Chi tiết về Jailbreak Windows RT

vuhai6
20/2/2013 17:27Phản hồi: 109
Chi tiết về Jailbreak Windows RT
-Winrt jailbreak.png
Cách đây không lâu chúng ta có nghe về việc Windows RT đã có thể Jailbreak (Jb) và chạy các phần mềm nguồn ngoài, không cần phụ thuộc vào Store cũng như không cần phải hỗ trợ Metro UI. Thực tế thì lại có nhiều người lại hiểu nhầm là việc Jb sẽ giúp Windows RT chạy được các phần mềm của Windows thường (Windows x86 hay Windows Pro). Về bản chất thì quan niệm này là sai, Jb xong chỉ giúp chúng ta có thể cài phần mềm thoải mái hơn thôi. Phần mềm cài vào phải được phát triển cho Windows RT, hiện tại người ta thường chuyển mã các phần mềm mã nguồn mở của Windows thường sang Windows RT, việc chuyển mã giúp các phần mềm đó có thể chạy trên nền tảng ARM.

Không Jailbreak thì không chạy được phần mềm cài từ ngoài vào!
win rt - 00.jpg

Loạt bài về Windows RT:
  1. [Windows 8] Trả lời những thắc mắc của người dùng về Windows RT
  2. [WinRT] Thủ thuật tạo USB Recovery, thiết lập sao lưu dữ liệu
  3. Chi tiết về Jailbreak Windows RT
  4. Phần mềm cho Windows RT
Tại sao lại chỉ chuyển mã các phần mềm mã nguồn mở? Photoshop, Firefox, Chrome… thì sao? -> Trả lời: muốn chuyển mã thì chúng ta cần mã nguồn của phần mềm, do đó chỉ có phần mềm mở mới cho chúng ta mã nguồn của nó mà thôi. Photoshop, Firefox hay Chrome thì đành đợi chính chủ tự chuyển qua vậy. Tất nhiên, việc chuyển mã để chạy được trên Windows RT đã có người khác giúp bạn, đoạn này chỉ đơn giản là giải thích cho bạn hiểu bản chất mà thôi. Tham khảo thêm: Desktop apps ported to Windows RT.

Quay lại vấn đề chính của bài này, đó chính là Jailbreak Windows RT và lợi ích cụ thể của nó. Ngay dưới đây mình sẽ trình bày cách Jb chi tiết và một số ứng dụng thực tiễn. Nhưng trước khi làm thì tốt nhất là bạn nên tạo một USB Recovery để phòng ngừa bất chắc, tham khảo:
I. Cách Jb chi tiết

Tham khảo link gốc: RT Jailbreak Tool.

Lưu ý đầu tiên là người ta yêu cầu máy bạn đã update hết các bản cập nhật của Windows, tuy nhiên kinh nghiệm thực tế của mình lại không vậy. Sau vài lần thử Jb mà không được thì mình đã Refresh máy thì lại Jb được. Tức là trong các bản cập nhật của Windows RT gần đây đã sửa lỗi và không cho Jb nữa. Nếu bạn cũng Jb hoài mà không được như mình thì cũng nên Refresh lại máy để thử.
win rt - 01.jpg

Để bắt đầu Jb thì cần vào link gốc ở trên tải tool về, không thì click vào link sau cũng được. Tải về và giải nén ra được thư mục RT_Jailbreak-xxx trong đó có file tên runExploit: Download RT Jailbreak Tool.

Restart lại máy, sau đó vào màn hình Desktop và đợi 2 phút. Tiếp theo nhấp đúp vào file runExploit để bắt đầu, một cửa sổ mới hiện ra như hình dưới đây:

win rt - 02.jpg

Nhập vào R để bắt đầu “Run Jailbreak”. Máy sẽ tự chạy và lần lượt hiện ra 2 thông báo. Thông báo đầu tiên kéo dài trong 2 phút thì thông báo thứ 2 mới hiện ra. Máy vẫn tự thực hiện và bạn không phải làm gì cả. Tuy nhiên nếu cái thông báo thứ 2 đã hiện ra hơn 10 phút rồi mà vẫn chưa có chuyện gì xảy ra thì tức là máy bạn không Jb được và lúc đó hãy thử Refresh máy lại như mình đã nói ở trên. Và sau đó thử Jb lại.

win rt - 03.jpg

Nếu trong cửa sổ hiện ra cái thông báo như hình dưới thì chúc mừng, máy bạn đã có thể Jb được rồi. Lúc này bạn cần nhấn vào phím Volume – (giảm volume), nhấn 1 cái rồi nhả ra, đợi 1 – 2s là xong. Cửa sổ sẽ tự động đóng lại.

Quảng cáo

win rt - 04.jpg

Vì tình trạng Jailbreak sẽ bị mất mỗi khi bạn khởi động lại máy nên bạn cần làm thêm 1 động tác nữa để RT Jailbreak Tool tự chạy mỗi khi khởi động lại máy. Bây giờ lại nhấp đúp vào runExploit và nhập vào i để “Install to run on boot”.

win rt - 05.jpg

Nếu đến đây đã Jb được mà bạn vẫn còn ấm ức vụ không được update các cập nhật cho máy thì có thể làm như sau: vào System and Security -> Windows Update và chọn Select updates to install. Lúc này bạn sẽ được quyền chọn từng phần update một và cài vào. Vấn đề là làm sao biết cái update nào làm mất Jailbreak? Để trả lời thì cần thử từng update 1 -> restart -> xem tình trạng Jb -> đến lúc nào đó JB bị mất thì bạn đã có thể biết đâu là nguyên nhân. Mình thì chưa rảnh để làm chuyện này nên cũng chưa có câu trả lời cụ thể _._!

win rt - 06.jpg

II. Một vài ứng dụng thực tế

Quảng cáo

Jailbreak xong rồi thì giờ làm gì với nó? Tất nhiên là cài phần mềm rồi. Tuy nhiên bài viết này mình muốn tập trung vào phần Jailbreak, vì thế phần phần mềm sẽ được dành để nói nhiều hơn trong bài viết tiếp theo. Ở đây xin chia sẻ phần mềm gõ tiếng Việt – Unikey 3.62, phần mềm này đã được chuyển mã (port) để có thể chạy được trên Windows RT. Tuy nhiên không phải lúc nào cũng gõ tiếng Việt được, lúc gõ được lúc không, rất may là trong Office thì bộ gõ này hoạt động tốt.

