motul H tech cho em Ex. Cảm giác khá mát máy, độ bốc vừa phải.
Mình thì đi rsx siêu nhân nên mình chọn.cextel 15-40w vừa mát máy lại êm máy mặc dù ko dc bốc cho lắm
Cextel là lựa chọn số 1 cho những xe số phổ thông và những ng ko đam mê tốc độ

@kimson2014 Hiệu j lạ vậy bạn, Caltex Havoline hả?
@t2k Uh ghi lộn:oops:

mình vẫn đang dùng caltex sp 4t 20w50 hôm wa về quê trên đoạn đường lô cao su thẳng rộng mình trở bx tổng khoảng 120kg với đồ khoảng 30kg đi tốc độ 80km/h êm ru, nhớt 50 đi êm,độ nhớt 19 là rất cao nên k thích hợp xe chạy tốc độ cao,nhớt caltex 15w40 k biết các chỉ số dư lào:p chắc là bốc hơn 20w50 rồi,mình củng tính thử nhưng chắc đi xa k êm bằng 20w50
@lethanhthu48 mình đi tầm 73km liên tục thì 15w40 vẫn êm đó bác, mình nghĩ cân bằng các yếu tố bốc, nhẹ máy, êm thì 15w40 có vẻ phù hợp hơn đó 😃. Hiện tại nhà mình có 2 chiếc 1 chiếc đang chạy Caltex 15w40, 1 chiếc đang chạy 20w50, mình thấy vậy.
@t2k bác cho xin ít thông số nhớt 15w40 đc k.vd như chỉ số độ nhớt và độ nhớt ở 100 độ C mình quan tâm 2 cái này, tại lúc ra 15w40 mình vẩn còn 20w50 tới giờ.
@lethanhthu48 mình cũng ko nhớ nữa 😁, nhưng mình search ra dc cái hình chụp, hình như là 15 tại 100 độ C

Chỉ số độ nhớt của caltex 15w40 là 136 và độ nhớt ở 100 độ là 15 trong khi 20w50 là 125 và 19 nv có thể thấy caltex 15w40 bốc nhẹ xe khi đi tốc độ cao,còn 20w50 êm đầm thích hợp đường xa,tải nặng:-D
@nguyenthanhluyen Bác có thử eneos 20w40 SJ MA synthetic blend bán tổng hợp của Nhật chưa. Bán tổng hợp mà 70 80k thui, ko bít có như Motul silver bán tổng hợp mà còn bèo hơn Caltex khoáng ko.
@t2k Eneos thì tớ chưa thử nên cũng chưa biết! Mà havoline cũng là bán tổng hợp hay sao ý! Chỗ tớ ít thấy bán em eneos này.
@nguyenthanhluyen Havoline 100% khoáng, dưới 100k mà bán tổng hợp chỉ có valvoline, motul silver, eneos 20w40 thôi. Valvoline thì ngon lành rùi tầm 90k, nhưng motul silver tuy bán tổng hợp mà cùi bắp, thua havoline khoáng, chỉ ko biết eneos thế nào thôi.
@t2k eneos 20w40 cung kha ok, voi cho minh mua kha re, 70k/l, chi co cai thong so ki thuat la hoan toan khong biet luon!
Celtex 20-50w là cho xe tay ga mà xe số sao xài dc:eek:

@kimson2014 ai nói vậy :v
@kimson2014 xe ga hay xe số thì phải xem là MA hay MB nha bạn. Khuyến mại cho này:
http://www.tinhte.vn/threads/danh-gia-chat-luong-dau-nhot-qua-chi-so-sae-va-api-lap-lo-cap-nhot-sm-sn.2113336/

Đánh giá chất lượng dầu nhớt qua chỉ số SAE và API, lập lờ cấp nhớt SM, SN | Viết bởi DauNhotVuonThinhVinhLong

