Apple thay đổi thiết kế nano-SIM, quy chuẩn chính thức sẽ được đưa ra trong tháng này

Duy Luân
9/5/2012 0:18Phản hồi: 179
Apple thay đổi thiết kế nano-SIM, quy chuẩn chính thức sẽ được đưa ra trong tháng này
nano-SIM (màu trắng) thiết kế theo chuẩn của Apple, so sánh với micro-SIM

Trang tin The Verge vừa cho biết họ đã nói chuyện với công ty Giesecke & Devrient, đơn vị đi tiên phong trong việc sản xuất nano-SIM (chuẩn 4FF), ở hội nghị CTIA đang diễn ra ở Mỹ về chuẩn SIM mới này cũng như tranh cãi giữa Apple và Nokia về nano-SIM. Giesecke & Devrient mang đến CTIA một vài mẫu nano-SIM theo thiết kế của Apple nhưng lại không có mẫu nào theo thiết kế của Nokia. Khi được hỏi rằng công ty có đang nghiêng về phía Apple hay không, đại diện của họ cho biết hãng "làm việc với mọi người".

Giesecke & Devrient nói rằng việc bỏ phiếu của ETSI đang được tiếp tục tiến hành sau khi bị hoãn hồi tháng Ba. Việc bỏ phiếu bắt đầu từ giữa tháng Tư và sẽ kết thúc vào giữa tháng này, tức chỉ còn vài ngày nữa. Giesecke & Devrient cũng là một trong những thành viên được phép biểu quyết nhưng họ từ chối nói về quyết định của mình. Tuy nhiên, với sự hiện diện mẫu nano-SIM theo chuẩn của Apple thì có lẽ ta đã thấy được hãng đang nghiên về bên nào. Chuẩn nano-SIM của Nokia có những thay đổi về mặt thiết kế khiến cho nó không thể dùng được với các khe micro-SIM hay mini-SIM trên các điện thoại cũ thông qua các bộ chuyển đổi, và đây cũng có thể là một lí do khiến Giesecke & Devrient không làm SIM theo chuẩn của Nokia.

Sự trì hoãn hồi tháng ba là do Nokia cáo buộc Apple đã vi phạm hướng dẫn thiết kế của ETSI. Theo thiết kế này thì nano-SIM phải có hình dáng sao cho người dùng khó hoặc không nhầm lẫn đặt nano-SIM vào khe micro-SIM. Giesecke & Devrient nói với The Verge rằng thiết kế của Apple giờ đã được thay đổi bằng việc thêm vào một viền nhựa xung quanh cạnh của nano SIM cũng như cạnh của chân tiếp xúc mạch điện. Chính viền nhựa này đã làm cho nano-SIM dài ra và không thể nào đặt vào các khe micro-SIM được. Mặt trái của điều này đó là nó không khác biệt nhiều về mặt kích thước so với micro-SIM.

micro-SIM mất năm năm để được phê chuẩn và xuất hiện trên một sản phẩm đầu tiên: chiếc iPhone 4. Tuy nhiên, đối với nano-SIM thì chúng ta sẽ không phải đợi lâu như thế. Giesecke & Devrient nói "việc tích hợp (nano-SIM) được hỗ trợ bởi một nhà cung cấp", và phần lớn khả năng đó là Apple. Công ty nói thêm rằng một sản phẩm dùng nano-SIM sẽ sớm xuất hiện trên thị trường ngay sau khi chuẩn này được ETSI thông qua. Có thể nano-SIM sẽ không có mặt trong chiếc iPhone, iPad kế tiếp, nhưng biết đâu sang năm chúng ta sẽ thấy loại SIM này phổ biến?

179 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HuyChuu
TÍCH CỰC
12 năm
nhỏ nhắn, xinh xắn !!!!!!!!!!!!!
tropical
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cắt , cắt nữa , cắt mãi ...
@tropical Và mình đã cắt hỏng 2 cái rồi o_O
gì mà sao kỳ dậy, lúc trước xài micro sim các hãng khác cũng ra đt xài micro sim nó vẫn chưa phổ biến thì giờ đã ra nano sim........dậy sao sài ở VN đây trời khi nó nhỏ hơn và còn mỏng hơn nữa.
iPhone mới sẽ là microsim hỗ trợ thêm nanosim?
Cũng đẹp nhỉ mà rớt phát thì tìm có mà đui mắt ...
justdoitus
ĐẠI BÀNG
12 năm
đây là cách hạn chế các bác xài iPhone mà dùng sim khuyến mãi 😆
@justdoitus về vn khỏj dùng lun mrs còn cắt đc chứ thằng này sao cắt
@justdoitus Chắc chả ai có tiền mua IP mà phải sài sim KM đâu.
@no_dollar chắc cũng chỉ mình đồng chí dùng iphone mà ko dùng sim KM thôi
justdoitus
ĐẠI BÀNG
12 năm
@no_dollar không dùng sim KM thì dùng sim 3G dung lượng cao bác ạ 😃
xedieu
CAO CẤP
12 năm
Ngày x/x/201x:

The new iPhone được ra mắt và sau 24h đã có mặt tại VN. Bản quốc tế, 64GB nhưng chỉ làm chặn giấy vì... ứ có nanoSIM của nhà mạng VN nào mà nhét vào! 😆
@xedieu
để chơi game cũng tốt mà bác 😃)
auquan04
ĐẠI BÀNG
12 năm
@xedieu Nhưng chỉ 1 tuân sau La gọi dc vì về đến vn thì ko gì La ko thể bạn à=)))
auquan04
ĐẠI BÀNG
12 năm
@xedieu Nhưng chỉ 1 tuân sau La gọi dc vì về đến vn thì ko gì La ko thể bạn à=)))
Nhỏ hơn =>
1 - tiết kiệm nhựa làm thẻ sim.
2 - khó tháo lắp hơn (dùng que chọc).
3 - rơi cái tìm đui mắt luôn,sim thường còn khó chứ chưa nói tới mini sim.
4 - chưa chắc sim thường sau khi cắt đã vừa 😕
@heaven tad cắt viền xong rồi,thì lấy giấy ráp mài mặt dưới cho đến khi nào vừa thì thôi
@traduma Muốn tiết kiệm không gian sao không add số như kiểu của sfone luôn, khỏi chừa lỗ nhét sim vậy là tiết kiệm nhất đúng ko?😁
@meodihia_cool 1 - tiết kiệm nhựa làm thẻ sim. có vẻ không phải khi mà họ còn làm miếng nhựa to để in thông tin đủ thứ lên đó mà
@meodihia_cool nó là chuẩn sim khác, có tương thích với sim cũ đâu mà cắt
Cái này kiếm sim xài có lẽ cũng đã khó rồi 😃
cuối cùng thì cũng giống Sfone ,tích hợp sim vào máy là khỏi phải tranh cãi 😃
@hutbin apple nó k bao giờ theo cái hướng đó đâu bạn ơi 😁 nếu có chắc nó chỉ bán dc cho vài nước chứ chả có bán được rộng rãi đâu
xu hướng các thiết bị đi kèm nhỏ đi là đúng để tăng diện tích cho các bộ phận khác của đt, sau này có khi thấy cái thẻ micro-sd thành thẻ nano-sd cũng nên 😁
sonpro_87
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vodanhdaisu em đang chờ mẫu nano-iphone nhỏ bằng 1/2 bao diêm cơ
@vodanhdaisu
bác nói đúng nhỉ

chỉ có điều là các hãng khác ko nhận ra mình là kém, Apple tuy thành công nhưng nhìn đi thì nhìn lại công ty này luôn đi trước các hãng khác 1 bước về công nghệ và nhất là thực dụng
Tại sao người ta lại cứ làm sim càng ngày càng nhỏ đi vậy chứ, thật bất tiện..
@Armerial Làm nhỏ lại để có chỗ chứa linh kiện, để làm cái đt nó mỏng đó bác. Giờ toàn mốt mình dây
@Armerial nó làm nhỏ để tăng chỗ trống cho cấu hình mạnh lên mà bạn, điện thoại càng ngày càng mỏng và nhỏ mà bạn
kieulien
ĐẠI BÀNG
12 năm
@featherchickens To,dày cầm cho sướng tay,tội gì mà nhỏ và mỏng dễ rơi.Mỏng chỉ thiết kế cho tay phụ nữ thôi.
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Armerial vấn đề ở đây là khoản thu nhập ăn theo bản quyền sáng chế trong thời gian vừa qua là rất lớn. Nếu nghĩ ra đc 1 chuẩn mới, sau đó các hãng khác sản xuất theo thì phải trả tiền bản quyền, ngôi không ăn tiền ai chả dại gì mà không làm =))
khoasaodo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sonbkmta mong sao các bác lớn ít kiệ nhau lại và chịu khó chi 1 tí, bác này xài đồ của bác kia thì bác kia cho mượn lại cái khác. Cấm riết, cuối cùng các bác sản xuất đầy kho mà chả bán đc cũng như không. Người tiêu dùng thì bị hại thôi....
cái này dùng sim BT đời mới cắt ra cũng được mà 😃
@geveysim ko đc đâu bạn nó mỏng hơn nhjều mà sao nhét vô đc
@xuanhoa1116 mỏng hơn có 15% thôi
nếu chịu khó ngồi đo đạc bằng các dụng cụ kĩ thuật
và có tính kiên trì ngồi dũa thì chắc là sẽ đc thôi =))
Cắt nữa đi, khi nào cắt đến miếng đồng là hết chứ gì
@ngoc_huong_83 nếu nhìn kỹ 2 chiếc sim thì dù cắt cách nào cũng ko được hết, nano sim nhỏ hơn nhìu về mặt kích thước của chân tiếp xúc, chí có 1 cách duy nhất là phải sản xuất nano sim, nếu như vậy có thể iPhone mới( có thể là 6) sẽ khó bán ở VN, đau đầu đây, trừ khi viettel và vina làm dây truyền sx loại sim này vào thời điểm đó => ai dùng mobi thì "teo" chắc, kaka...
zickone
ĐẠI BÀNG
12 năm
ngon! Tinh hinh nay lai hay rui
99v9.9999
TÍCH CỰC
12 năm
nhỏ đi để tăng diện tích cho pin 😃
sychung
ĐẠI BÀNG
12 năm
@99v9.9999 Chắc phần diện tích tiết kiệm được sẽ làm cục pin to hơn nhiều lắm ấy nhỉ?😁
pdzung86
ĐẠI BÀNG
12 năm
"micro-SIM mất năm nay để được phê chuẩn " 5 năm nhé Duy Luân.
hcoi !
TÍCH CỰC
12 năm
@pdzung86 Chuẩn ko cần chỉnh !
thienvong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tình hình này phải mua cái Duổi móng tay ! cần là duổi thôi !
ko những càng ngày càng cắt nó bớt phần nhựa thừa
rồi sẽ chế biến cái phần đồng nhỏ lại
rồi làm nó mỏng hơn
và đồ của apple dùng sim của apple 😆
bernerasu
TÍCH CỰC
12 năm
@heaven tad Uh, vậy là mai mốt apple làm nhà máy sản xuất sim luôn, bá đạo thiệt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019