Apple đã bỏ ra 21 triệu USD để có thể sử dụng thiết kế đồng hồ trên iOS 6?

Blaze1st
11/11/2012 4:23Phản hồi: 468
Apple đã bỏ ra 21 triệu USD để có thể sử dụng thiết kế đồng hồ trên iOS 6?
Đồng hồ trên iOS 6 (trái) và ngoài đời thực tại ga của SBB (phải)

Chắc hẳn các bạn vẫn còn nhớ vào đầu tháng 10 năm nay, Apple đã vướng vào một số rắc rối với Đơn vị đường sắt Thuỵ Sỹ (SBB) xoay quanh thiết kế biểu tượng ứng dụng đồng hồ trên iOS 6. Mặc dù cả hai công ty đã cùng kí một thỏa thuận để cấp phép cho Apple sử dụng mẫu đồng hồ này trên hệ điều hành di động mới của hãng, nhưng đến nay chúng ta vẫn chưa biết bản thoả thuận trên đã tiêu tốn bao nhiêu tiền của tập đoàn công nghệ Mỹ. Theo một trang tin tại Thuỵ Sỹ, có vẻ như Apple đã đồng ý bỏ ra 21 triệu USD để sở hữu thiết kế ứng dụng đồng hồ trên iOS 6. Nếu thông tin này là đúng thì chúng ta có thể thấy quyết tâm giữ lại hình ảnh chiếc đồng hồ này như thế nào từ Apple, dù 21 triệu USD không phải là một con số quá lớn đối với khối tài sản trên 600 tỷ USD của công ty.

Cả hai vẫn chưa đưa ra bất cứ lời bình luận nào.

