Tính năng Wi-Fi Sense trên Windows Phone 8.1 là gì?

Duy Luân
22/4/2014 0:50Phản hồi: 125
Tính năng Wi-Fi Sense trên Windows Phone 8.1 là gì?

Wi-Fi Sense là một trong những tính năng mới của Windows Phone 8.1 có thể giúp chúng ta đơn giản hóa việc truy cập mạng không dây. Nó có hai chức năng chính: hỗ trợ kết nối vào các mạng Wi-Fi mở một cách tự động, và chia sẻ nhanh mạng Wi-Fi với bạn bè của chúng ta. Trong bài viết ngày hôm nay mình sẽ nói về cách sử dụng cũng như những chi tiết thú vị xoay quanh Wi-Fi Sense.[prebreak][/prebreak]

1. Tự động kết nối vào Wi-Fi

Tính năng này không phải là chế độ tự động connect vào những mạng Wi-Fi mà bạn đã từng sử dụng qua. Không, Wi-Fi Sense làm được nhiều hơn thế khi cho phép máy tự động kết nối vào cả những mạng mới mà bạn chưa từng đăng nhập bao giờ, miễn là mạng đó nằm trong tầm bắt sóng của điện thoại Windows Phone 8.1 và không khóa mật khẩu. Hãy thử tưởng tượng rằng bạn đang đi cà phê ở một quán mới, nếu bạn muốn vào Wi-Fi thì quy trình truyền thống sẽ là vào Settings > Wi-Fi > chọn mạng cần kết nối > chờ > vào Internet. Trong khi đó, nếu Wi-Fi Sense được kích hoạt thì ngay khi gửi xe là máy đã bắt đầu việc kết nối mạng tự động, lúc ngồi xuống thì máy đã sẵn sàng để chúng ta lướt Facebook hay vào Tinh tế xem rồi.

Có một số mạng Wi-Fi cũng không khóa mật khẩu nhưng để vào được Internet thì chúng ta phải trải qua thêm một bước đồng ý điều khoản sử dụng hoặc nhập thông tin cá nhân. Những mạng Wi-Fi kiểu này thường được bắt gặp ở các khách sạn, sân bay, nhà ga và nhiều nơi công cộng khác. Nhưng bạn cũng đừng lo lắng, Wi-Fi Sense có khả năng tự động chấp nhật điều khoản sử dụng, bạn không cần làm thủ công đâu. Nếu mạng đòi nhập thông tin thì Wi-Fi Sense cũng sẽ điền cho chúng ta luôn, rất thông minh và nhanh chóng.

Để kích hoạt Wi-Fi Sense bạn làm như sau:
  • Vào Settings > Wi-Fi > Wi-Fi Sense
  • Bật dòng "Connect to Wi-Fi hotspots"
  • Nếu muốn Wi-Fi Sense tự đồng ý với điều khoản sử dụng (nếu được yêu cầu), chọn vào ô "Accept terms of use for me when required"
  • Nếu muốn Wi-Fi Sense tự điền thông tin (nếu được yêu cầu), chọn vào ô "Provide a name, email ỏ phone number when required". Bạn có thể nhấn nút "Edit Info" để điều chỉnh thông tin cá nhân.

2. Chia sẻ mạng Wi-Fi với bạn bè

Tính năng này sẽ cho phép bạn chia sẻ kết nối Internet với những người khác dùng điện thoại Windows Phone 8.1 và cũng bật Wi-Fi Sense. Bạn sẽ thiết lập chia sẻ mạng Wi-Fi ở nhà mình, nếu bạn bè tới thì họ sẽ được quyền truy cập ngay vào mạng mà không phải mất công hỏi bạn mật khẩu, bạn cũng chẳng phải lo đến chuyện mật khẩu của mình bị lộ ra bên ngoài.

Vậy làm sao Windows Phone biết ai là bạn của chúng ta mà chia sẻ? Máy sẽ tự động dò tên của bạn bè trong danh bạ của bạn trên Outlook.com, Skype hoặc Facebook. Nếu thiết bị Windows Phone 8.1 của bạn bè có thông tin tài khoản đăng nhập trùng khớp với dữ liệu trong danh bạ của chúng ta, họ sẽ được quyền truy cập ngay vào Wi-Fi dù cho mạng có đang bị khóa password đi nữa.

