Nâng cấp ROM Windows Mobile 6.0, 6.1 cho dòng HTC Prophet

maianhtungsten
23/8/2007 12:8Phản hồi: 873
Nâng cấp ROM Windows Mobile 6.0, 6.1 cho dòng HTC Prophet
HTC Prophet bao gồm các dòng máy I-mate JamIn, Qtek S200, XDA neo, Orange SPV M600, dopod 818pro

Cho tới thời điểm hiện tại Microsoft chưa có phiên bản Windows Mobile 6 dành cho các dòng máy Prophet nên phiên bản Windows Mobile 6 này được xây dựng chính từ dòng HTC Wizard. Các phiên bản nâng cấp này không thay đổi Radio, ExtRom và IPL/SPL.

Phân biệt Chip G3 và G4: Để phân biệt được Chip G3 và G4 bạn có thể khởi động lại máy xem các thông số IPL/SPL như sau:
  • IPL/SPL: .000 G3
  • IPL/SPL: .0001 G4
Ví dụ:
IPL: 2.09.000
SPL: 2.20.000

GSM: 02.47.21

Việc phân biệt CHIP này sẽ giúp bạn chọn lựa việc có cần thiết phải Unlock CID, vì đảm bảo việc thay đổi khi nguời sử dụng thay đổi ROM của nhà sản xuất, với các dòng máy sử dụng Chip G3 bạn phải mở khóa để tiến hành nâng cấp ROM, đối với các dòng máy sử dụng Chip G4 thì hiện nay chưa có công cụ để mở khóa nhưng có thể dùng bản Rom có khả năng loại bỏ kiểm tra Country Vendor ID.

Chuẩn bị
  • 1 phiên bản Rom WM5 mục đích dự phòng
  • Công cụ JumpSPL
  • Backup các dữ liệu cần thiết
  • Xạc pin đầy cho máy
  • Yêu cầu kết nối Microsoft Active Sync 4.5
  • Thao SIM, thẻ nhớ, ClearStorage (Start/Stettings/System/Clear Storage) trước khi nâng cấp

Phương pháp Hard Reret, Bootloader cho dòng Prophet

Hard Reret: Bấm 2 phím đồng thời Camera và Comm Manager và nhấn Reset, màn hình sẽ hiện thông báo đưa máy về mặc định của nhà sản xuất bấm Call/Send để thực hiện

Bootloader: Bấm và giữ phím Camera và ấn nút Reset đến lúc màn hình sáng thì nhả phím Camera.

Hiện nay do công cụ HardSPL thường xuyên bị lỗi gây hỏng thiết bị, vì vậy các bạn nên sử dụng công cụ JumpSPL sẽ an toàn hơn.

Tiến hành nâng cấp

Quảng cáo

• SAu khi tải công cụ JumpSPL, giải nén, copy cả 3 tệp tin JumpSPL.exe, SPL.nb, SPL.lnk vào thiết bị, chú ý lựa chọn thư mục theo CHIP G3 hay G4 của mình
  • Chạy SPL.lnk qua trình quản lý File trên Prophet, màn hình sẽ chuyển sang màu trắng
  • Sử dụng công cụ ROMUpdateUtility theo CHIP G? để nâng cấp, làm theo các bước để thực hiện thành công

Các lần nâng cấp tiếp theo bạn cũng phải thực hiện đúng như trên

Tải các phiên bản ROM

Prophet_PV_Temp WM5 - Làm bước đệm và là dự phòng

ROMUpdateUtility_NV_G4 Công cụ Upgrade cho CHIP G4
873 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình chưa hiểu tai sao tới bước này phải log máy tính bằng user guest "Khi ở chế độ Align Screen bạn hãy kết nối máy tính với chế độ Guest" ? UpdateRom.bat cho mình hỏi thêm file này nằm ỏ đâu vậy???? thanks anh em nhiều nhé
Theo kinh nghiệm của nhiều người nâng cấp Rom cho dòng máy này muốn để ở chế độ Align Screen sync kết nối với PC với Guest làm bước đệm giúp Upgrade Rom từ Prophet_PV_Temp WM5 (AKU2.2) tới bản Rom WM6 được nhanh hơn. Nếu không sử dụng chế độ Guest máy tính cũng tự kết nối với PC

File updateRom.bat hoặc ROMUpdateUtility.exe là thư mục gốc của bản Rom cần nâng cấp WM6 khi bạn tải về và bung nén ra.

