[LG Optimus L9-P768] Hướng dẫn chi tiết root, giữ root khi update qua OTA

anh3vn
1/1/2013 7:33Phản hồi: 1.068
Code:
Máy mà mình dùng để thực hiện: LG P768 firmware V10D
Bài viết sử dụng các hình ảnh mình lấy từ forum xda:
http://forum.xda-developers.com/showpost.php?p=18946763  // sử dụng KDZ update
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1473781  //KDZ update fix
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1990705&page=17  //root

1. Mình không chịu trách nhiệm về bất cứ hỏng hóc nào xảy ra nếu các bạn làm theo hướng dẫn này! Vì vậy hãy cẩn thận khi thực hiện.
2. Sao lưu dữ liệu trên điện thoại vào máy tính trước khi thực hiện! (cái này tuỳ các bạn)
Cập nhật cách link data trên thẻ nhớ 02/01/2013 !!!!!!!!!

Cách biến thẻ nhớ thành bộ nhớ trong khá đơn giản do bạn danchoivt giới thiệu, thanks bạn 😃: http://www.tinhte.vn/threads/1783558/page-11#post-31624377

các bạn chịu khó đọc thật kỹ nhé, mình hướng dẫn rất chi tiết, các bạn cứ làm từng bước 1 là ok !!!
CÓ MỘT ĐIỀU KHÁ HAY LÀ CÁC APPS ĐÃ CÀI ĐẶT VÀ CÁC CÀI ĐẶT CỦA MÁY KHÔNG BỊ MẤT NHÉ !!!!

Bắt đầu nhé:
Hướng dẫn downgrade từ firmware hiện tại xuống bản V10A bằng KDZ Update:

Chú ý: Nếu chưa có LGMobile Support Tool các bạn search trên mạng để tải về nhé, hoặc cài đặt file B2CAppSetup.exe trong thư mục KDZ_FW_UPD_EN rồi chạy cho nó update lên bản mới nhất nhé.

B1. Cài driver cho LG P768
B2. Vào đây: http://lg-phone-firmware.com/index.php?id_mod=18 kéo xuống dưới cùng và download cái file V10A dành cho VN
B3. Vào đây: http://smallsrv.com nhìn về bên phải và chọn tải bản mới nhất dành cho window:

Sau khi tải về, tiến hành cài đặt với các tuỳ chọn như sau:

Sau khi cài đặt, kích chuột phải vào icon HTTP server nơi góc taskbar và chọn Settíng.
Chọn mục HTTP

Quảng cáo

Thay đổi port thành 9002:

Xong rồi thì nhấn nút OK ở góc trên bên phải cửa sổ ấy 😃
Tải file ww w.zip về giải nén vào thư mục C:\shttps\www: http://www.mediafire.com/?vf4a7nc2jmbd54h

Vào thư mục: C:\windows\system32\drivers\etc\ mở file host = notepad và thêm vào như sau và lưu lại:

Quảng cáo

Đã xong bước chuẩn bị, bây giờ mới vào vấn đề chính 😁

B4. Tải về KDZ Update tại đây: KDZ Update
1.068 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anh3vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hướng dẫn sử dụng KDZ update để downgrade firmware xuống bản V10A

a) Bật chế độ USB debug trên điện thoại: Menu ->Settings->Developer options
b) Vào Menu ->Settings->Connectivity->USB connection type->LG software
Bây giờ cắm cáp usb vào, chờ 1 lát cho cái LG software chạy xong (lúc nó báo Scan media completed ấy) thì tới bước tiếp theo (các bạn cứ để điện thoại như thế, không cần tắt nhé)
b)Giải nén file KDZ_FW_UPD_EN.zip vừa tải ở trên, tìm trong thư mục vừa giải nén filemsxml.msi và kích đúp chuột để cài đặt.

c)Cũng trong thư mục vừa giải nén chạy file "windows enabler.exe" sau đó tìm cái biểu tượng chỗ khay hệ thống và kích chuột cho nó hiện chữ On như hình:

d)
Chạy file "UpTestEX_mod2_marwin.exe", chọn tới file KDZ mà V10A mad các bạn đã tải ở phần 1 với các tuỳ chọn như trong hình.
Sau đó nhấn vào Normal web upgrade test:

Nhấn tiếp Upgrade Start

Lúc này có cái cửa sổ nhỏ hiện ra, các bạn nhấn các nút như hình và chọn ngôn ngữ là vietnamese (cái này kô quan trọng).
Chú ý: Lúc này có thể xuất hiện 1 cái hộp thoại bảo mình kiểm tra lại kết nối internet xuất hiện ở góc dưới màn hình. Các bạn cứ để kệ nó thế

Quá trình flash khoảng 10p (mình làm 11p3' 😃 ), chờ nó khởi động lại là OK
Chú ý: Nếu ở bước này nó bảo kiểm tra kết nối giữa điện thoại với máy tính thì các bạn tuyệt đối không được rút cáp ra nhé, mở điện thoại lên vào Menu ->Settings->Connectivity->USB connection type và chọn LG software
vào Menu ->Settings->Developer options tick chọn vào USB Debug

Xong bước này các bạn chưa làm gì vội nhé, phần root máy mình sẽ trình bày ở phần 3
anh3vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hướng dẫn root máy:
1, Tải file RootP768 về máy và giải nén
2, Copy cái đường dẫn tới thư mục vừa giải nén. VD: C:\Users\Bao Chung\Desktop\rootP768
3, Chạy CMD với quyền admin
4, gõ cd rồi kích chuột phải trong cửa sổ cmd chọn paste, nhấn Enter
5, gõ: run.bat nhấn Enter
6,Có 2 tuỳ chọn: Gõ 1 rồi Enter, cho nó chạy
7, Nhìn lên màn hình điện thoại, nó hỏi gì kệ nó, nhấn chọn Restore data.
Lúc này trên cửa sổ CMD nó sẽ báo thành công và yêu cầu bạn nhấn 1 phím bất kỳ để khởi động lại điện thoại, nếu các bạn muốn giống mình thì mình nhấn phím cách nhá 😁
8, Điện thoại khởi động lại 2 lần là bạn đã thành công.

