Đại gia đình Onda VI40 - chia sẽ kinh nghiệm và giải đáp mọi thắc mắc

richardnhatvu
3/5/2012 20:25Phản hồi: 1.975
*** Hiện tại trong diễn đàn vẫn chưa có topic nào hỗ trợ cho Onda Vi40 nên mình lập topic này mong các bạn đang sử dụng cùng thảo luận, chia sẻ, giải đáp những thắc mắc về Onda vi40 nhé 😃

* Review Onda Vi40 Elite các bạn có thể tham khảo bài viết sau
http://www.tinhte.vn/threads/1205918/
+ Cảm ơn vì những đóng góp của bạn duongduchieu

* Về firmware

- Onda Vi40 Elite: firmware v1.4 RC3 android 4.0.4 - 14/7/2012
+ Link download: Click Here

- Onda Vi40 Ultimate: firmware android 4.1.1 - 22/10/2012

- Onda Vi40 Dual Core: firmware v2.0 android 4.1.1 - 4/12/2012

- Một số rom CM10 (4.1.2), CM9 (4.0.4) và cách cho dòng máy Elite có thể tham khảo:
+ CM10 - 8/12/2012: Link download (đang test 😃)
+ CM10 - 30/11/2012: Link download (dùng rất ổn)
+ CM10(stable) - 11/10/2012: Link download (bản chuẩn, chưa test)

Quảng cáo

+ CM9 - 8/7/2012: Link download

* Chuẩn bị các thứ cần thiết: thẻ nhớ trong đó nên chép sẳn Root Explorer, tảiirom CM10, Gapps, compatibility zip về và cho vào thẻ nhớ luôn
Cách up lên CM10 đây:
- Đầu tiên up về fw v1.0 truớc link download
- Up xong, vào market tải phần mềm Terminal và SuperUser (nhớ vàoPreferences để update "binary"nhé)
- Tải bộ Recovery về giải nén và chép 3 file vừa giải nén ra vào bộ nhớ máy /sdcard/ nhé
- Mở phần mềm Terminal và gõ các lệnh sau:
su
sh sdcard/install-recovery.sh
sh sdcard/reboot-recovery.sh
- Sau đó máy sẽ tự động reboot vào recovery

Quảng cáo

- Dùng phím "home" để di chuyển xuống, "menu" để di chuyển lên, phím "back" thì là thóat ra, phím "power" là chọn
- Tiến hành "Wipe data", "Wipe cache", rồi xuống mục "Advanced" và "Wipe dalvik", "Wipe battery"
- Thóat ra ngòai, chọn "install zip from sdcard" -> "choose zip from sdcard" chọn "cm10_a10_20120913.zip"
- Tiếp tục -> "choose zip from sdcard" -> chọn "vi40-elite_compatibility_1.2.0.zip"
- Chọn tiếp -> "choose zip from sdcard" -> "gapps-jb-20120726-signed.zip"
- Sau đó back ra chọn "Wipe cache", "Wipe dalvik" rồi "reboot system" và tận huởng 😁

* Cách fix 1 số lỗi khi lên CM10:
1. Lỗi không dùng đuợc USB 3G: lên market tải phần mềm PPP Widget về dùng là ok
2. Lỗi mất phím volume ảo trên màn hình: mod phím cứng của onda thành volume, phím back thành volume up, menu thành volume down. Dùng phần mềm Root Explorer vào theo đường dẫn sau system/usr/keylayout, mở file sun4i-keyboard.kl bằng Text Editor, dòng key 1 sửa BACK thành VOLUME_UP, WAKE thành WAKE_DROPPED, dòng 28 cũng sửa tương tự là VOLUME_DOWN và WAKE_DROPPED, reboot máy lại là ok 😃
3. Lỗi bật màn hình lâu lên: Do mặc định CPU min chỉ có 60MHz nên cực kì tiết kiệm pin ở chế độ chờ (deep sleep) vì thế nên khi mở máy cần khoảng thời gian cho máy khôi phục lại 😃
Nếu muốn máy chạy nhanh hơn các bác vào cài đặt, xuống dưới chọn Performance, mục CPU governor chọn Performance, minimum CPU chọn 300MHz, maximum CPU các bác giử nguyên 1008MHz, dòng Set on boot thì click chọn để máy lưu cài đặt của mình cho mỗi lần khởi động là xong 😃

* Sau khi cài xong CM10, nếu muốn vào lại recovery để up rom mới,... thì có 2 cách:
- Cách 1 là dùng phần mềm Terminal và nhập lệnh
su
sh sdcard/reboot-recovery.sh
- Cách 2 là các bác tắt nguồn rồi giử phím back, sau đó ấn power mở máy, rồi buông power ra nhưng vẫn giử phím back cho đến khi vào recovery nhé
Khi đã lên CM10 rồi các bác up rom khác bằng CWM thì bộ nhớ trong của máy sẽ không bị mất nhưng nhớ backup các ứng dụng đang dùng nhé 😃
- Cách 3 là tắt máy, giữ phím back rồi sau đó ấn nút nguồn để mở máy, khi máy lên màn hình thì thả nút nguồn ra nhưng vẫn giữ phím back cho đến khi vào recovery

*** Về cách up firmware gốc của Onda: cần có
Livesuit - Download Here
Firmware cần up, cáp micro usb và máy 😃

Cách tiến hành:
1. Sao lưu tất cả những dữ liệu quan trọng trên vi40 vào máy tính
2. Cài đặt Livesuite
3. Trong máy, vào phần Cài đặt/Tuỳ chọn nhà phát triển, click chọn Gỡ lỗi USB
4. Giải nén firmware vừa download, xoá tất cả các chữ Tàu trên firmware
5. Mở công cụ LiveSuit.exe, nhấp chuột vào "X" để đóng phần hướng dẫn sử dụng và nhấn vào biểu tượng hình lập phương ở bên góc trái và dẫn đến file image của firmware
6. Hãy tắt nguồn (shutdown) Onda Vi40
7. Bây giờ dùng tay ấn và giữ phím menu trên Vi40 (phím chính giữa trong 3 phím cứng của Vi40)
8. Kết nối Onda Vi40 với máy tính bằng cáp usb. Nếu lần đầu tiên update máy tính chưa nhận được driver của máy tính bảng thì phải vào Device manager (Control Panel -> Administrative Tools -> Computer management ->Device Manager) update lại driver cho máy tính bảng.
9. Trong khi tay vẫn giữ phím menu, hãy ấn vào phím nguồn (power) khoảng 5,6 lần để máy nhận tự nhận driver
10. Trên công cụ Livesuite sẽ xuất hiện 1 bảng thông báo, hãy bấm Yes 2 lần để tiến hành quá trình cài đặt
11. Khi hoàn tất quá trình cài đặt, khởi động lại Vi40 và thiết lập lại ngôn ngữ

* Tổng hợp kinh nghiệm sử dụng Onda Vi40 (sẽ update thường xuyên)

1. Về vấn đề USB 3G: hiện nay máy chỉ tương thích với dòng mobifone e173u-1 và Vinaphone e173u-1 cùng với các USB 3G của Huawei. Để thiết lập sử dụng 3G:
Bước 1 : Vào cài đặt - chọn không dầy và mạng - chon mạng di động
Kế tiếp check vào mục đã bật dữ liệu và chuyển vùng dữ liệu
Bước 2 : chọn vào tên điểm truy cập chọn APN mới
Bước 3 : Ở phần Tên : đặt tùy ý
Ở phần APN :
- Đối với mạng mobiphone đặt m-wap.
- Đối với mạng viettell đặt m-internet.
- Đối với mạng vinaphone đặt 3m-world.
Bước 4 : Lưu lại là xong.

