Cảm nhận về nhớt shell ax5 vs celtex 15-40

kimson2014
11/4/2014 10:22Phản hồi: 199
199 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cá nhân mình thấy shell ax 5 ngon hơn caltex 15-40. Caltex chạy xe cứ rần rần ko êm dịu như ax5
sao ko ai xài thử Valvoline 4t Premium nhỉ ? nhớt này mình thay cho con wave tầu của chị mình chạy bốc êm ko ì.
http://www.valvolinecummins.com/Products-Details.asp?PID=11
@KuDo1908 dưới 100k thì nó là nhất rồi đó bạn 😃
@KuDo1908 wave tầu xài nhớt này phí wá k, trong khi đó bác đi thay mà k tự trải nghiệm.
@lethanhthu48 tính chi phí trên 1000km thì cũng bằng caltex thôi bác, dc cái đi lâu hơn 😃
Nghe bác T2k nói có ENEOS Nhật nên định mua cho xe wave của bà chị xài thử vì sắp tới mùa mưa rồi. Thay nhớt rẻ chút kẻo ngập lại tiếc. Mà ENEOS và caltex đều là bán tổng hợp phải không bác? Nếu chạy phố không thì có chỉ cần dùng 2 hãng này là đủ chứ có dùng vavoline gì đó mà bác kia giới thiệu không?
@mycloud2010 Eneos 20w40 là bán tổng hợp, còn caltex toàn bộ ở VN là khoáng hết 😃
Eneos nghe nói là hàng khuyên dùng của LEXUS, nhưng ở HN không thấy ai bán. Bán tổng hợp mà có 7-80k, rẻ nhỉ
@ThanHoaiAnh hôm bữa gọi hỏi nhà phân phối Eneos, hỏi mua lẻ, tụi nó bảo ra mấy cửa hàng j đó, hỏi giá thì lúc đó tụi sale đi hết rồi nó bảo ko rành, nhưng để lại cho đại lý giá sỉ cỡ 65k thôi à, ko bít bên ngoài bán lên bao nhiêu nữa 😃
Ở Mãximart thấy có bán. Giá chắc tầm 70-80k. Chỉ sợ hàng giả thôi.
@mycloud2010 eneos chắc ko có đâu bạn ơi, nó còn ít dc biết tới hơn cả Caltex nữa đó 😃
phunm
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mycloud2010 Maximax chỗ nào vậy You. mà ko biết Trường Kỳ có bán loại này ko
@phunm trước thì có, còn giờ thì ko rõ lắm, vì dẹp bán online rồi, muốn biết phải gọi hỏi 😁

gần 1 năm trước
https://www.nhattao.com/threads/cua-hang-dau-nhot-oto-xe-may-truong-ky-oil-26-thai-phien.2228854/

NIPPON OIL
ENEOS XE SỐ(20W-40):70.000đ/0.8l,80.000đ/1l
ENEOS XE GA (10W-30):80.000đ/0.8l,90.000đ/1l
@phunm Ở Cộng Hòa mình thấy có. Bác hỏi quầy nhớt xe là họ chỉ?.Còn 3/2 không rõ.

