Lỗi bảo mật trên iOS 7 cho phép bỏ qua màn hình khoá và truy cập vào thư viện ảnh

Duy Luân
19/9/2013 22:10Phản hồi: 185
Lỗi bảo mật trên iOS 7 cho phép bỏ qua màn hình khoá và truy cập vào thư viện ảnh

Một lỗi bảo mật vừa được phát hiện trong iOS 7. Nó cho phép người dùng vượt qua màn hình khóa để truy cập vào thư viện ảnh, gửi email hoặc chia sẻ ảnh lên các mạng xã hội mà không cần phải nhập mật khẩu. Lỗi này có thể được khai thác từ Control Center, bắt đầu bằng việc chạy ứng dụng camera từ màn hình khóa, sau đó thoát ra và tiếp tục chạy ứng dụng đồng hồ lên. Lúc này chúng ta cần nhấn giữ nút nguồn cho xuất hiện thanh trượt để tắt. Tiếp tục chạm vào dòng "hủy" ở cạnh dưới màn hình và ngay lập tức nhấn phím Home hai lần. Ở giao diện đa nhiệm, chạy ứng dụng camera lên và bạn đã có thể truy cập vào toàn bộ những bức ảnh đang có trên thiết bị iOS 7. Lúc này bạn có thể xem, gửi email ảnh, thậm chí share ảnh lên Facebook, Twitter nữa.

Phía Apple cho biết họ đã nhận biết về lỗi và đang làm việc để khắc phục nó. Có lẽ chúng ta sẽ được thấy bản vá cho lỗ hổng bảo mật của màn hình khóa các bản update sắp tới. Trong lúc chờ đợi, nếu lo ngại vấn đề riêng tư, bạn có thể vào phần Cài đặt > Trung tâm kiểm soát > tắt mục "Truy cập trên Màn hình khóa" đi là xong. Trước đây iOS 6 cũng từng vướng một lỗi liên quan đến màn hình khóa và một thời gian khá lâu sau đó Apple mới khắc phục được.

Nguồn: All Things D
185 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thực sự rất phục các bạn phát hiện ra mấy lỗi này, làm sao mà họ có thể nghĩ ra việc nhấn đủ thứ nút để thử xem có vượt qua màn hình khoá nhỉ? bái phục luôn!

xí, mà không biết lỗi này có vượt qua được bảo mật vân tay của 5s không nhỉ? anh em nào có máy test nhe!
mrheaven
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Airblade14 Quá phục luôn, ấn quá trời nút mới vào dc, vậy mà họ cũng nghĩ ra
@Airblade14 nhiều khi chắc bác nào ngồi dọc dọc, bấm đại trúng thui, những cái " đại đại " như vậy nhiều khi ra nhiều thứ lắm
@Airblade14 Chắc không phải nhấn đại đâu bác, những người tìm ra chắc phải biết về code của nó và họ đoán là trong các code chương trình nếu chú ý không kỹ thì sẽ có lỗ hổng khi thực hiện những thao tác này. Giống ngày xưa khi mình học lập trình ông thầy cũng đoán được những lỗi học sinh hay gặp mà chả cần phải ngồi thử.
@Airblade14 cái này là các hacker nc ngoài phát hiện ra đó mà :v chứ bạn nào trong đây ^^~
lại lỗi ak apple bèo quá lỗi qua nhiều thế hệ OS rồi mà lại tái dính
@Phạm Trí Dũng :v =))
hp1503
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huydinhhd90 gì mà chẳng có lỗi, cuộc đời bạn chưa mắc lỗi nào lần thứ 2 à ?
@hp1503 :v
@huydinhhd90 vai thanh!! lai vao nem gach vo van.. toi đố ông tự mò ra đc cách hack nhw thế mà không có ai huong dẫn đây! mà huong dan chac quai gi da nho dc trong 1 lan.. phán như shit!!
Còn lỗi dài dài... nhiều cái bất cập.
Không quá nghiêm trọng,nhưng lỗi thì sửa,không có vấn đề
M.Ep.Canh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không hiểu các ông tìm ra lỗi này vọc tới cỡ nào 😁
@M.Ep.Canh NHIỀU ÔNG CHỈ ĂN VỚI TÌM LỖI HAY SAO ẤY MÀ TÀI THẬT :D
n014latoi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@M.Ep.Canh Ko phải người ta tìm ra lỗi này bằng cách vọc vạch như bình thường bạn vẫn hay nghịch đâu, mà là người ta truy cập, mổ xẻ cái hệ điều hành ios7 trên máy tính, họ tìm lỗi bảo mật để hack, để jailbreak, .... hoặc tình cờ người ta tìm thấy lỗi trên chứ ko phải người ta cầm cái iphone nghịch ngợm rồi phát hiện ra lỗi đâu.
lỗi bảo mật thì hệ điều hành nào cũng có, nhưng lỗi qua những thao tác trên máy như thế này chứng tỏ apple họ chưa thận trọng trong việc kiểm định lỗi.
lại lỗi lần 2.
Sáng nay mình tùy chỉnh vài thứ trong Settings thì nó tự thoát ra (điều chưa bao giờ gặp sau nhiều năm xài); ios7 nhé
Họ đã tìm ra điều đó ntn???
@thanh_nhan mình cũng có ý như bạn.....thật khâm phục họ....chắc phải làm hàng nghìn lần qua 😁
những ai chụp ảnh nóng thì cẩn thận nhé =))
khá hay nhưng vào cái ảnh để làm gì ^^
tuananhdb
TÍCH CỰC
11 năm
@-Kien.kOy- Lộ hàng làm bao gia đình tan nát, nếu bác muốn biết nó để làm gì thì có thể thử 😁
@-Kien.kOy- có thể xuất hiện thêm vàng anh full version 2 😁
xkhoax
TÍCH CỰC
11 năm
Cái gì lỗi hoài
cho apple phải làm việc thôi 😁
Sớm được apple fix trong bản 7.0.1 thôi 😁
EDelter
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vậy mà cũng mò ra. hay thiệt ;)
Đúng là con người. Không có gì là không thể
@tú tầu Đúng rùi & cả nhữg người hay nghịch ngầm như ..... ;)
Cái Apple này làm ăn sống nhăn ấy nhỉ!
@phuochongts Thánh cút mẹ đi thánh à!!!
iptran68
TÍCH CỰC
11 năm
Mình ngồi thử mấy lần mà k được!
@iptran68 mình cũng vậy.
vn69
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ở 1 hệ điều hành lớn. Việc có lỗi là không thể tránh khỏi. Quan trọng là nó có đc khắc phục ko thôi
Người ta đam mê thiệt về coing nghệ thì mày mò tìm hiểu là điều rất bình thường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019