Nhờ mod xoá topic dùm mình.
tinhte.vn

Tiếc là bài post đã bị del, bác xem mấy comment của bác chủ thớt là hiểu ra nhiều đấy!
😆 chạy w50 của caltex chán quá, cứ lì lì lì lì máy. Ko bắng w50 của top1
@MinhDaiHT 50 của top1 là bán tổng hợp, cùng 1 cấp nhớt thì tổng hợp lỏng hơn bán tổng hợp, bán tổng hợp lỏng hơn khoáng. Nếu thoải mái bác mua tổng hợp 40 đó, nó lỏng như nhớt khoáng 30 thôi, nhưng bảo vệ vẫn tốt 😃
bài post trước của mình ghi rõ 3 loại rồi đó bác, eneos 20w40 là bán tổng hợp (synthetic blend), cấp nhớt SJ thua SL của havoline (các hãng xe máy yêu cầu tối thiểu là SG nên SJ cũng đủ xài rồi), chỉ số ma sát cho bộ ly hợp là MA thua MA2 của havoline nhưng bù lại là bán tổng hợp nên vẫn nhỉn hơn về tổng thể, nhưng chỉ có thực tế xài mới biết thế nào thôi. Như ai coi thông số bán tổng hợp mà chơi Motul Silver vì cứ nghĩ bán tổng hợp ngon hơn là sai lầm :p. Mà bác mua ở đâu giá đó vậy?, ở SG ?

@t2k y minh la thong so ki thuat nhu do nhot dong hoc, chi so do nhot va do kiem tong ban oi.
@Ngo thanh hai joseph lật mặt sau nó ko ghi hả bạn ?
nhớt khoáng dưới 100k thì xêm nhau thôi, còn nhớt bán tổng hợp nge nhiều ae nói có khi còn cùi hơn nhớt khoáng,có tiền thì chơi nhớt xịn như 300v,mobil 1 raccing... còn k thì cứ nhớt khoáng giá rẻ mà thay cho kinh tế...
@lethanhthu48 valvoline 20w40 bán tổng hợp ngon hơn tụi caltex nha bác, dưới 100k thì ngon nhất là thằng valvoline này, còn caltex chỉ là ngon bổ rẻ kinh tế, kiểu như p/p thôi nha 😃
Valvoline đi đc khoảng bn km vậy, bác xài qua chưa
@lethanhthu48 mình chưa xài qua, nhưng nghe nhiều anh em trên bikervietnam bảo ngon hơn caltex, chạy 2500km thay ok, tính ra giá cũng vậy thôi, tầm 35k/1k km
Caltex và Ax5. 2 anh này ngang ngửa nhau. và theo cảm nhận của mình thì sự khác biệt giữa 2 anh này ko khác nha là mấy. đều là w40 nha. thằng Ax5 chạy nghe cũng xào xào, thằng caltex cũng xào xào vậy vậy nhưng êm hơn tí ti. nói chung là ngang ngủa nhau. còn công nghệ bảo vệ động cơ thì mỗi hãng 1 bí quyết riêng. vàko anh nào chịu thua kém anh nào. bây giờ còn tùy vào cảm nhận riêng của tác giả thôi. thêm nữa là giá thành và chỗ bán có thuận lợi.
ý kiến của mình là như vậy. và mình đã chạy 2 cái này 1 thời gian khá dài. con Castrol thì mình ko ưa
@nguyendoan_2990 caltex dc cái bền nhớt hơn, chạy 2k km thay ok, còn ax5 1500km bác phải thay rồi :p
Đang đi caltex công nhận là ko bốc, và lúc depa hay bị tuột nồi, nhưng đc cái mát và êm
@hungs2myz tuột nồi thì chắc chỉ có chạy chạy chai đen mới tuột :p
@t2k CŨng nhớ ko rõ lắm, nhưng hình như là chai xám nắp đỏ 800ml và phải mua thêm 200ml vì ko có chai 1l. Mới đi đc hơn 200km
@hungs2myz vậy coi lại xe thôi bạn ơi, chai xám nắp đỏ MA2, cực bắt nồi, mình chưa bao giờ bị, cũng chưa nghe ai nói là bị, chỉ có chai đen ko có chỉ số MA/MA2 thì bị thôi, chai này chỉ chạy cho tay ga
@t2k CŨng ko biết nữa, mình chạy ex côn, xe để 1 2ngay ko chạy thì mới bị.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019