Theo AllthingsD
468 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ồ thỏa thuận này quá ngon ^^
Đại gia có khác 😔 giả sử là mình thì chắc vẽ cái mới cho lành 😁
@thienthanchien :Dvẽ cái mới thì nộp còn nhiều tiền hơn.
cái đồng hồ đơn giản, dễ nhìn, cũng tròn tròn giống mấy cái icon trong iOS 😁
@tnt.1024 Icon trong ios nó vuông bo tròn 4 góc mà bác
funvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hix, hơn 420 tỷ vnd. Nhờ đảng, ơn chính phủ, một vài năm nữa vnd mất giá hơn, đọc lại bài này có thể mình thốt lên: " vãi ku nuyện, hơn ngàn tỷ vn đấy..."
.......Bổ xung: nghe kể hôm qua bác thống đốc nhnn vn mình đọc qua comment của mih, bác ấy thốt lên: muỗi, cho tớ 2 năm thôi, 21 triệu đô thành mấy ngàn tỷ vn cũng được.
@funvn Tù chính trị thì ko có ngày ra nhá bác :p
Bỏ tiền ra mua nhanh còn kịp, ko có ngày họ lại kiện, đến bù còn nhiều hơn so với số tiền bỏ ra để mua bây giờ ý chứ😁
TuanGT
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vi phạm là bung tiền ngay 😁 không cãi cố là ngoan rồi :p
@TuanGT làm giống y xì 100% thì còn cái đek gì nữa mà cãi
suốt ngày, đến khổ vs mấy ng...
chịu chơi quá ta
lại 21 triệu usd cống hiến cho nghành đường sắt thụy sỹ,sao ko tạo 1 đồng hồ theo phong cách riêng nhỉ?vừa mất tiếng lại mất miếng
@phantom7º qua lời văn là biết bạn là con ng thế nào rồi,bạn suy nghĩ quá thiển cận về vấn đề,nóng nảy mất khôn,vd:bạn ăn cắp chiếc điện thoại rối giấu nhẹm đi ko ai biết,còn đây là phần mền tiện ích trên smartphone thì giấu đi đâu?bạn biết 2 từ đầu thú ko?đầu thủ để dc khoan hồng đấy,apple cũng vậy,cái biểu tượng đồng hồ ko thể giấu dc,và biết rằng trước sau sẽ bị kiện mà bị kiện sẽ bị phạt nặng hơn,thế là cay đắng chi ra 21tr,và tóm lại apple đã rất sáng suốt lựa chọn phương án tự thú,chứng tỏ apple khôn hơn bạn hơn bạn rồi,nói thật nhé,cái vấn đề này ai cũng biết chắc có lẽ chỉ bạn ko biết thôi,vì vậy có nên khoe ra cái từ " Bác co thấy thằng ăn cắp nào mà gặp chủ nhân đưa tiền để ăn cắp món đó ko ?????"người ta cười cho đấy🆒
@singum3004 Càng nói càng lòi cái ngu của bác apple đàu thú còn samsung chờ bị bắt bị phạt 1 tỷ usd đó bạn tệ hơn apple đó bạn. Vậy thằng samsung ngu hơn bạn hả bạn nghĩ não bạn bằng não sam hả. Nói như bác vậy nokia motorola cả con htc của bác đang xài cũng đầu thú cả vì có thàng nào san xuất mà ko phải mua bản quyền này nọ của người khác để làm ra cái htc cho bác xai mà nghe đâu htc cũng đầu thú cho apple từ 5 dến 8usd cho mỗi cái đt đó. Thế htc đàu thú có lẽ dầu thú nhiều hơn bạn đó
@phantom7º bạn nên suy nghĩ những gì bạn nói ra chứ,
thứ nhất vụ án 1 tỷ chưa phải kết thúc bạn nhé,
thứ 2:về quyền sở hữu trí tuệ bằng sáng chế thực sự các hãng còn ko biết rõ về đối thủ của mình thế nào,tòa án phải điều tra ,hai bên phải tìm dc những bằng chứng sát thực,nó cực kì phức tạp chứ ko rõ ràng như vụ đồng hồ bạn ah
thứ 3:app thắng ss ở mĩ còn ở anh ,nhật..thì ss thắng bạn ah,mà thắng ở mĩ chỉ là tạm tời,app chưa lấy dc xu nào từ ss,và phải chờ phiên tòa phúc thẩm mở ra mới biết rõ dc,hỏi bạn ss nó ngu mà tự thú khi mà ngoài mĩ nó đều thắng ah?
thứ 4 như bạn biết đấy app thua rất nhiều vụ rồi,nokia,ifone,virnetx....vậy sao nó không tự thú mà còn cãi cùn "Công nghệ của VirnetX, nếu được dùng, chỉ là một phần nhỏ trong một sản phẩm rất lớn và phức tạp".cái đó ng ta gọi là tính linh động,tùy trường hợp mà đối phó,bởi vì trong các vụ này app vẫn hi vọng % nào đó cũng tương tự như vụ ss vs app vậy.
còn thứ 5:vụ htc chi cho app 6 hoặc 8$ trên đầu sản phẩm bán ra về vấn đề bản quyền,bạn phải nên đọc cho kỹ topic viết gì chứ"nhận định của người trong nghanh"chứ chưa có nhận định chính xác bạn hiểu không?
kl:bạn không có 1 lập luận nào thuyết phục cả,có lẽ bạn là ifan chăng?nếu ko hiểu bạn cũng ko cần phải comment lại làm gì,thức sự nói chuyện với bạn mình ko có 1 chút hứng thú nào cả....
@singum3004 Ko hứng thú nhưng cố cùn cãi thé. Điều thứ 5 mới là nhận định trong ngành vậy bạn ko tin vào nhận định trong nganh và còn chờ hi vọng nhận đinh đó là sai chăng.
Samsung đã thua trên dất mỹ và chỉ là time còn lại chỉ là tỉme cho ss phúc thẩm thôi chứ toà đax phán rồi.
Cái j cũng bản quyền nhỉ

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
kebono
TÍCH CỰC
11 năm
@letrivien032012 Hehe chính chủ nó khác không chính chủ ở cái chỗ k sợ bị phạt hay kiện tụng 😆 bác ạ
Anh em xem áp bồ có sử dụng hình ảnh j giống của mình ko. Kiện kiểm t bản quyển chơi

Sent from my LG-P698 using Tinhte.vn
@nhangermandoor phải xem có tiền thuê luật sư cãi nhau với nó ko đã!! hay lại bị kiện lại lun thì bán nhà ko đủ trả nó 😃
tienlagi944
ĐẠI BÀNG
11 năm
ấy za! 21 triệu đô! có nhiều quá ko? vì cái icon clock??
@tienlagi944 icon thụy sĩ đó nghen bác 😁
App sáng tạo ghê , đi ăn trộm thiết kế của người ta đến 90% , bị kiện rồi mới chịu trả tiền . Sáng tạo là đây ,dẫn đầu công nghệ 😃 nay còn đâu

Sent from my LG-F160L using Tinhte.vn
Titalas
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuanmeo991 Lại 1 thằng Android nguy hiểm =))))))
@amv8vantage719 Bị người ta bám đuôi riết rồi thì cũng phải bám đuôi lại chứ sao, chứ mấy hãng khác muốn bám đuôi Apple hoài coi sao đc.