2. Về lỗi Restore firmware về mặc định sau mỗi lần reset là do install app BusyBox chưa đúng, để khắc phục các bạn install theo đường dẫn system/bin nha.

3. Để Full Root các bạn hãy tải BusyBox hay SuperUser về dùng.

4. Tất cả các games của hãng GameLoft các bạn không nên down data trực tiếp về máy để tránh bị các lỗi màu xanh đỏ, hãy down data về máy tính rồi chép sang onda là ok

.........
1.975 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã test hết room , dừng lại ở [CWM ROM] Onda VI40 V1.1 and Jayleo based tương đối lành lặn !!;)
@giamcuibap sau khi nâng firmware máy bạn còn tình trạng bắt sóng wifi yếu không ? máy mình bắt sóng wifi mạnh không thua gì laptop cả
nhaiham
ĐẠI BÀNG
12 năm
@giamcuibap bạn ơi cho mình hỏi bạn dùng onda vi40 bền k bạn, dùng dc k bạn, minh nghe nói dùng lỗi lắm hả bạn,dùng chán lắm hả bạn,giúp mình tư vấn nhé mình định mua teclast a10 hoặc onda vi40
cái này có chổ nào bán bao da ko bạn , ship về mắc wá 😔
@duongduchieu Hình như vẫn chưa có nơi nào bán bao da riêng cho onda vi40 bạn àh, mình mua ở cửa hàng bao da loại 10inch xài cho vi40 nhưng vẫn hơi rộng nên đành phải gia cố bằng keo trong với keo 2mặt cho cố định :(
Thấy ở thegioiso309 đã có bao da riêng cho teclast a10t, hy vọng trong tương lai sẽ có bán bao da riêng cho onda vi40
@duongduchieu Có bao da riêng cho Onda Vi40 luôn. Mình nhờ người quen mua giúp hình như ở ibuy thì phải, giá hơi chát tới 400 ngàn.
Bao da giống như cái này

T2Kd5FXnXaXXXXXXXX_!!322916208.jpg T2PtSFXbNbXXXXXXXX_!!322916208.jpg
@kieng thegioiso309 bán có 350k thôi mà, bên ibuy bán lúc nào cũng mắc hết 😕
Thanks bạn đã lập 2pic này, mình mới mua em này sáng nay lun. Mình mua ở cộng hoà có bao da riêng cho em này lun giá 330k. Để mình up CWM ROM xem sao. Chúc cho box càng đông vui.
@samaka có phải loại này không bạn, nếu đúng mình sẽ mua ngay

nhaiham
ĐẠI BÀNG
12 năm
@richardnhatvu
bạn ơi cho mình hỏi bạn dùng onda vi40 bền k bạn, dùng dc k bạn, minh nghe nói dùng lỗi lắm hả bạn,dùng chán lắm hả bạn,giúp mình tư vấn nhé mình định mua teclast a10 hoặc onda vi40,thanks bạn
@nhaiham Mình dùng cũng được 3tháng rồi, máy chạy vẫn ổn không gặp vấn đề gì cả, lúc trước đi mua máy có cầm xem thử teclast a10t nhưng màn hình tectecst a10t màu sắc không sáng đẹp bằng onda vi40