Lên Market tải Super Su BusyBox. Bây giờ bạn đã có thể cài các phần mêm yêu cầu quyền root rồi

Hướng dẫn giữ root khi update qua OTA:

Sau khi flash về bản V10A, điện thoại sẽ thông báo có bản cập nhật mới (V10D), dung lượng khoảng 4,5Mb, quá trình cập nhật khoảng 10p.
Bạn nào muốn cập nhật lên V10D mà vẫn giữ được quyền root thì làm như sau:
Lên Market tìm với từ khoá Voodoo , tải cái Voodoo OTA root keeper về, chạy app và chọn back up, thế là xong. Bây h bạn có thể cập nhật lên V10D mà không sợ mất root.

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG NHÉ 😃

P/S: MÌNH Ở ĐÀ NẴNG, NẾU BẠN NÀO KHÔNG LÀM ĐƯỢC CÓ THỂ PM INBOX MÌNH SẼ GIÚP. TẤT NHIÊN CÁC BẠN PHẢI TỰ CHỊU RỦI RO ;)
@anh3vn CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG NHÉ 😃
Bạn ơi cho mình hỏi chạy CMD là chạy cái gì vậy vì mình gà về mấy khoản này lắm.
Coi bộ dài vãi và nhức đầu rùi đây 😁
@AppleStore28 bạn làm thử chưa ? thành công chứ! ^^
@mandmcolgate Mình chưa có làm đang làm biếng thử quá, chắc phải chờ có hứng rùi mới thử 😁
hihi mình kiếm cách root mấy ngày nay rồi mà không có kết quả gì. thanks mà bạn kie61m hay thiệt. 😃 hihi vậy bạn có biết cách unroot luôn không! hihi mình hơi tham lam!😃
anh3vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mandmcolgate Hiện tại mình đã up qua OTA lên V10D nên không muốn thử, lỡ nó mất root lại mất công 😁.
Mình đọc được có cách unroot khá đơn giản: Vào Super Su rồi vào phần Settings kéo xuống dưới, kích vào Full Unroot đó. Bạn làm thử nếu được thì phản hồi lại mình sẽ add lên trang đầu nhé ( có thể làm sau khi root ở bản V10A, nếu unroot được thì root lại, đơn giản mà 😃😃)
à mình bị trường hợp là khi mình bật chế độ debug developer lên thì được nhưng khi mình kết nối phone với điện thoại thì nó lại hidden cái checkbox đó đi đó bạn. Bạn có thể biết tại sao không vậy.
:p mà bạn học ngành gì
@mandmcolgate Lập trình mobile, mới học xong Java thôi hết tuần này là zo học Android lun.
học ở đâu vâỵ ^^ mình cũng chuẩn bị vài bữa nữa nhập học lại lun. bỏ lâu quá nên bây giờ cũng thấy thú vị lại hihi
@mandmcolgate Ở VTC Academy
đi làm chưa 😃
@mandmcolgate Còn lâu lắm 😁
😃
Hay quá, em cũng ở Đà Nẵng, thử ngay mới đc ;)
@dxpro1991 Giờ bạn đang làm thử đó hả. khi nào xong reply cho mọi người cùng biết nghen ^^
Sau khi hạ về đc 10a đã Root đc thành công, thanks bác ngàn lần sau hơn 20 ngày chờ đợi cuối cũng cũng Root đc em nó 😁
Sau đây là hình ăn mừng :D

Chúc mừng nhé để rãnh rùi root lun.
Kaka đã root thành công rùi :p
Tuy đã root rùi mà vẫn ko thể di chuyển các App dc vãi thật :mad: ko lẽ hết cách rùi sao ???
anh3vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@AppleStore28 hiện tại mình đã test với need for speed và ok, tối nay mình sẽ cập nhật cách link data với thẻ nhớ, các bạn chờ nhé, mạng 3g hơi cùi 😁
@anh3vn Ôi thế thì còn gì bằng, thanks bác quá trời luôn :D
nanofone
TÍCH CỰC
11 năm
Bạn ơi mình dow về rồi cặt đặt , cài đặt xong rồi nó ko có hiện cái bảng Configuration để chọn mục HTTP , Thanks bạn 😃
nanofone
TÍCH CỰC
11 năm
à bước đó mình làm đc rồi 😁
nanofone
TÍCH CỰC
11 năm
Nhấn tiếp Upgrade Start

Lúc này có cái cửa sổ nhỏ hiện ra, các bạn nhấn các nút như hình và chọn ngôn ngữ là vietnamese (cái này kô quan trọng).
Bước này mình click xong thì hiện ra bảng nhỏ ghi là Please install CSMG B2C Client TOOL. Select Tool -> B2C Client Setup menu
nanofone
TÍCH CỰC
11 năm
Mình vào Tool -> chọn B2C Client Setup mà nó vẫn vậy , ai giúp mình với 😔
nanofone
TÍCH CỰC
11 năm
cả nhà đâu hết rùi .............. 😔 :(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế