Google đang phát triển Hera, tính năng giúp hợp nhất trải nghiệm Android, Chrome và Search

Duy Luân
7/4/2014 21:39Phản hồi: 34
Google đang phát triển Hera, tính năng giúp hợp nhất trải nghiệm Android, Chrome và Search

Trang Android Police mới đây tiết lộ rằng Google hiện đang phát triển Hera, một tính năng giúp tập trung những trải nghiệm của Android, Chrome và Search vào chung một nơi duy nhất. Tính năng này sẽ được xây dựng dựa trên một phiên bản đặc biệt của Chromium (ứng dụng nền tảng cho Chrome) dành cho Android và nó có khả năng thực thi các tác vụ không chỉ của các ứng dụng Google mà còn của những app bên thứ ba. Với Hera, người dùng có thể duyệt qua những tác vụ của mình, mỗi tác vụ như thế là một "thực thể" đối với Chromium. Nhờ giao diện được viết bằng HTML5 nên chúng ta có thể nhanh chóng thực hiện những thao tác cần thiết trên web, không cần phải chạy cả ứng dụng đồ sộ vốn được viết riêng cho Android.

Cách đây ít hôm một phiên bản Gmail mới đã rò rỉ với giao diện trẻ trung, sinh động hơn hiện nay, và theo trang Android Police thì Hera cũng sẽ dùng chung một phong cách như vậy. Hình ảnh bạn thấy bên dưới là một bản dựng lại từ những gì nguồn tin quan sát được. Điều này gợi ý rằng Google đang dịch chuyển kiểu thiết kế giao diện Android theo một hướng mới và Hera sẽ là một trong những phần mềm đầu tiên được áp dụng nó.

Hai ảnh bên trái và chính giữa là giao diện Gmail chạy trong Hera như một dịch vụ HTML5, còn bên phải là ứng dụng Gmail rò rỉ tuần trước

Nguồn tin cho biết thêm là nhiều khả năng Hera sẽ được tích hợp vào tính năng đa nhiệm hiện nay của Android. Tức là khi bạn nhấn nút Home giữ lâu hoặc nhấn phím Recent Apps trên thiết bị của mình, Hera sẽ cùng với các ứng dụng khác xuất hiện, thậm chí nó cũng sẽ đưa ra đề xuất tìm kiếm cho người dùng. Nhờ được thiết kế dựa trên các chuẩn web nên hầu như tất cả mọi dịch vụ online đều có thể "gắn" vào Hera để mang lại cho người dùng một trải nghiệm đơn giản và mang tính hợp nhất.

Chúng ta có thể xem Hera như chiếc cầu nối giúp thu hẹp khoảng cách giữa Android và HTML5. Nếu các dịch vụ, ứng dụng online có thể "gắn" những tính năng HTML5 của mình vào Android, việc sử dụng thiết bị di động sẽ được nâng lên một tầm cao mới. Người dùng cũng có thể tiếp cận được với những dịch vụ HTML5 phong phú trong khi vẫn cảm thấy sự mượt mà như khi xài các app viết riêng cho Android.

Hiện chưa rõ bao giờ thì Hera sẽ được chính thức ra mắt.