Gửi từ GT-I9100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
thegioiso309 hả bác ?.?
richardnhatvu ời ,cái link đầu là fw đúng ko ,vậy up fw đâu có cần backup data
còn mấy link dưới là rom thì phải
@duongduchieu cái link đầu là firmware gốc v1.1 trên trang chủ onda, tuy nhiên mặc định là tiếng Tàu và cài sẵn nhiều app Tàu rất khó chịu
3 cái link dưới là bản custom firmware (chỉnh sửa lại) mặc định là tiếng Anh, xóa hẳn hòan tòan các app Tàu, Full market, và sửa 1số lỗi còn sót trên firmware gốc v1.1
Khi up firmware sẽ xóa tòan bộ dữ liệu trong bộ nhớ máy, nếu trên máy có dữ liệu quan trọng thì nên sao chép lại trước khi up firmware
chính nó , vừa ra đó lun ,350k Y_Y ,hôm trước còn tính ship về 13$ x 21k + 90k tiền phí và mất 10 ngày nữa chứ ,hên gê 😁
à còn 3G ở nhà xài MF100 gắn vào xong vô APN ko thấy gì hết 😔 up FW ko bít nó xài đc 3G này ko nữa và wifi bi giờ bắt hơi yếu (chưa up FW nào cả)
@duongduchieu Bạn cứ up firmware Onda VI40 V3 vanilla v1.1 đi, mình đang xài bản này thấy cũng ok, máy mình bắt wifi cũng mạnh.
Còn usb 3g Viettel hình như không hỗ trợ cho android, tốt nhất nên xài các loại usb 3g của huawei hoặc mobifone e173u-1 hay vinaphone e173u-1 đều được. Mình đang xài usb 3g mobifone e173u-1 cho onda vi40, cắm vào chỉnh lại APN rồi là máy tự nhận luôn 😃
Chính xác là nó đó bạn richardnhatvu. Sao mình ko up firmware Jayleo dc nhỉ. Làm theo chủ thớt lúc giữ menu rùi cắm cáp vẫn giữ menu rùi bấm power 5 6 lần thì ko thấy động tĩnh gì cả (có phải chọn file image là boot.img ko bạn), làm theo web slatedroid cũng ko dc lun nó báo lỗi E: can't open /emmc.
@samaka đó là bản CWM ROM nên không cài như firmware được 😁
bạn cứ cài firmware Onda VI40 V3 vanilla v1.1 đi, bản này mình đang xài nên bạn cứ yên tâm.
bản [CWM ROM] Onda VI40 V1.1 and Jayleo based nghe nói bị lỗi bắt wifi kém nên mình cũng chưa thử nửa
Mình đã thử rùi , chổ mình cách wifi router 15m laptop bắt bình thường còn cái vi40 bắt hơi chậm , nên mình dùng laptop phát wifi cho nó thì bắt full sóng ! nói chung con này bắt wifi vẫn còn hơi chậm chút !!! còn các bản room cook thì remove các app tàu nên ok !! vẫn thích về khoản màn hình , đẹp lung linh , loa ok ! cảm ứng mượt , pin thì ok luôn , nói chung với giá này thì cái vi40 tương đối ổn !! còn vấn đề 3G và wifi nữa !!!
@giamcuibap onda vi40 này bắt wifi lúc nhanh lúc chậm thật. Còn 3G thì mình dùng khá ổn, cắm usb 3G vào chừng 10s là xài được ngay.
Các bạn up firmware lên nếu thấy máy có tình trạng sụt pin nhanh hay báo pin không chính xác thì nên cài battery calibration nha, sẽ cải thiện được tình trạng này
@richardnhatvu Con này pin được thật đấy ! coi 1 bộ phim 1h40p trên youtube chỉ mất 15% pin thì cũng đáng nể !!!
@richardnhatvu -

Bác ơi, cho em củ chuối hỏi 1 tí, em tìm trong CH ứng dụng mà không thấy battery calibration, face book, twiter, là lý do gì nhỉ.

cảm ơn bác
@Mr. Banane Do market firmware gốc ko full, bạn up firmware custom của bạn chủ thớt sẽ có market full và bạn sẽ thấy battery calibration, face book, twiter thui.
cái FW vanilla link khũng quá down ko đc huhu ai up lên MF dùm em với
@duongduchieu down link này đi bạn, chịu khó đợi chừng 30p là xong ngay thôi 😃
http://www.putlocker.com/file/8D6666805BA5B676
Mình mua thegioiso309 ở cộng hoà có 330k thui à.
Mình vẫn chưa mua nữa, không biết mặt sau của bao da có che 2 loa ngoài ko vậy bạn ?

