Bản cập nhật Windows Phone 8.1 GDR1 sắp hoàn tất, sẽ đi vào giai đoạn RTM trong tuần này?

Duy Luân
8/7/2014 22:19Phản hồi: 181
Bản cập nhật Windows Phone 8.1 GDR1 sắp hoàn tất, sẽ đi vào giai đoạn RTM trong tuần này?

Microsoft đang chuẩn bị cập nhật Windows Phone 8.1 cho các thiết bị hiện tại trong vài tuần nữa, nhưng thực chất phiên bản hệ điều hành này đã được hoàn tất một thời gian. Thứ mà hãng đang tiến hành xây dựng đó là Windows Phone 8.1 GDR1 và theo trang Neowin, phiên bản này cũng đã gần đi vào giai đoạn hoàn thiện. Có khả năng nó sẽ chuyển sang giai đoạn ổn định (Release to Manufacturing - RTM) ngay trong tuần này và những ai tham gia vào chương trình Developer Preview sẽ sớm nhận được bản cập nhật trên thiết bị của họ.

Windows Phone 8.1 GDR1 được cho là sẽ có tính năng sắp xếp các ô Live Tile trên màn hình Start vào nhiều thư mục. Nó không có nhiều cải tiến lớn như Windows Phone 8.1, bù lại bản update GDR1 sẽ tập trung cải tiến những điểm hạn chế còn tồn tại trên nền tảng di động của Microsoft. Sau đó, khi bản GDR2 ra mắt vào cuối năm nay, hệ điều hành này sẽ hỗ trợ các thiết bị sử dụng màn hình độ phân giải cao hơn Full-HD, như Quad-HD chẳng hạn, cùng vi xử lý Snapdragon 805.

Nguồn: Neowin
181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang dùng 630 nên ko phải nghĩ 😃
@HoangThuongGiaLam 8.1 trên 630 chưa phải là bản hoàn thiện đâu, đợt này update tiếp nhé bác
@thanhprotnvn Đã update lên Cygan rùi
kjeuphong
ĐẠI BÀNG
10 năm
ổn định là tốt
@kjeuphong window phone thua iOS đến 3 năm .
cọt ta na chưa hoàn hảo lắm, chắc ít năm nữa mới ra thêm ngôn ngữ khác ngoài tiếng anh
nmtinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chậm chạm thế này thì mong sao vượt nổi IOS với Android
AnhTV.
TÍCH CỰC
10 năm
@nmtinh Vượt bằng niềm tin 😁
minh sp c
TÍCH CỰC
10 năm
@nmtinh chưa biết đc
đợi cái đt cảm biên gì gì 3d mà k chạm đó ra đã
đag hóng dù k có lúa
HaiYuichi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Khá hài lòng với bản DP 8.1 treen 1520! 😁
top11 là lý do duy nhất mình còn vương vấn với Ip
mong mãi w.p chả có đc fb chính chủ 😔(
@fernandopham Chắc bạn và 1 số ng khác sử dụng đt chỉ để lên facebook
@fernandopham Mình đang dùng cả 2 Android và WP, Không thấy sự khác biết mấy về FB
@theviyoung mình còn làm 1 số việc nữa nhưng thấy tù quá, cùng chỗ làm 5 ông chơi top11 mà có mình mình dùng lumia
dùng con 630 chạy w8.1 , khá ngon 😃
lnminh58
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình dùng thử ios, android, wp, va bb10 thì nhận thấy wp dùng khá ổn định, không như android dùng một thời gian khá giật lag. Còn ios thì tối ưu tốt rồi nhưng giao diện ai cũng như ai nên không thích lắm.
Còn WP thì mới lạ khác biệt với live tiles thứ mình cần nhất cộng với hình nền hiện lên live tiles cũng khá đẹp. Có một số app cơ bản chính chủ nữa thì ổn. Bản thân điện thoại thì mình nghĩ không cần mấy cái app quá cầu kỳ làm gì.
BB thì giao diện gần với android nhìn hoài chán chán.
J_Tuan
CAO CẤP
10 năm
@ragefighter Với riêng tui là thế. Cứ cho nhu cầu game của tôi không lớn bằng bạn đi 😃. Hoặc là tôi thích chơi game trên PC, console hơn. Sao cứ phải lấy cái kho game hay app ra hù người khác thế nhỉ? Cuộc sống của bạn chỉ có game phải không ? Và bạn mua một chiếc đt hay 1 máy chơi game ?