Nguồn: Android Police
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DLQ
TÍCH CỰC
10 năm
mong sớm được trải nghiệm em nó...😃
sao bây giờ cái gì cũng màu mè rực rỡ vậy trời
Vợ Zeus ah
Đẹp.
polyester
TÍCH CỰC
10 năm
màu trên status và bar giờ liền màu như ios7 rồi 😁 cool
@polyester Vào Xposed download TintStatus có từ lâu rồi bạn ơi :D
HTC phối hợp với Google làm giao diện à 😁
ngoc1414
TÍCH CỰC
10 năm
Nhìn cứ na ná HTC Sense 6 ?
Hay đó nha.
Sướng cái là màu mè cũng đẹp, đơn giản.
Chắc chắn là cái nexus 5 của mình là được sài đầu tiên rồi :3
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
Nhìn đơn giản và đẹp thật 😃
khi nào android còn phím back thì việc thực hiện các ý tưởng về giao diện mới trên android còn rất khó
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@happyboy28 Mình lại thấy phím back của Android, WP .. nó tiện hơn kiểu của IOs nhiều. IOs mỗi ứng dụng để phím back 1 chỗ, ứng dụng thì tích hợp kiểu vuốt ngang để quay lại mới, ứng dụng thì ko, nó rất ko đồng nhất và làm rối người dùng. Phím back trên Android bao h cũng có sẵn 1 chỗ, ấn phát là xong
@M3ga Vì phím back cố định nên nó mới khó tuỳ biến dao diện bác ạ 😃
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@muabaylentroi Có mỗi phím back thôi ảnh hưởng j lớn đến tùy biễn giao diện o_O
detno29
TÍCH CỰC
10 năm
@M3ga ông làm dev ông sẽ biết nó ảnh hưởng thế nào. nếu cha cố thiết kế thì cũng được, nhưng sau đó nhìn sẽ rất kệch cỡm.
@M3ga Phím back làm cản trở vc bỏ đi cả cụm navigation bác ạ, tùy biến lại giao diện & cách sử dụng giao diện nữa chứ ko chỉ là bôi vẽ phía trên 😃
zzvilzz
TÍCH CỰC
10 năm
Đây cũng chỉ là phỏng đoán của bên Android Police đưa ra, và nó đc gắn mác "rumor" - tin đồn. Nhưng mà mod viết thế này chắc nhiều người sẽ hiểu lầm là Google đang phát triển nó. Thật ra thì đã có gì khẳng định chắc chắn đâu 😃
Steve Chu
TÍCH CỰC
10 năm
Nghe tên như một vị thần, dự là sau đó sẽ có thêm tính năng Zeus nữa😁 Mong ra sớm để trải nghiệm..:p
chưa có tin chắc chắn nhưng hi vọng trải nghiệm sẽ tốt 😁
hay,cái này ngon nè,nhưng thế nào fan ios,android và n HĐH khác sẽ oánh nhau giành quyền làm cha mẹ của nó😁
willxlazy
TÍCH CỰC
10 năm
Fan Android nào dám khẳng định cái phần trên cùng "PHẲNG" "MÀU SĂC" không mang hơi hướng của iOS em đấm phát chết nuôn ạ!
hungandt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@willxlazy Xin lỗi mình xin tặng bạn 1 câu: "Ếch ngồi đáy giếng" nhé. Cái vụ thanh stt hoà màu cùng nội dung bên dưới xuất hiện còn trước khi iOS 7 ra đời nhé. Bằng chứng đây:
- Đây là ROM PA nổi tiếng dành cho Android đã có tính năng này và ROM này được phát hành từ ngày 29-12-2012
http://forum.xda-developers.com/nexus-4/orig-development/aospa-paranoidandroid-4-0-beta-t2020336
- Còn iOS 7 đến tận 18-9-2013
Vậy ai là người mang "HƠI" đây bạn?
P/s: Tôi nghĩ tay bạn nên để dành quay tay thì hơn là đi đấm người đấy bạn à ;)
willxlazy
TÍCH CỰC
10 năm
@hungandt Mình thì ko định (Và cũng ko rảnh) ngồi cãi nhau với các cụ fan android (rất đông và hung hãn) nhưng như bạn nói thì thằng gôogle phát triển hệ điều hành theo mấy thằng devellop bên xda đó hả, mình nghĩ apple còn ko thèm vào đó xem cơ =))
willxlazy
TÍCH CỰC
10 năm
@anybuy.vn hài vãi, mở mồm ra là FAN CUồng FAN CUỒNG, thanh niên bây giờ hay thật thấy người ta hay nói gì là lại ngại theo mà chả hiểu nguồn nghĩa gốc gác câu mình nói ra như thế nào, chả khác gì con VẸT =)))))
tmn123
CAO CẤP
10 năm
@willxlazy Phẳng giờ nó là xu thế rồi, thằng đi đầu là WP chứ chả phải iOS đâu. Dùng WP từ thời gen 2 mãi sau iOS, Android mới thiết kế theo cái kiểu này.
Màu nền có thể thay đổi được không nhỉ?
mình chỉ mong hợp nhất :
Feed + Keep + Contact + Mail + Calendar + Search + Message
trên cùng giao diện cho dễ thao tác.
Ước mơ xa vời hehe
Ôi bác nào nói Flat Design là hơi hướm của iOS hay Apple gì nghe nực cười thế.
Flat design là xu hướng thiết kế cho 2013-2014 đấy..
Nên đừng nói ai bắt chước ai...
Mà là ai tận dụng nó hiệu quả nhất..
Đụng cái là nói ông A bắt chước ông B, hay là ông C làm trước rồi D bắt chước theo.. nghe rất chi là nực cười và kém hiểu biết.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019