Người dùng sẽ phải chia tay với Flash Player kể từ Android 4.1 Jelly Bean

Duy Luân
29/6/2012 4:23Phản hồi: 670
Người dùng sẽ phải chia tay với Flash Player kể từ Android 4.1 Jelly Bean

Nếu bạn có nhu cầu dùng flash trên di động hoặc từng hay khoe với bạn bè là máy mình chạy flash ngon lành thì có lẽ bạn nên tránh xa Jelly Bean. Adobe vừa đưa ra thông báo rằng hãng không hỗ trợ Flash cho các máy chạy Android 4.1. Cụ thể hơn, Adobe sẽ không cung cấp bất kì "chứng chỉ tích hợp" (certified implementations) nào cho hệ điều hành mới nhất từ Google. Adobe cảnh báo những máy Android 4.0 có cài sẵn Flash khi nâng cấp lên Android 4.1 có thể sẽ xảy ra những lỗi không thể dự báo trước. Do đó, công ty khuyên người dùng nên gỡ bỏ Flash Player ngay sau khi đã tiến hành cập nhật hệ điều hành. Đối với các máy Android không được cấp chứng nhận tương thích, kể từ ngày 15/8, Adobe sẽ áp dụng phần cấu hình trong Google Play Store để tiến hành chặn việc cài đặt từ những thiết bị này. Nếu máy của bạn không nằm trong danh sách thiết bị Android được cấp chứng nhận của Adobe, bạn nên cài Flash Player ngay hôm nay.

Đây là động thái mới nhất của Adobe trong việc ngừng phát triển Flash Player trên nền tảng di động và chuyển sang tập trung vào HTML5 và Adobe Air. Công việc tương lai của Adobe đối với Flash trên các thiết bị di động sẽ là hỗ trợ những nhà phát triển Flash đóng gói sản phẩm của họ với Adobe Air và biến nó thành những phần mềm riêng biệt.

670 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

MXI
TÍCH CỰC
12 năm
Vậy niềm tự hào của Android sẽ ko còn nữa
@MXI mấy anh bên xda thảo nào cung có cách chạy dc flash trên 4.1 .ko cần phải lo
Apple luôn đi trước thời đại 😁
@binzhaha 😁 gớm tưởng bác quê quá đi ngủ rồi chứ. Đọc lại những comment của 1 chú ifan của bác ở trên để xem làm được gì nhé. 2 chú này nói chuyện hỗ trợ nhau mà cứ như đá vào mồm nhau ấy. Tớ ko quen nhắc lại chỉ thích bổ sung thôi. Coi tv trực tuyến và 1 kho game flash riêng trong dd này có đấy thích thì lên mà search. Làm thêm cục phô mai "bò cười" nhé. Chú là làm tớ vui nhất đấy
@Gabriel le lên web xem phim nghe nhạc bất cứ trang nào . ko tiện lợi à , dân công nghệ nhìn vào thằng cầm ip4 vào ứng dụng zing nghe nhạc . va thang khac cầm android lên mọi web nghe nhạc ... thằng nào ngon hơn ..

các bác ifan nhộ thật .. 1 cái có hỗ trợ còn các bác thì ko có .. cái có đương nhiên phải hơn ma cứ cố cãi . thực tế các bác ko có nên tức . với lại ko xài có quyền tắt . mắc mớ gì chê flash . 2` quá . còn nữa dt ngon ngon chút hay mtb android choi nông trại ầm ầm nhé . note mình vẫn chơi ok .. và 1 số game web như picachu choi ok hết ...

ròi youtube ai nói ko cần flash xem nền web koi cần flash hok . minh luôn xài mọi thứ bằng web thấy thoải mái hơn app nhiều . youtube va mp3 zing hay nhac của tui mặc dù có app

chốt lại là có phải hơn ko có ko cần bàn cãi 😃
dib
TÍCH CỰC
12 năm
@TeenPro Nghe nhạc trên trình duyệt hiển nhiên là được nhưng chã androider điên nào nghe bằng browser cả, nghe nhạc bằng flash đã hao pin kinh khủng, còn phải để nguyên cái màn hình kiểu desktop , bấm máy sleep xem như tắt mợ bài nhạc đang nghe, quay sang web hổ trợ mobile thì thằng iphone nó cũng phát được

Với cái tin nầy mà Anti cứ cố cãi thì khỏi xài smartphone đi cho nó trong nước giếng. Vì tóm lại là hết thằng nào s/p flash cho smartphone.
@YPMVSTAFF Ai cơ lao mà bạn nói là dịch vụ đám mây thì có từ trước khi cái ai cơ lao đó xuất hiện kia. Bạn có hiểu dịch vụ đám mây là cái gì ko thế? Mediafire, dropbox, youtube là dịch vụ đám mây đó, ai cơ lao phải gọi chúng bằng cụ. APPLE ngoài cái công khai phá điện thoại cảm ứng màn hình lớn và kết hợp phần mềm phần cứng làm một thì chẳng có gì là đi trước thời đại cả nhé, chỉ do marketing giỏi và nổ to thôi.

Sent from my LT26i using Tinhte.vn
Mandarker
TÍCH CỰC
12 năm
Trước thì cứ quảng cáo chỉ có android có flash, duyệt web chân thực nhất, tuyệt vời nhất ...

Giờ thì sao, còn gì để quảng cáo hơn ipad, ốp cái bảng vào tai để gọi điện ?