Bạn có thể xem 9 bước nâng cấp Rom WM6 cho Prophet tại:

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=310452

Đây là bản Rom WM6 tại xda-developers nhưng phần lớn mình không tải được vì upload qua rapidshare

http://forum.xda-developers.com/showpost.php?p=1279985&postcount=1
em đã nâng cấp thành công rồi nhưng sao không thấy giao diện như anh nói. "PDA chỉ bằng ngón tay kéo vuốt TouchFLO và 3DCube tuyệt đẹp" la sao hả anh ơi. cứu em gấp gấp em đã up thành công rối nhưng sao vào phần contact luôn luôn bị out ra. không vào được chỉ em gấp với.
Muốn sử dụng TouchFLO và 3DCube bạn hãy bấm nút Comm bên thân máy để sử dụng. Sau khi Upgrade Rom xong bạn nên Clear Storage để máy chạy được nhanh hơn. Lỗi contact bị thoát ra có khả năng bạn chưa cài đặt file cab có trong phần ExtRom hoặc thư mục gốc.

Bạn có thể xem đoạn Video hướng dẫn sử dụng TouchFLO
http://youtube.com/watch?v=-Iy00y9bh54
ngocminh
ĐẠI BÀNG
17 năm
* Lỗi Contact là do sau khi Up xong WM6 bạn chưa Hard reset lai, cần HR lại sau khi xong bước 2 là OK.
* Còn nút Comman mình chưa hiểu ý bạn lắm,khi vuốt sang phải hay sang trái thì để xoay 3D cube, còn khi vuốt xuống là đóng ứng dụng Touch, muốn vào lại Touch thì lại bấm lại Comm rồi lại vuốt...😁 . Nhưng theo mình cái 3D ấy chỉ để cho vui với công nghệ cao thôi còn không thực dụng lắm, chỉ có vào ứng dụng nào như resco hay contact nhiều mục mình vuốt lên hay vuốt xuống để chọn thì có ích hơn (nhất là với contact nhiều chỉ vuốt một cái là nó chạy lên, xuống..)
wm 06 thì đẹp nhưng bị lỗi là hư nút comm rồi vì khi mình vào nút comm 1 lấn thì không vào được nữa. nếu muốn vào nữa thì phải soft reset. anh có biết cách chữa ko chỉ em với
Bạn lưu ý khi sử dụng hiệu ứng TouchFLO và 3DCube máy sẽ ngốn nhiều tải nguyên Ram và Pin, bạn chú ý cài tất cả các phần Bug trong phần ExtRom để sử lỗi, hiện tại mình chưa có máy để kiểm tra bản Rom này mong bạn thông cảm!
ROM cập nhật cho Phrophet Transformer 1.0 ​

ngày 23/08/2007

Bản Rom này được nâng cấp bởi Cloudyfa với OS 5.2.1437 Build 17944.0.3.1, PagePool mặc định 6Mb. Đặc biệt cho phép bạn chuyển đổi đột phá hình thức mới giữa giao diện WM6 Crossbow và TouchFLO không cần Upgrade Rom lại.