Gửi từ Onda Vi40 Elite của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@richardnhatvu Loại bao da mình mua nó có đục sẳn 2 lỗ cho loa và 1 lỗ camera nên nghe và chụp bình thường.
@kieng cảm ơn bạn, để vài bửa mình ghé Ibuy xem thử 😃
may nay xai ve sau co tinh trang loan cam? ung' hay j khong
@ByakuyaEvil1 mình xài gần 1tháng rồi vẫn chưa gặp tình trạng loạn hay liệt cảm ứng gì cả nên bạn cứ yên tâm ;)
có che bác ơi nghe nhỏ tí cơ mà kệ chủ yếu coi phim khi nằm đeo tai nghe 😁 lỗ đó tự đục củng đc

cắm điện sạc hoặc USB thì xài vẫn bt ko bị loạn cảm ứng !
Sao mình tới chỗ giữ menu cắm cáp bấm nguồn là im re lun, hôm qua tới giờ làm hơn chục lần vẫn vậy😔
@samaka tình hình là bạn up bản nào để mình hướng dẫn, có thề là máy tính chưa nhận được driver, vào Device manager (Control Panel -> Administrative Tools -> Computer management ->Device Manager) update lại driver cho máy tính bảng, driver nằm trong folder Livesuit ấy 😃
Thì ra nó ko nhận driver, bạn nào có link down driver em này ko?
The
thế bạn đã root được Vi40 chưa
@lucquan86 máy đã root sẵn rồi bạn à, trừ phần mềm busy box không cài được, nếu cài sẽ bị reset về mặc định, phải up lại firmware đó :oops:
lỗi này mình vẫn chưa biết khắc phục sao cả 😔
@richardnhatvu có nghĩa là bản room mới đã được root hả bạn.nhưng minh kho up được driver. đã vào divice mânger làm theo các bước để up driver rồi mà nó vẫn ko nhận
@lucquan86 bạn đang up bản nào vậy để mình hướng dẫn cụ thể cho 😃
bạn làm lại từ đầu từng bước lại xem sao, nếu đã up driver rồi có thể bỏ qua bước này
@richardnhatvu LÀM TỚI BƯỚC 7, BƯỚC 8 KO HIỂU,BỎ QUA LÀM BƯỚC 9 THÌ MÁY TỰ BẬT NGUỒN BOOT THẲNG VÀO SAFE MODE. BƯỚC 10 VẪN CHƯATHẤY
@lucquan86 😁 làm từng bước như mình hướng dẫn là được thôi bạn à, mình up firmware cho máy mình 4lần rồi bạn
Hướng dẫn kỹ hơn cho bạn đây. Từ bước 7 bạn lấy 1tay giữ phím giửa trong tình trạng máy đã tắt nguồn, sau đó bạn lấy cáp usb cắm vào cho máy bạn kết nối với máy tính và tay vẫn giữ chặt phím giữa. Sau đó trong khi vẫn đang giữ phím giữa bạn dùngg tay còn lại bấm vào nút nguồn 6,7lần cho máy tự nhận driver dù máy đã tắt nguồn ;)