Đừng chê Apple, nó đắt sắt ra miếng, đấy mới là đi trước thời đại
haipoop
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Mandarker uh, nhịn bao nhiêu năm bây giờ mới được thấy mặt trời, haizzzz....zzzz
@Mandarker 5 năm qua iOS ko xài dc Flash ,để ifan chịu thiệt thòi mà kêu đi trước thời đại ? , cuồng vừa thôi ông,đã thiếu nước tương rồi còn khen phở ngon 😆 cuồng !
trước giờ Android xài Flash, giờ lại tiếp tục chuyển qua xài HTML5 có gì phải xoắn,chỉ tội fan iOS 5 năm qua chả xài dc .
@knonlylove ios có flash từ thời skyfire với dolphin rồi thím ah 😔
@Mandarker Ip đắt cái quái gì bác? Còn nhiều thứ IP không thể so với Android dòng cao. Chủ yếu màn hình như cái mắt muỗi.

Muốn xài nhiều tiền thể hiện đẳng cấp, sang Android mà xài. Một năm đổi vài con. Không thì đừng đề cập đắt rẻ ở đây.
trời ơi adobe đi thì bao nhiêu phần mềm dùng flash như việt mobi TV, chẳng lẻ mình cũng chia tay thôi các bác làm gì thì làm em vẫn trung thành adobe ở lại 4.0.4
@vuong95vjpboy Điện thoại bác nâng lên 4.1 rồi àh? sao bác lo xa thế :p vậy bác để 4.0 thôi, nâng lên 4.1 làm gì =)) Nếu Adobe chuyển qua HTML 5 thì mọi phần mềm cũng chuyển theo thôi :p vấn đề chỉ là thời gian =))
@lamquockhang_se7en điện thoại của em lên rồi mới về lại 4.0 rồi em thấy trình duyệt chrome html5 gì đâu mà kém quá thua trình duyệt mặt định android 4.0 em thích adobe vì adobe có nhiều cái hay
@vuong95vjpboy Mà tui thấy cài Adobe vô có gì khác đâu trời (_ _!) chỉ là không xem được quảng cáo thôi :p chứ lướt web thấy cũng đâu có anh hưởng gì nhiều đâu?
dustbowl
TÍCH CỰC
12 năm
@lamquockhang_se7en Mình thì chỉ ngại không xem được Vietmobi Tv nữa, tối có đi đâu vẫn có thể xem được chương trình mình yêu thích, giờ bỏ flash thì chẳng hiểu sẽ xem theo kiểu nào.
maplestory2
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không có flash thì dùng làm gì :|
những thứ không còn phù hợp với thời cuộc thì tự khắc cũng phải bỏ đi, vương vấn làm gì lại tốn tiền nuôi mà không có khách hàng cũng hỏng. Chúc mừng Adobe
buồn nhĩ!
thế là đúng rồi.
đến thằng adobe nó còn chán ko buồn hỗ trợ, đi theo xu hướng HTML5 thôi.
jacubi
TÍCH CỰC
12 năm
@nhq1485 bao h mới đến xu hương này, đợi cả năm, vài ănm thì xài dt khác chứ xài chi cai nì nữa, bây h mà k có flash thì cũng như k,heheh
androidheeh
stao
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có vẻ bất lợi cho Android nhỉ
sucsong1
TÍCH CỰC
12 năm
hố hố, mấy thánh từ "tuyên bố" ko có flash, internet thế nọ thế chai bây giờ nghĩ sao? 😁:D

bản thân GG còn nhận ra điều này nhưng một số thành phần bảo thủ quá. Micro và GG đều chuyển rồi, các web cũng phải chuyển theo thôi.

Gánh HTML và Flash cùng lúc nó khó chịu lắm chứ
dongthong
ĐẠI BÀNG
12 năm
MCX
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bac nao giai thich giup em cai Adobe Air co duoc khong?
(Sorry, em onli bang tab nen chua cai tieng viet)

Sent from my GT-N8000 using Tinhte.vn
@MCX tab nào mà ko gõ đc TV :gach: có cái market mà ko biết search. mà tinhte cũng có bộ gõ tích hợp sẵn rồi. vậy mà ko biết xài
lolita123
ĐẠI BÀNG
12 năm
@MCX Bác dùng GT-N8000 à??? Galaxy note 10' phải không? Bác mua ở đâu đấy? @_@ em dùng note 5,3' thôi
HUYAUG
ĐẠI BÀNG
12 năm
Google chắc sẽ có biện pháp thôi lo gì cơ chứ.
Cứ từ từ rồi khoai nó sẽ nhừ.
@HUYAUG ok ,đồng ý với bạn này android mã nguồn mở ,thì có gì ma ko làm được hehehe
huytrane
ĐẠI BÀNG
12 năm
ôi, thế thì thiệt thòi cho adroid và ae xài adroid quá
@huytrane hoho vậy là iOS ko có hỗ trợ cũng đâu có chán ta ! Android giờ chung số phận kekeke chuyển qua xài apple hết đi anh em
hoidaica05
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thương Android lắm nhưng mình ko biết làm thế nào😔. Vì mình chỉ thương chứ mình ko có thích😆
Cái symbian cùi của mình vẫn có flash nè.
@Olivander Nokia dùng Flash 3.1 hoặc 4.xx thì làm ăn jì hở bác . Thôi mình tạm hài lòng với em tap 7" ics 4.0.3 dùng flash 11 vậy lên 4.1 làm jì mệt lắm

gửi từ bàn phím gỏtiếngviệt + app tinhte.vn
lamgia2008
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Olivander Sym có flash 4 là dữ dằn rồi, ICS đã có flash 11 mà?

Ko có Flash ở And 4.1 thì khó chịu lắm đây, HTML5 thì nếu có đi nữa mà chưa tích hợp đồng bộ trên các web thì cũng giống như có cái TV hệ Pal mà nhà đài phát NTSC cũng thua...
cosy93
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ace android đành phải chờ vào sự lấp lỗ hổng của cha con nha android thôi...ace yên tâm
..

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019