Thông tin nâng cấp ROM:

• OS 5.2.1437 Build 17944.0.3.1
  • HTC HomePlug 1.5.620.722a
  • CommManager 1.75
  • ArcsoftMMS 4.0.31.28
  • SIM Manager 6.25
  • Voice Speed Dial 1.2.070717
  • NetworkWizard 1.0.29982
  • TaskManager 1.51.30470.2
  • Esmertec Jbed 20070802.2.1
  • Calilei Calculator 1.61
  • Synchro Time 0.93
  • Wm5torage 1.75
  • SIP Change 1.1
  • Screen Capture 1.2
  • Simple RegEdit 1.0.5
  • PIM Backup 2.5
  • Hibernate 1.40
  • Clear Temp 0.93
  • Phone Pad 1.0.22364
  • Touch Settings 1.22
  • 3D Cube
(Với Touch Settings 1.22 và 3D Cube chỉ tích hợp khi ở chế độ Touch Style)

Cũng giông như các thao tác nâng cấp các bản Rom Phrophet bạn cũng phải tiến hành xạc pin trên 50%, backup dữ liệu cần thiết, tháo SIM và thẻ nhớ, tắt các phần mềm thường trực Virus, bức tường lửa các ứng dụng khác giúp máy tính không gặp sự cố khi nâng cấp. Thao tác ban đầu nâng cấp phiên bản WM5 Prophet PDAViet Temp (AKU2.20) rồi tiến hành nâng cấp tiếp Transformer 1.0 như bài hướng dẫn đầu tiên.

Phương pháp thay đổi giao diện WM6 Crossbow và TouchFLO
WM6 Crossbow: Sau khi Hard reset đang ở màn hình Transformming... trong khoảng thời gian 3s bạn có thể nhấn bút nhẹ vào nút Reset
WM6 TouchFLO: Sau khi Hard reset giống như trên nhưng không thực hiện nhấn Reset

Link tải ROM

Prophet_PV_Temp

Transformer 1.0

[WM6.1] Prophet ShadoW 2.0 TE

[WM6.1] Prophet S4V.19701.01 (Clean)

[WM6.1] My Black Edition 2 (UC) Updated 17.5.2008

[WM6.1][UC] Micro V5.2 70MB Free Storage 18-06-2008
https://www.facebook.com/groups/..................../ Hội những người thích mua bán điện thoại trên Facebook - Mua nhanh bán dễ Cùng tham gia nhé các bạn
Bạn dùng bản ROM Transformer có nghĩa là có thể chuyển từ Cross sang Touch. Muốn dùng Cross thì sau khi up xong máy vào đến màn hình today và hiện ra thông báo sau 3s sẽ tự động cài đặt phần cab để chuyển sang giao diện Touch thì lúc này bạn ấn reset luôn không để cho nó cài đặt nữa. Còn bạn muốn dùng Touch thì khi up xong bạn cứ để cho nó cài từ đầu đến cuối luôn nhé. Muốn dùng chức năng Touch screen bạn phải kéo thẳng từ phía trên của màn hình xuống dưới của màn hình( không phải kéo sang ngang như bản Touch Floor nữa). Lưu ý là khi up xong bạn phải HR lại máy ít nhất là 2 lần để máy dùng tốt hơn nhé.
Hiệu ứng Touch này chỉ có trong một số ứng dụng thôi, bạn có thể dùng thêm TouchNavInstall phiên bản Allpha 2 chạy hiệu ứng trượt rất nhiều ứng dụng

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?p=1481151
ngocminh
ĐẠI BÀNG
17 năm
Sau khi Up ROm xong bạn phải để PPC tự cài Touch như Maianhtungsten hướng dẫn
xong rồi để kích hoạt Touch ban Vuôt từ mép trên của PPC xuống đến mép dưới là Ok , để thoát ra khỏi touch bạn vuốt ngược lên trên
Thông tin cập nhật bản Rom mới Transformer 1.1 cho dòng HTC Prophet

Phiên bản Rom mới này vẫn dựa trên nền OS 5.2.1437 Build 17944.0.3.1 có thêm một só ứng dụng mới cập nhật và lược bỏ một số phần mềm không cần thiết được các thành viên của PDAViet hoàn thiện.