PS: nếu như Apple không ra cái iPad 1 thì đố thằng nào dám vào thời điểm đó dám ra cái tablet 7inch. Vậy trường hợp này ai bám đuôi ai nhỉ?
saidadaki
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuanmeo991 nóii ko suy nghĩ à. cái icon đồng hồ thì sáng tạo cái nỗi j hả cha nội. đẹp thì dùng chứ sáng tạo gì cái hình ảnh đồng hồ. ngu dễ sợ.[/quote]
Công nhận cái đồng hồ mới nhìn đẹp ghê !

Mà cái đẹp ai mà chả thích, ...thích thì xin...
xin hỏng cho thì mượn... mượn hỏng được thì ....copy,
copy bị phát hiện ...thì xin lỗi và bồi thường 😁

Cái chiêu này, các Đại Gia ở VN mình,thường dùng để cua gái nè !
Đúng là có nhiều tiền thích thật :D
21tr không phải là một số tiền quá lớn với Apple
nhưng lại thêm một thứ mà không phải của Apple sáng tạo ra nhưng mà nhiều phần tử vẫn chày cối này nọ 😁
d7293
CAO CẤP
11 năm
@eltitus Chứng tỏ 1 điều là Apple đã hết sáng tạo....
@eltitus Dù apple có giàu thì 21 triệu vẫn là 1 con số lớn, con số đó đủ để trả lương cho đám thiết kế của apple trong vài năm. Mà chỉ cần 1 thằng thiết kế trong vài tháng cũng dư sức tạo ra 1 cái thiết kế đồng hồ khác cũng đẹp ko kém gì với chi phí rẻ hơn rất nhiều. Túm lại vì lỡ chôm rồi nên mới có giá đó thôi. Bấm bụng mà trả tiền chứ xót lắm đừng giỡn. Táo vốn keo kiệt mà. Còn nhớ vụ nó ra giá bản quyền frand với Motorola chứ, ko dễ gì ăn tiền của nó đâu :D
congtri1991
ĐẠI BÀNG
11 năm
đồng hồ thụy sĩ có khác, thật hay ảo đều mắc vãi :eek:
TuanGT
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nói chung mình đếch phải là họ, nên mình đếch biết họ nghĩ gì hay có chiến lược gì :rolleyes:
boanh86
TÍCH CỰC
11 năm
Mình là Timcook sẽ đuổi thẳng cổ tụi lập trình ra chiếc dồng hồ này. tụi nó đã lám cho apple mất đến 21 triệu. Gặp steve Job là chết tụi lập trình ngay. thời Timcook cứ dễ dãi như thế còn vi phạm dài dài. công ty nào cũng nhắm đến apple mà kiếm tiền hết. tức quá
@boanh86 bạn đúng là rảnh,dở hơi,chuyện thèn apple bên mỹ thế nào mặc kệ nhà nó chứ có liên quan đến kinh tế nhà bạn đâu mà bạn tức
@boanh86 Thế bác mới không phải là Timcook. Bác đầu tư vào Apple nhiều không?

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
hai.phan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@boanh86 Vãi hàng thằng này

Sent from my SAMSUNG-SGH-I317 using Tinhte.vn
@boanh86 Ko phải lập trình viên muốn chọn hình nào là cho vào đâu bạn àk
Ăn cắp vặt tý mà nộp gớm nhỉ ^^
@Canon100is Vặt là vặt thế nào sản xuất bnhiu điện thoại bán ra mừ vật
Thế cái 4 góc bo tròn kiện thằng sam ko vặt mà nó thiệt đạm thế

Sent from my Q-Smart S18 using Tinhte.vn

Xu hướng