Số tiền tôi mua một chiếc đt windowphone thừa sức đủ cho tôi mua một chiếc đt android. Nhưng tôi ko chọn, tiền của tôi việc quái gì bạn phải lo

Nếu để chơi game tôi sẽ tậu thêm một em nexus 7 , hay nvidia shield. Còn trên đt, game với tôi chỉ là thứ để giết thời gian. Màn hình quá nhỏ, dung lượng pin hẻo, chưa kể còn dễ mất hứng vì tin nhắn hay cuộc gọi đến

Bạn cứ ôm lấy đống game trên chiếc đt của bạn đi nhé !
@J_Tuan - Điện thoại vẫn là điện thoại. nó phục vụ game vừa đủ. chụp ảnh vừa đủ không ngon như máy ảnh. mổi thứ một ít. đang dùng con 925 và chả có gì phàn nàn. tôi đồng ý quan điểm của bạn. đơn giản phục vụ nhu cầu đủ là được. còn nhắm vào mục đích game thì mua máy chơi game. còn muốn toàn diện đều có thì mua đt. không phải game trên đt là tốt. chụp hình là ngon. pin khỏe. đơn giản nó vẫn là đt. chỉ phục vụ đủ nhu cầu. nó là dạng tổng hợp. còn muốn chuyên về 1 lĩnh vực nào thì mua riêng 😁 muốn chụp thì mua máy ảnh. chứ đừng chê cam đt chụp không đẹp. đúng không bác :D
@J_Tuan Quả thật chơi game trên điện thoại chỉ giết thời gian, tốn pin suốt ngày lo sạc, trải nghiệm không thật sự thoải mái. Nếu là Fan của game thì nên chiến trên máy tính!
Vampire_Pro
ĐẠI BÀNG
10 năm
@J_Tuan 😁, mua đt về phục vụ nghe gọi, kết nối di động thôi. Đồng ý với bác, game di động có hay mấy cũng chỉ để giết thời gian, có máu game thủ thì làm hẳn 1 dàn về chơi game pc khủng hay mua 1 cái console về bấm. Chưa kể mấy game di động bh hay làm kiểu ép người chơi phải chơi nhiều mới ngon, hoặc không muốn chơi nhiều mà vẫn ngon thì phải nôn tiền ra. Mình thấy chơi game trên pc là ngon nhất, chơi thì chơi nghỉ thì nghỉ, lâu lâu vẫn cứ khủng như thường :p
Tốc độ cập nhật thế này là ổn rồi, mình biết đầy bác xài android đang chết thèm vì máy vẫn đang ở bản 2.3.6 =))
@tinhcmnte chíp mà yếu thì ko ngang cơ đâu bác? kêu chip chip đi
@gagalovegood Ai kêu bạn mua sony? kiếm mua nexus hoặc các hang nhiều người xài. Còn ko tự lên xda tìm? lười quá. vậy bạn có xem mấy con lumia 900 đắp chiếu trong khi s1 có cơ hội thứ 2 là lên 4.4.2 đấy. Sau khi hết hạn update thì 520 hay 525 ngồi ngắm cảnh ah? Đừng giả vờ nói câu màn.
@ragefighter Vậy ai kêu mua Lumia 800 =)) Sao không mua 920 đi. Xda có rom cho con U thì tui cũng đã không hỏi bạn =))
Nói chung là WP rất đồng bộ trong việc cập nhật. Tất cả các máy xài WP7 nhân Windows CE đều không lên được WP8. Còn máy nào xài WP8 nhân Windows NT đều lên được WP8.1 WP9. Còn ăn roi thì sao? Con lên được con không phụ thuộc vào quá trời thứ nào là Hãng sản xuất, rồi dòng máy nào v.v không có đồng bộ và công bằng như WP. Giờ tui thích Sony tui mua chứ mấy con Nexus xấu ve kêu tui không thích cũng bắt tui mua để được update hả?
Bởi vậy nên bạn đừng có chê 800, 900 không được cập nhật trong khi bên ăn roi một lượng cực kỳ lớn các máy end user bị hãng và gg bỏ rơi. Rồi đâu phải máy nào cũng có rom cho bạn? Mà có có đi nữa chưa chắc đã chạy ổn định, lỗi tùm lum cũng có. Nói chung bạn không thích WP thì ko hiểu là vào gây war để làm gì? Toppic nào của WP cũng thấy bạn vào gây lộn. Rảnh quá hok có gì làm hả? Cái nào cũng có cái hay mà thím dìm WP ghê quá.
@gagalovegood Bạn nói chuyện mắc cười, sony lười update đó là chuyện sony? chứ google có cấm cập nhật os không? 900 hay 920 là do ms không cho cập nhật chứ liên quan nokia àh?.
Đừng đổ thừa nhân ce cái going gì? sao HD2 vẫn khả năng cài chạy được wp8. Chẳng lẽ chính ms còn thua dev xda àh? nếu ms kém thế thì dẹp khỏi làm ós chi cho mất công.

Android là do oem lười being thì chẳng lẽ google dí sung vào đầu bắt buộc lên àh? thích cập nhật lẹ mua dòng nexus, thích được nhiều tính năng của hang oem thì mua hang oem. Quá nhiều lựa chọn.