• TaskManager 2.0.30487.2
  • Synchro Time 0.94
  • Simple RegEdit 1.1.0
  • Clear Temp 0.9.5.1
  • WindowsLive 10.6.0031.2600
  • Sửa lỗi không hiển thị tiêu đề Video khi chạy Windows Media Player
  • Tinh chỉnh reg để tối ưu hệ thống
  • Hỗ trợ file CAB giúp bạn chuyển đổi Touch sang Cross
  • ...

Link xin Upload sau
Prophet Touch VIII​

Cập nhật 11/10/2007
Bản Rom này được gullum từ forum xda-developers xây dựng nay đã có phiên bản Touch VIII được liên tục hội tụ cập nhật nhiều phần mềm mới

Thông tin nâng cấp:
  • Bluetooth Explore
  • HTC CommManager from htc Touch Dual (Nike)
  • Internet Sharing
  • Peek Pocket
  • Setup VoIP
  • WM5torage
  • GroupSMS
  • CallFirewall
  • SMS Backup
  • PIM Backup
  • ClearTemp
  • Free up ram
  • Registry Editor
  • Device Manager
  • Pocket RAR
  • Screen Capture
  • SuperBright Screen
  • Cube customizer
  • Reset
  • Office 2007 6.1 bao gồm Excel, Word, Power Point, One Note
  • Adobe Reader
  • HTC AudioManager 1.02 (build 614.712)
  • HTC camera 3.02 (Builb 23018)
  • EsmertecJbed (build 20030802.2.1
  • HTC Voice Recorder 1.10 (Build 611.711)
  • Sim Manager 6.31
  • HTC Streaming Media 2.20h (Build 615.718)
  • Windows Media Player 10.3 (Build 18521)
  • HTC HomePlug
  • HTC BT Quicklink
  • Dual Sim switcher
  • HTC Touch Dialer
  • ArcsoftMMS 4.2.8.1
  • Voice speed dial
  • Clear Type Tuner
  • Flash format
  • GB-Soft Tweak
  • HTC NetworkPlugin
  • HTC NetworkWizard

Link tải ROM

Prophet Touch VIII

Prophet Touch VIII

Phương pháp nâng cấp không có gì khác biệt
  • Thực hiện chạy bước 1 Prophet_PV_Temp
  • Thực hiện nâng cấp bước 2 Prophet Touch VIII
Đã có ROM mới cho dòng Prophet rồi, anh em down về vọc thử
Mysterious 1.0

Một số tính năng chính:
OS 5.2.1921 Build 18521.0.7.0
HTC HomePlug 1.5.620.722a
CommManager 1.75.1
ArcsoftMMS 4.2.8.1
SIM Manager 6.33
Voice Speed Dial 1.2.070717
NetworkWizard 1.0.29982
TaskManager 2.0.30487.2 (fixed)
Esmertec Jbed 20070802.2.1
Calilei Calculator 1.6
Synchro Time 0.94
Wm5torage 1.78b2
Screen Capture 1.2
Simple RegEdit 1.1.2
PIM Backup 2.5
Hibernate 1.40
Clear Temp 0.9.5.1
Phone Pad 1.0.22364
Windows Live Messenger 10.6.0032.2100
...
PagePool mặc định 6Mb.

Download here: http://tom-love.net/Rom/Rom_Team/Mysterious_1.0.zip
Cảm ơn truong_o2 đang dùng Prophet Touch VIII thì đã có ROM mới Mysterious 1.0 để nghịch rồi. Phải công nhận dòng Prophet này nhiều Rom thật.
lelink
ĐẠI BÀNG
17 năm
Các cho tôi hỏi cái?
Tại mới sử dụng cái máy O2 Neo! chẳng bít gì. mong các bác chỉ dạy!
Tôi thấy P4350 của HTC có cấu hình tương đương chạy nhanh hơn máy O2 neo cài WM6.Hiện máy đó đang xài WM5.
Tất nhiên rồi, bạn phải so sánh khi chúng cùng cài WM5 chứ. Cài WM6 chạy nặng hơn là điều tất nhiên đồng nghĩa với việc máy sẽ chạy chậm hơn rồi. Bạn xem giao diện quá đỉnh, nhìn như Vista của PC, các phần mềm được tích hợp sẵn trong ROM mà WM5 không có hoặc có thì đã được nâng cấp để thân thiện với người dùng hơn, giúp người dùng tối đa trong công việc. Nói chung up ROM lên WM6 không có gì phải đáng bàn cãi cả. Hiện giờ đã có rất nhiều bản ROM cho Prophet( O2 Neo), mà các bản ra đời sau này đã dần cải thiện được tốc độ. Tuy không thể như WM5 nhưng có thể chấp nhận được với cấu hình của em Neo không được đánh giá cao này😁
ROM Prophet WM6 Crystal V3 được cập nhật ngày 09/10/2007

Phiên bản ROM mới dành cho dòng máy HTC Prophet với mã Crystal phiên bản thứ 3 được cải thiện mở rộng bộ nhớ khá lớn giúp cho dòng máy này chạy nhanh và ổn định hơn.

Một số thông tin thay đổi
  • Cải thiện bộ nhớ nhanh hơn so với phiên bản trước Crystal V2
  • Tương thích thêm các Driver mới
  • Thay đổi cấu hình HTC Home Plugin giúp cải thiện chiếm dụng bộ nhớ
  • Program Memory : 27.9 Mb
  • Storage Memory : 39.70 Mb
  • Gỡ bỏ các chương trình TCPMP, HTC Audio Manager, HTC Voice Recorder, Streaming Media, Java, WM5torage
  • Di chuyển các ứng dụng PHM Registry Editor, Battery Level, Oxios Memory, Clear Temp vào Extended Rom

Crystal V3

Các phần mềm cài đặt cần bổ xung

Esmertec Java 20070802.2.1
WM5torage
HTC Audio Manager
HTC Voice Recorder
Streaming Video
Adobe Flash Player
Adobe Reader
BatteryStatus-Plugin

Thông tin chi tiết tại: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=335534

Bản này có cài được cho O2 XDAII s không các bác ơi
các bác ơi

em cũng uprom, nhưng kg hiểu sao màn hình chì chào HTC , vào Qtec , rồi Window rồi trắng toát, vài bác nói cháy chíp, rầu wá, các bác giúp với
phone:0936038803
IM lam2lovely@yahoo.com.
xin hậu tạ nhiều lắm ạ!( con vợ nó nhằn wá)
Bạn có thể nói rõ hơn bạn đang dùng máy nào vậy?
ngocminh
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bạn cần cho biết máy của bạn dòng nào, nếu là Prophet còn vào được Boot loader thì HR rồi vào Boot loader rồi làm lại từ Step1 ( bước này lưu ý máy là G3 hay G4, xong rồi Up tiếp Step 2, chắc là OK thôi
chúc may mắn
em cài bản Mysterious 1.0 nhưng ko biết phaỉ làm thế naò để dùng được touch flo day
cacs bác giúp em vơis
Bản này không phải bản Touch đâu bạn, chỉ có chức năng touch thay cho phím cuộn thôi, tức là bạn có thể miết màn hình trong contacts hay lướt web...
oài, ngon rồi, tks bác, các bác ko chịu nói ngay lúc đầu làm em tìm toát cả mồ hôi,
tks bác nhiều
Tôi đã Up ROOM W6 thành công

Cám ơn các bác đã có hướng dẫn cụ thể, tôi làm theo và con NEO của tôi bây giừ chạy ầm ầm giao diện đẹp mê luôn, cảm giác thật thú vị. chạy không có bất cứ lỗi gì. chúc các bác Up room sau thành công. Cảm ơn các cao thủ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019