Mà nhớt bán tổng hợp có gì hay hơn nhớt khoáng caltex không nhỉ?
Edit: bổ sung thêm tấm hình năm ngoái chụp.
vietrung
TÍCH CỰC
10 năm
@mycloud2010 maximart 3/2 có bán loại này nhg ko nhớ giá bao nhiu...
Mximart Cần Thơ 70k/lít, xài 4 bình rồi, không biết có hơn mấy loại khác không nhưng thấy rẻ nên xài cho kinh tế.
@t2k mình thì chỉ thích nhớt loãng, trước có xài caltex 20w50 mà ỳ, nóng máy nên qua eneos cho thoáng máy. Đang đợi nhớt idemitsu 10w30 MA phân phối ở Cần Thơ nè.
@Ngo thanh hai joseph chắc bác chỉ chạy vòng vòng ko đi đâu xa 😁
@t2k đi lẫn về 120km trong ngày vẫn dùng nhớt 40 thôi, mình đi Xbike, thích ưu điểm nhớt loãng nên không dùng nhớt 50.
@Ngo thanh hai joseph Mình tưởng ae x bike chạy havoline nhiều chứ. Nếu thực chạy được 2000 rồi hẵng thay thì tốt rồi. Mình chạy nội ô kẹt xe nên chắc nhớt loãng là ổn rồi.
Lâu lâu mát phát thôi còn ngoài lộ 60 70 là đc rồi, mấy xe máy phổ thông xe nào củng ảo hết á chỉ là ít hay nhiều thôi, xe mới ít ảo hơn xe cũ tí:-D
Đi xa mới thấy vì sao phải dùng nhớt 50, còn nếu thấy nặng máy wá thì làm theo cách này thử xem lấy khoảng 200ml nhớt 15w40 trộn với 600ml nhớt 20w50 đảm bảo bạn sẽ hài lòng ngay và luôn:-D
inanhthuq
ĐẠI BÀNG
10 năm
ở Ninh Bình or Nam Định chỗ nào bán thế mấy bác
Eneos ấy
Ai trộn thì cứ trộn, mình ko bít thành phần phụ gia của mỗi loại nhớt thế nào hết, lỡ trộn vô nó phản ứng nhau ra những chất mới hại động cơ cũng ko bít dc. Tóm lại là ko nên trộn 😃
@t2k ở SG có chỗ nào chuyên Caltex ko bác? thấy bác Linh ở HN có bán chai Caltex tổng hợp 100% cho tay ga "Havoline Fully Synthetic SAE 5W30 API SN" ko biết trong đây có ko nữa
vietrung
TÍCH CỰC
10 năm
@MinhDaiHT Qua Hồng Thịnh 77 Ng Kim Q10 là đại lý caltex hỏi thử...
Tốt nhất là caltex 15w40 trộn 20w50 dù gì thì cùng loại. Mình chưa mua đc caltex 15w40 nhưng đã trộn sẵn caltex 20w50 với pw1 để trong lọ time mà chưa thấy vẩn đục hay kết tủa gì.lúc trước trộn thử 1b đi ok.nói chung trộn nhớt để khắc phục nặng máy của nhớt 50 nhưng vẫn đảm bảo đi xa êm ái.
autumnman
TÍCH CỰC
10 năm
cái này mới à nha o_O dù trộn bên ngoài ko ảnh hưởng gì nhưng khi vào cục máy nhớt nó bị làm nóng, bị đốt cháy các kiểu thì đặc tính hoá học với vật lý nó lại biến đổi... các bác trộn nhớt rồi cho em cái rì viu ở 2000 km với 😁
phisonu4
ĐẠI BÀNG
10 năm
trộn rồi sài oke...!!!! = dầu gốc khoáng + phụ gia (a.b.c.......) ra dầu bán tổng hợp.Chỉ bảo đãm như lethanhthu48 đã nói
autumnman
TÍCH CỰC
10 năm
@phisonu4 oạch. dầu bán tổng hợp dễ chế vậy sao bác 😁 e vẫn cứ sợ về lâu về dài :p
Dầu nhớt có tính tương thích nên hòa trộn với nhau đc, về cơ bản thì dd sau khi trộn sẽ k đc như ban đầu nhưng có thể khắc phục đc điểm yếu như nhớt qúa loãng hoặc qúa đặc...lưu ý trộn nhớt cùng loại vd nhớt MA với nhau,k đc trộn MB với MA...mình đã dùng và thấy rất oke,ae ai còn băn khoăn thì cứ thử và trải nghiệm:-D
autumnman
TÍCH CỰC
10 năm
@lethanhthu48 ok thank bác 😁 để mấy hôm nữa mua Caltex 40 với caltex 50 trộn xem, cùng MA2 :D
@autumnman Bác cứ thử, nhưng theo em nó cũng vậy thôi, chỉ tốn công vô ích, có chăng thì là tâm lý tốt hơn khi trộn thì có, còn thực tế chả khác j đáng kể.
linh05
TÍCH CỰC
10 năm
@autumnman Trộn đi thử cho biết thôi bạn ah.
Mình vừa thay Valvoline premium 20w40 về. 135k. Nghe là bán tổng hợp mà k hiểu sao cảm giác có độ trễ ga lớn và vào số khá sượng chứ ko nhẹ như dầu hãng. Xe đi đc 1300km
@ThanHoaiAnh mới đi 1300km còn roda mà đổ nhớt này làm gì , qua 3k muốn đổ gì thì đổ .
@bonebone999999 Hix tại đi dầu hãng thấy tệ quá, không ngờ đổ vào cái này còn tệ hơn. Thế tầm bao nhiêu thì thay nữa nhỉ?
@ThanHoaiAnh Do xe bạn còn mới quá nên đổ nhớt gì cũng vậy thôi , mình lúc mới mua xe cũng vậy đổ tứ tung loại . Chạy nhớt hãng đi tầm 3k rồi muốn đổ nhớt gì thì đổ .
Mọi người cho mình hỏi, ms mua đc e wave rsx fi đag roda, đi tầm bao nhiêu km thì thay nhớt ngoài và thay loại nào cho xe mới. Thanks mn.
@duythangth Cá nhân mình thì trong thời kỉ rodai nên đi nhớt hãng (vì nhớt hãng rất loãng thích hợp cho thời kỳ rodai xe)
Qua thời kỳ rodai thì nên dùng havoline cextel 15-40w chai xám nắp đỏ dù ko dc bốc bằng castrol nhưng nó đáp ứng dc cho mình 2 nhu cầu mát máy êm xe
Đó là ý kiến cá nhân của mình có gì sai sót mong ae bỏ qua