Thì lỗi đó của sony qua mà mang sony việc lười update. Chẳng lẽ google dí sung vào đầu sony rồi ép phải update àh? google sao control vụ oem được. Cái gì cũng có giá của nó thôi.

Các máy android bị bỏ rơi là do oem bỏ rơi chứ google không bỏ rơi vì các máy đủ điều kiện nâng cấp không phải đổi nhân CE hay đòi cấu hình khủng gì cả. Oem làm being thì mang oem chứ ko phải lỗi android hay google.

Mà cho dù oem lười update nhưng với các dòng phổ biến thì xda có đầy rom update. Ai biểu bạn mua máy không public thì rang mà chịu cũng như MS các máy lumia 800 hay 900 cho lên 7.8 còn ss focus chỉ dung 7.5. Vậy thì do oem hay do dev?. Mình mới nói thích được và luôn update thì cứ dòng public hay nexus mà chiến đảm bào luôn được update đến ngày máy hỏng như S1 lên 4.4.2. Còn wp mà nhà sản xuất không support thì ngồi mà nhăng rang ra.

Gì mà dìm? chính fan wp ảo tưởng cứ thích mang android ra so nào là chê android update chậm, vậy sao không so sánh là s1 còn lên 4.4.2 dù cổ lổ sỉ trong khi lumia900 mới ra gần đây mà ngồi nhìn? So sánh phải công bang và đầy đủ chứ, so sánh ăn gian vậy thì sao mình ko nói?.

Cứ như wp thì focus cấu hình y chang lumia800 hay 900 nhưng sao chỉ dung 7.5 còn 2 em kia lên 7.8? vậy thì cũng có gì tốt lành? hang bán thì hổ trợ bán xong bỏ rơi, vậy tốt gì hơn ai?.
Đang hóng Cyan mà nghe tin này xong thôi k cần hóng nữa, lên Pre GDR1 lun kaka. Sắn chúc mừng ae 8x luôn, cứ Pre khỏi cần 8.1 HTC Official 😃
mong cho ngay nhan ban cap nhạt chinh thúc.
:p:pdev không cần hóng final
Hu hu 😔 Em muốn được dùng Cyan Official, không phải preview
@hypous klq hình như e có thấy bác bán con 630
@tinhcmnte Bán xong rồi, giờ đang dùng 1020
@hypous bác có tác phẩm nào chưa ... cũng mê em 1020 mà sợ pin yếu . bữa xài z1 chụp chán quá
phuctran17
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tinhcmnte 1020 chụp mê lắm bác à, có điều chụp hơi chậm, nhưng tự an ủi là chụp chậm cho hình đẹp, :v xài 1020 thì được cái thiết kế, chụp ảnh, fb, mạng, còn game thì k quan tâm, mặc dù chơi game k lag nhưng PIN yếu 😆
Mong google làm cái app youtube cho wp là được rồi
xuanhong95
ĐẠI BÀNG
10 năm

ko phải. Wp8 là đc lên hết
Chả biết có lq ko, nhưng rờ ti em trong tuần này...:eek:
bước thật chậm 😁
@quanghuyit Để quên một người :D đằng sau dĩ vãng chưa phai nhòa :D
- WP 8.1 và WP GDR1 là sao nhỉ? tức là bản chính thức của WP 8.1 à ? mình không hiểu lắm.. còn nữa. không có cải tiến nhiều như 8.1? thế là bản này hoàn toàn khác 8.1 và bớt bỏ đi 1 số tính năng của WP 8.1? ai giải thích hộ mình phần này 😕
@Lỳ Collection thì gdr1 là update cải tiến một số thứ, giống mấy bản update trên win thui.
Không cải tiến nhiều do nó là 1 bản update nhỏ, bổ sung chứ ko bỏ đi nhé
@unbreakheart - À. tóm lại bản chính thức của WP 8.1 😁 mình cứ tưởng nó khác :D cũng nghĩ là update từ 8.1 thôi. nhưng đọc xuống thấy không có nhiều cãi tiến thì hơi nghi ngờ :D cảm ơn bác :D
@Lỳ Collection GDR1 là bản tiếp theo của 8.1 đó bạn
không cải tiến nhiều ý nói là nó không thay đổi nhiều như 8 lên 8.1
@Lỳ Collection Gdr là bản nâng cấp thêm tính năng, chứ không phải bản cập nhật sửa lỗi thông thường, một năm ngoài bản cập nhật lớn , MS sẽ cập nhật thêm tính năng cho wp bằng bản GDR để người dùng sớm có thêm nhiều tiện ích và cũng đỡ nhàm chán,
@trongvongbankinh Thế bản 895 của mình đã chính thức chưa ta @@.. đuôi của phiên bản hệ điều hành ấy..

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019