Link up firmware tham khảo bằng tiếng Anh đây bạn http://colonelzap.blogspot.com/2012/01/onda-vi40-firmware-flashing-guide-by.html
bác xài win 7 hay XP nhỹ
@duongduchieu MINH XAI WIN 7
@lucquan86 vẫn chưa được hả bạn ? nhớ là tay vẫn giử phím giửa từ bước 7 trở đi cho đến khi máy nhận driver
bản [CWM ROM] Onda VI40 V1.1 and Jayleo based không áp dụng như cách cài firmware nha bạn
@richardnhatvu MINH DÙNG V1.1 VILANI MÀ. CÁI NỮA MÌNH THẤY MỘT CHỖ HƠI KHÓ HIỂU TRONG CÁCH LÀM CỦA BẠN ĐÓ LÀ Ở BƯỚC 8: NẾU ONDA ĐÃ TẮT HẲN RỒI THI CỨ CHO LÀ VẪN GIỮ PHÍM MENU NHƯNG KHI VÀO DIVICE MANAGER THÌ LÀM SAO MÀ UP DRIVER. MÁY ĐÃ NGƯNG KẾT NỐI THÌ THẰNG WIN NÓ UP DRIVER CỦA AI CHỨ?????
TÌNH HÌNH LÀ E KHÔNG THỂ CÀI CÁI DRIVER CHO vI40 ĐƯỢC. E ĐÃ MÒ MẪM MẤY NGÀY NAY, NGƯNG MỌI CÁCH ĐỀU VÔ PHƯƠNG CỨU CHỮA. VÀO DIVICE MANAGER THI BIỂU TƯỢNG CHỔ DRIVER LÀ MỘT DẤU HỎI MÀU VÀNG CHỨNG TỎ NÓ CHƯA THỂ CÀI ĐƯỢC DRIVER. E ĐÃ GỠ NÓ RA RỒI SCAN ĐỄ TÌM NÓ, RỒI UPDATE NÓ LẠI NHƯNG VẪN NHƯ CŨ. MÁY E DÙNG LÀ WIN7ULTIMATE 32BIT.GIÚP E VỚI.NẾU NÓ KHÔNG NHẬN DRIVER LÚC ONDA ĐANG HOẠT ĐỘNG THÌ KHI TẮT ONDA ĐI RỒI ẤN PHÍM MENU RỒI CẮM CÁP VÀO THÌ NÓ SẼ KHONG NHẬN RA DRIVER ĐÚNG KO. E ĐÃ LÀM Y NHƯ TREN NHƯNG TOÀN VÀO SAFE MODE KO MÀ CHẲNG THẤY GÌ HẾT( KỂ CẢ ẤN MENU CẮM CÁP RỒI NHẢ MENU RA) MÁY KHONG PHẢN ỨNG GÌ HẾT
@lucquan86 bạn xài win giống mình mà, đây là hình giống trên máy mình đây

biểu tượng USB Device(VID_1f3a_PID_efe8) trên hình giống như máy mình. Bạn thử mở máy, cắm cáp usb vào nó có báo USB đã kết nối không, bật bộ nhớ lưu trử xem trên máy tính có nhận ổ đĩa ONDA_MID ko bạn
CỦA MÌNH KO NHƯ VẬY. MÌNH ĐANG DÙNG THẰNG VIETTEL NÊN SÓNG RẤT THẤP KO THỂ UP HÌNH LÊN ĐƯỢC NHUNH7 KO GIỐNG CỦA BẠN. CÒN KẾT NỐI VỚI MÁY TÍNH BÌNH THƯỜNG. PC VẪN NHẬN ONDA VẪN CHEP FILE QUA LẠI. NHƯNG CHI CÓ ĐIỀU LÀ PC KO NHẬN DRIVER THÔI
@lucquan86 thử room [CWM ROM] Onda VI40 V1.1 and Jayleo based xem !! thấy cũng được lắm đó !!!
@giamcuibap uhm chắc cũng thử xem mà bản này đã root chưa bạn
@lucquan86 Bạn đã install trong busybox rồi nên mới bị lỗi như vậy, firmware của onda không tương thích với busybox, mình xài Superuser thay cho Busybox vẫn ok, nếu bị lỗi reset về mặc định như thế chỉ có cách cài lại firmware thôi 😔

@lucquan86 Firmware đã root sẵn nhưng khuyến cáo không nên sử dụng busybox vì sẽ bị đưa về mặc định sau mỗi lần reset. Có thể dùng superuser để chạy ứng dụng yêu cầu quyền root như Lucky patcher... 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019