Gửi từ GT-S5360 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@kimson2014 thanks bạn nha. Mà đy tầm bao nhiêu km thỳ thay nhớt ngoài đc nhỉ?
@duythangth Thời kỳ rodai nếu kĩ thì 1500km kĩ nữa thì 2000km còn bt thì chỉ 1000km thôi

Gửi từ GT-S5360 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@kimson2014 0k. Thanks bạn.
chưa thử Sell nhưng đã thử castrol và caltex 15w-40 rồi
Khen caltex dữ quá nhưng mình đổ caltex 15w40 thấy có gì đâu nhỉ, mới thay lại shell ax5 ko có sự khác biệt cho lắm
autumnman
TÍCH CỰC
10 năm
@Communism có khi tùy máy bác ạ, ko phải máy nào cũng ưa 1 nhớt... thế thì đã ko có nhiều hãng nhớt 😁 với cả loại 15 - 40 đi trời nóng gằn máy đó bác, thích hợp với vùng lạnh hơn. Hôm nọ buổi trưa e đi khá gằn, chiều về gặp cơn mưa, máy mát thấy êm lạ :D
Em đi Ex, 1 ngày đì tầm 20km tốc độ tầm 30>>60. Cần nhớt im máy và mát máy
Các Bác cho em hỏi nên dùng nhớt nào ạ
vietrung
TÍCH CỰC
10 năm
@sadec1 bác thử vavoline hoặc top1 thử xem...
linh05
TÍCH CỰC
10 năm
- Đà Lạt có điểm bán Caltex thì thời gian tới bạn tìm mua là có, vì loại này mới ra được gần 1 tháng

- Nhớt bán tổng hợp này có cả sản phẩm cho xe ga và xe số. Bác nào ở Hà Nội thì có thể xem chi tiết thông tin sản phẩm, giá cả, nơi bán tại link: http://tinyurl.com/caltex-vietnam

- Giá loại xe số 0,8L loại này là 83k và xe ga là 93k. Giá chỗ mình luôn rẻ hơn 12-18k tùy s/p so với cửa hàng vì bên mình nhập trực tiếp từ nhà phân phối và ít chi phí trung gian nhất 😃
autumnman
TÍCH CỰC
10 năm
@linh05 vâng thế loại này bao nhiêu km phải thay hả bác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019