Để thiết lập chế độ chia sẻ này, bạn làm như sau:
  • Vào Settings > Wi-Fi > Wi-Fi Sense
  • Kéo xuống dưới, bật ô "Share Wi-Fi networks I select" sang chế độ On
  • Tiếp theo, kết nối vào mạng Wi-Fi của bạn
  • Nhấn chọn vào mạng đó để xem thêm thông tin
  • Chọn ô "Share network with my contacts" là xong
Tham khảo: WPCentral
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đơn giản là Wifi hotspot +?
@vythanh #2
Quá nhanh, quá nguy hiểm 😁
@vythanh Đơn giản là bạn không chịu đọc bài 😃
dradigit
ĐẠI BÀNG
10 năm
>>>>>>> Tụt pin như tuột "q" một cách chóng vánh.
@dradigit Wifi sense dùng để chia sẻ pass wifi cho bạn khác đó, chứ không phải là để máy phát wifi cho máy khác dùng đâu
không biết cái này nó có tự chọn ra chỗ phát wifi nào mạnh nhất và gần nhất để tự động kết nối không nhỉ? vòng vòng nhà mình có khoảng 9 chỗ phát wifi...nhưng đặt pass hết 8 chỗ...còn một chỗ của khách sạn thì khi có khi không 😔 hàng xóm xấu tính :( bởi vậy wifi nhà em cũng đặt pass luôn cho bỏ ghét :p
@duynguyen1102 wifi nhà người ta thì người ta đặt pass chứ sao mà chê xấu tính

cái wifi sense không có chức năng tắt lúc nửa đêm nhỉ
@nhatientri vì nhiều người quen xài chùa và tưởng rằng đó là điều hó đáng được hưởng 😃
luyen
TÍCH CỰC
10 năm
@duynguyen1102 Thực ra bây giờ hầu hết đều thuê bao trọn gói rồi nên việc có bao nhiêu người dùng không quan trọng, nhưng hầu hết wifi cá nhân thì họ đều đặt pass, vừa vì lý do an toàn, vừa ngại việc nhiều người dùng download hoặc xem video hết cả băng thông.

Bạn nghĩ mình ko xấu tính thì kéo mạng về và lắp wifi ko đặt pass đi, bạn có nhu cầu dùng mà ko lắp rồi còn chê gì ai.
@duynguyen1102 ý thức ruồi bâu thì đặt pass là phải rồi...tự hỏi xem ai xấu tính trc chứ? xài ké mạng mà xem phim + download thì còn ai sử dụng đc mạng nữa
thadanguyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
khá hay đấy chứ

Sent from my VS930 4G using Tinhte.vn mobile app
cái này chắc ngốn pin không thua gì Bluet00th nhỉ! 😔
Mình dù đang dùng Android nhưng phải thừa nhận Winphone giờ đây rất đáng giá thậm chí nhiều mặt hơn hẳn Android nhưng điều đó chỉ thật sự rõ ràng khi M$ làm cho Nokia mất giá. Vui cho anh em Wp và buồn cho những ai muốn có 1520, 1020...chạy Android như mình.
Vẫn hi vọng anh Nô mở khóa để biết đâu được ta lại có một huyền thoại kiểu N900, N9 chạy đa hệ điều hành :rolleyes:
@kut3prince9x í mình là thiếu đường, hôm nọ lôi lumia ra xem map thì k có, trong khi đó con android của vợ có đường đó nên mình nói nó k chi tiết=thôi
@ArtsDuc Mình đã và đang dùng Sygic nè, bản mua, đúng là hơi mắc chút nhưng sướng phê lòi

Nếu bạn không thích dùng Sygic thì có hàng tá các phần mềm dẫn đường/bản đồ offline, như rmap, locus là một ví dụ. Mình cũng đang dùng cả 2 thằng này với dữ liệu bản đồ của google cho toàn lãnh thổ Việt Nam nhưng offline hoàn toàn, không wifi, 3G thậm chí không sim vẫn biết mình đang ở đâu với bản đồ của google nhưng phần mềm rmap và locus
@hacrot3000 Mình đang nói đến phần mềm tích hợp của hãng chứ k phải là phần mềm của bên thứ 3 😁 .
h.hung
CAO CẤP
10 năm
@nhatientri tiền nào của đó thôi bạn ah. mình thích dùng app trả phí vì sẽ không bị quảng cáo. chỉ bỏ ra vài đồng mà thấy giá trị hơn hẳn...bạn mua được con điện thoài mười mấy chai thì tiếc chi 1 hay 2 trăm mua app 😃
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
😃 càng ngày càng thích wp. Đang xài 520 để trải nghiệm chắc lên 930 để xài luôn quá.
vthuy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Share wifi thì k cần thiết lắm. nếu share thì cái đt đã nóng sẽ còn nóng hơn nữa
CooperLuong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vthuy cái này là share thông tin & mật khẩu wifi nhà mình thôi ko phải là lấy điện thoại phát wifi cho người khác dùng, nên khi bạn bè tới điện thoại của nó sẽ tự đăng nhập vô wifi nhà mình mà ko cần hỏi mình pass nhà mài là gì bla bla bla
lhlan
TÍCH CỰC
10 năm
@lnndinky Mấy thanh niên thanh nữ kia chắc chắn mới đọc có tiêu đề đã phán bậy!

Sent from my R829 using Tinhte.vn mobile app
@vthuy share pass nhé
Hay vậy ta. ;)
phantnang
TÍCH CỰC
10 năm
khi nào có chức năng share pass wifi sẽ dung WP!
@phantnang có rùi đó chứ a,qua winphoneviet có bài ấy
@phantnang share rần rần rồi kìa bác, dành vài s cuộc đời để đọc bài đi. Nó ko chỉ share mà người được share sẽ không biết được mật khẩu thật, bác sẽ bảo mật được mật khẩu của mình.
@phantnang Thế bác vừa đọc ở trên mà không hiểu người ta viết gì à?!!
Wifi free rất dễ bị lợi dụng vào mục đích xấu _.__!! Trước mình có một phần mềm trên Android vô điều khuyển được nhiều thứ của người chung mạng free lắm
@hypous Apps tên gì thế bro?
@hypous trc dùng android có phần mềm kill wifi bấm phát cả nhà ăn hành 😁
VTP21
TÍCH CỰC
10 năm
Mình muốn Lu của mình kết nối vào cái wifi của ks Nikko, nó cũng báo open đấy, nhưng đố vào được? 😔(
Hay vậy ta. :p:p:p
fromzerotoZ
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tính năng này rất hay là việc share mật khẩu này là người mình chia sẻ cũng không biết password luôn, chỉ máy điện thoại hiểu và tự kết nối thôi.
mình nói đùa thế thôi mà -_- đừng nghiêm trọng vậy chứ -_-
Nghe review thấy WP8.1 bản dev thấy hao pin hơn mà hoang mang quá :-s
ờ, ý kiến cá nhân thì OK;
vì chỉ sợ 1 thời gian nữa đến cả đầu phát HD,... cũng Android là đa số thì bạn lại phải sử dụng cũng khổ;
mình nhớ không nhầm thì Google Maps có cho save 1 khu vực nào đó thành offline.
thì bạn cứ liệt kê những thứ Windows Phone hơn đi; những cái còn lại thì Android bằng hoặc hơn;

rất tiếc cho anh M$ là: Android ở vị trí như Windows ngày xưa vậy! thực sự là Android không thể chặn lại nữa rồi;
@nta139 Việc bạn " có nhớ không nhầm " với việc mình " chắc chắn " nó khác hẳn nhau bạn ạ !
Việc đầu phát HD hay cái gì gì chạy Android thì mình không quan tâm . Phim HD mình toàn dowload trực tiếp r xem. Còn MS không chỉ có Winphone mà còn Win8.1 , hai hệ sinh thaí này trước sau cũng hợp lại làm một và chắc hẳn bạn cũng đủ hiểu nó sẽ được áp dụng hữu ích vào nhiều lĩnh vực như thế nào .
@ArtsDuc http://techverse.net/save-google-maps-offline-viewing-android-phone/
save được đó chứ!

mình nói HD Player chứ có nói xem online đâu mà bạn bảo là leech về mới xem !?!? bạn cứ xem đi, tương lai đang thuộc về Android, không chỉ trên smartphone mà còn các thiết bị giải trí khác nữa; và lợi thế của nó là mở, nên có thể áp dụng vào rất nhiều thứ; nếu bạn lượng 1 vòng HDVietnam.com thì sẽ thấy là đầu phát HD chạy Android không còn hiếm nữa, nếu không muốn nói là nhiều.
Thế này thằng hàng xóm nó cũng vào được wifi nhà mình. Một khi đt nó đã kết nối vào wifi thì sẽ có cách để nó biết passs, rồi từ đó mạng nhà mình thành wifi chùa cho cả xóm luôn 😃
@CodingYokai Vậy là wifi sense là phải két nối đt wp của mình vào mạng wifi nhà mình thì mới share được với bạn bè chứ? ví dụ như đt mình hết pin thì bạn bè cũng k vô đc mạng đúng ko nhỉ?! :eek:
CodingYokai
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dearboy2015 Tắt đt nó vẫn hoạt động bình thường.

Ví dụ thế này.

Điện thoại WP1 connect vào Wifi1. WP1 bật wifi sense cho tất cả friends trên Facebook. Password Wifi1 sẽ được đưa vào Microsoft account của WP1.

Điện thoại WP2 là friend của WP1 trên Facebook. Server của Microsoft sẽ gửi password của Wifi1 cho WP2 để connect. Người dùng của WP2 hoàn toàn không biết password là gì mà vẫn dùng được Wifi1.

Người dùng WP1 unfriend WP2 trên Facebook hoặc tắt wifi sense cho mạng Wifi1. WP2 sẽ không thể kết nối vào mạng Wifi1 nữa.
@CodingYokai Như bạn này mới gọi là giải thích, dễ hiểu.
Còn mấy bình luận khác nói tào lao gì đâu không
@CodingYokai Bây giờ thì em đã hiểu, thanks bác! 😃
el dorado
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hôm bước vô quán nhậu móc đt ra thấy nó tự kết nối wifi cứ suy nghĩ coi mình nhậu ở đây hồi nào rồi mà nhớ không ra. Giờ đọc bài này mới biết. Tks !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019