Hướng dẫn giúp các bạn thích kiểu đánh VNI đã có thể áp dụng cho iPad/iPhone FW 5.1.1.

cydiatoday
28/5/2012 9:48Phản hồi: 30
Hướng dẫn giúp các bạn thích kiểu đánh VNI đã có thể áp dụng cho iPad/iPhone FW 5.1.1.
Để giúp các bạn quen lối gõ VNI thao tác nhanh trên Tinhte.vn, hãy thực hiện theo topic này.
Sau khi jailbreak untethered iPad/iPhone, chúng ta có thể bổ sung thêm tính năng cho bàn phím 5 hàng trên iPad/iPhone, có thể một ngón nhấn giữ Shift một ngón đánh chữ hoa hoặc hàng ký tự phím trên như của bàn phím vi tính (!@#$%^&*()_+{}:"<>?), ngoài ra cũng bổ sung thêm phím trỏ (lên, xuống, trái, phải), đặc biệt là để bàn phím English không cần chuyển bàn phím sang Tiếng Việt vẫn đánh chữ có dấu tiếng Việt như thường, xem hình:

Trước tiên thực hành cách gõ VNI cho iPad/iPhone trên trang tinhte.vn hoặc các trang có hỗ trợ bàn phím VNI. Điều kiện thực hiện:

Bước 1: Vào Safari gõ tinhte.vn, lướt xuống dưới cùng chọn Bản cho máy tính:

Bước 2: Đăng nhập tài khoản tinhte xong, nhấp vào chọn mục Tuỳ chọn>Kiểu gõ Tiếng Việt: VNI:

Bước 3: Vào Cydia add sources: cydia.xsellize.com/ xong search:
(iPad) iKeywi HD for iPad 1.1.2-3 xSellize.
(iPhone/iPodT) iKeywi 1.2.2 xSellize.

Bước 4: Vào Settings>iKeywi: Save & Respring:

Giờ đây iPad/iPhone của bạn đã có bàn phím 5 hàng ký tự & số cùng bộ con trỏ 4 mũi tên:​
Bước 5: Để có thêm bộ ký tự mặt cười (Emoji) vào:​
Settings>General>Keyboard>International Keyboards>Add New Keyboard: Emoji:​
Để chuyển đổi bàn phím English, Vietnamese, Emoji bạn nhấn vào nút hình quả địa cầu như hình ở bước 5 trên.​
Đến đây bạn có thể tha hồ sử dụng bàn phím với bộ gõ VNI quen thuộc trên máy tính một cách nhanh chóng và tiện lợi. Chúc các bạn thành công.​
cydiatoday 2012​
Những bài đã viết (@iFoneOnFire):
Cẩm nang xử lý vượt lỗi khi RESTORE, UPDATE & SYNC qua iTunes

Quảng cáo

Quảng cáo

30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cydiatoday pro ơi hình như chỉ được cho ipad mới có đầ đủ phím thôi còn iphone đặt máy ngang thì không có tác dụng gì hết
@love_bloger Do iPhone nằm ngang màn hình trên còn có chút đỉnh nên không hỗ trợ, iPad thì búa xua!
1/ FW cũ ( không lầm thì 3.x cũng được ) vẫn đè nút shift và gõ được như thường mà ?
2/ Cái vụ gõ tiếng Việt bằng bàn phím English cũng vậy mà ? Chỉ cần trang web mình gõ hổ trợ là được rồi ( chuyển qua chuyển lại nếu không cài 5row cũng gõ được ) ? Còn vụ gõ ngoài note hay gì đó thì iPhone làm được không bác ? Em thử mà không được.
@bibinguyen Chuyển qua chuyển lại thì còn nói làm gì nữa.
Chỉ có iKeywi tương thích thôi, 5row không tương thích 5.1.1 cài dính 1/4 màn hình liền!
Đúng là các ứng dụng khác không xài được VNI.
@cydiatoday Tại bác bảo kết hợp với sự đổi mới trên fw 5.1.1 nên mới thấy lạ thôi, chứ mấy cái này mặc định fw cũ xì cũng có rồi, việc JB cài thêm bàn phím cho có thêm dòng số trên cũng để tiện cho viết type thôi đúng không bác ?
Xin lỗi cho em hỏi tí với. Em làm như anh rồi mà chỉ đánh Vni dc trong tinhte thôi, các ứng dụng khác ko đánh dc. Có khi nào tại em cài cái Keywi HD for iPad trước khi cài cái Vni trong tinhte ko? Em có gỡ ra cài lại nhưng vẫn ko dc T_T. Chắc phải quay lại với telex quá.
Cảm ơn anh đã vì bài viết rất bổ ích!
cydiatoday viết toàn bài chất lượng thui😃 . thanks bạn nhiều nha a-ri-ga-tồ. 😁
Đọc bài này e mới biết bàn phím 5 hàng là gì. Quá hay! Thanks a!
chỉ có tác dụng với 1 số forum hỗ trợ vni thôi, thôi có còn hơn không, có mấy cái phím số cũng tốt
ltk201067
TÍCH CỰC
12 năm
từa bữa giờ cưỡng đang tập gõ...
@ltk201067 Tập gõ cho quen tay, sau này chơi 2 tay nhìn mới chuyên nghiệp
"5 anh em trên 1 chiếc xe tăng" phải ngon hơn 4 roài!
Tks bác, rấthữu ích và tiện lợi cho newb, lúc trước chưa biết dùng rất mất thời gian soạn vì chuyển chữ-số qua lại.😃
@tudao3311 Quan trọng nhất là app iKeyWi hay iKeywi for iPad phải tương thích với firmware hiện tại, như 5.1.1 hiện nay mới sử dụng được bàn phím 5 hàng.
ip đang ở 5.1.1, bàn phím đứng thì được 5 hàng, thêm hàng ký tự và số, chưa hỗ trợ phím ngang à bác. nói chung dv mình là tiện hơn trc rồi;)
@tudao3311 Với iPhone thì không quay rotation ngang được vì diện tích bé quá, chứ iPad thì ngon đáo để!
S777
TÍCH CỰC
12 năm
Mình cài xong, vuốt qua phần Search (trang đầu tiên) thì có 1 số phím bị trắng, nhìn ko đẹp lắm ?
Bạn respring phát xem.
Tôi mới mua wiki Viet nhưng không đánh tiếng việt trên phân mềm đấy được. Máy dùng OS6, bạn nào có thể giúp tôi. Thank!
Vào Settings> General> Keyboard> Keyboard> Add New Keyboard> Vietnamese.
Vào bàn phím, nhấn phím hình địa cầu thấy Spacebar hiện chữ "dấu cách" là bàn phím tiếng Việt (Telex).
Cách khác, nhấn giữ chữ nguyên âm chọn âm cần đánh, chữ Đ nhấn giữ D.
Trên iphone vẫn đánh tiếng Việt Bình thường nhưng phần mềm wiki Việt không có quả cầu.
Thank bác. Xoá ngôn ngữ english đi là ok. Chỉ để tiếng việt
Test thử tiếng viet vn
Uả app này chỉ đánh dc vni trên tinhte thôi hả mọi người😔
Sao e cài iKeywi HD for Ipad thì ko thấy 4 phím mũi tên như này nhỉ? ai bít tại sao ko 😃

@haohanluongson em cũng bị thế, ko biết làm thế nào để đc 4 mũi tên nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019