Link tải: Unikey 3.62 cho WinRT. Tải về, giải nén và dùng, ko cần làm gì cả.

win rt - 07.jpg

Tiếp theo là 1 công cụ khá hữu ích, giúp bạn kích hoạt flash cho các website, trên IE Metro. Truy cập trực tiếp vào link gốc ở dưới đây, tải về bản mới nhất và cài đặt. Link: EnableFlash for Windows 8 (RT w/JailBreak). Nếu máy có hỏi như dưới đây thì nhập vào Y

win rt - 08.jpg
109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

như iOS mới ra đã bị JB
@J_Android Mình để ý thấy cái ông này topic nào cũng nhảy vào cho có rồi cmt nhạt nhẽo k thể tả để kiếm post =,.=
Cái bản Windows Rt này có khi lập trình viên dùng thích hợp hơn là người dùng thông thường, chúng ta tốt nhất sài bản Prô
amida79
ĐẠI BÀNG
11 năm
@QuangThai06 PRo thì thoải mái hả bạn
@QuangThai06 ý bạn là gì mình không hiểu..???? :rolleyes:
Một yếu tố nữa để cân nhắc mua Surface RT không nè
hè hè......jb nhưng vẩn còn quá ít ứng dụng...
DemBuonSG
ĐẠI BÀNG
11 năm
đang tính mua su rt mà nản nhất vụ không cài được ứng dung này
có jb rồi ak...chưa có máy
tam1104
ĐẠI BÀNG
11 năm
surface RT sài dc flash là lợi thế so với ipad. Android ko biết có xem dc flash ko? ae vào trả lời giúp vì mình chưa sài android bao giờ !
@tam1104 Flash vô tư cho android với cấu hình chíp amrv7 1ghz trở lên với ram 512mb trở lên , dưới thì hơi lag

Sent from my LG-SU760 using Tinhte.vn
@tam1104 Mình dùng Nexus 7 mặc định ko dùng flash nhưng mình vẫn dùng được và coi phim online hằng ngày. Nhưng các hãng bỏ flash là rất đúng vì máy mình pin tầm 8h mà bật flash coi phim thì pin tầm 5h thôi. Ngốn pin kinh khủng.
@tam1104 android vẫn xem được flash.
Nếu bạn dùng tablet cho công việc RT hack đưọc như thế này rất đáng mua hơn tablet android. có nhiều thứ như cổng FULL USB, có thể xài chuột thoải mái office tuyệt vời ko phải lo.
hoacuclon
TÍCH CỰC
11 năm
@tam1104 từ bản 4.1 hình như là k dùng đc flash nữa (nhưng tải file apk về cài vào vẫn đc hay sao á)
cũng có nhiều cái để vọc 😃 bài sau sẽ nói về những cái để vọc 😃
ngon rồi nhưng ng dùng giờ đâu chịu bỏ công sức ra để mua bực thêm phức tạp làm gì khi ko fai ai cũng có thời gian
Win RT ứng dụng chán

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
không có 3g thì coi như vất rùi 😔
Ủa, mình update phà phà, JB bình thường mà.
@noobvn2105 bạn dùng máy nào? mình dùng surface rt thì ko dc.
@vuhai6 Tất nhiên là mình dùng RT rồi. chỉ refresh duy nhất 1 lần khi test xóa app trong WindowsApps, mà cũng lâu rồi, trước khi có JB. Ngay cả bản Update FW mới nhất cũng k fix lỗi nữa mà.
@noobvn2105 để mình quởn mình update lại thử 😁
@vuhai6 Mình cũng update full rồi mới JB. 1 phát ăn ngay 😃 Mình SF RT 64G
@vuhai6 Sao minh lam roi ma van khong cai flash dc. tinhte thi van khong dung dc unikey
JB Windownphone nữa thì ngon
bài viết rất cụ thể nhưng đâu có máy để vọc😁
không chạy được phần mềm củ thì windows RT vẫn còn thua IOS hay là android, Windows 8 Pro đê.
chumonhon
ĐẠI BÀNG
11 năm
tuy ko có điều kiện dùng win rt nhưng cá
nhân rất thích các bài của a vuhai6, bài có tâm huyết, bổ ích, chi tiết và rất dễ hiểu nên mình vẫn đọc. Cũng vì a vuhai6 có mấy bài về kindle fire với nook hay nên cũng đã cố sắm một e kindle đấy. Chân thành cảm ơn a vuhai6!
không gì là không thể
Claw
TÍCH CỰC
11 năm
Firefox là open source mà. Mã nguồn của nó luôn được công bố công khai. Người viết bài chắc có nhầm lẫn gì đây.

Sent from my LG-F160K using Tinhte.vn
phongmartin
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Claw mình nghĩ ý chủ tác giả là Firefox và Chrome chắc sẽ được Mozilla và Google phát triển phiên bản cho Windows RT nên thì cứ đợi luôn cho chắc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019