Microsoft xác nhận tăng xung nhịp GPU Xbox One từ 800MHz lên 853MHz để cạnh tranh tốt hơn với PS4

Duy Luân
2/8/2013 13:56Phản hồi: 53
Microsoft xác nhận tăng xung nhịp GPU Xbox One từ 800MHz lên 853MHz để cạnh tranh tốt hơn với PS4

Phó Giám đốc bộ phận Xbox Live, Marc Whitten, mới đây đã tiết lộ một số thông tin mới về Xbox One. Theo đó, chiếc console này hiện đã chuyển qua giai đoạn thử nghiệm nội bộ, một số nhân viên của hãng thường xuyên được tiếp xúc cũng như xài Xbox One để đưa ra phản hồi và giúp thiết bị trở nên hoàn chỉnh hơn. Bộ phát triển phần mềm cuối cùng cũng đã đưa chuyển đến các lập trình viên để họ viết game. Ngoài ra, tin tức đáng chú ý nhất được Whitten nói đến đó là việc Microsoft quyết định tăng xung nhịp bộ xử lí đồ họa của Xbox One từ 800MHz lên 853MHz.

Việc tăng xung nhịp đã được đồn đại một thời gian trước, và hôm nay Microsoft đã chính thức xác nhận. Nó cho thấy rằng công ty đang muốn cạnh tranh tốt hơn với chiếc Sony PlayStation 4. Cả Xbox One lẫn PlayStation 4 đều được tích hợp SoC với tám nhân Jaguar của AMD, tuy nhiên theo giới chuyên gia, Sony chọn GPU mạnh hơn, bộ nhớ dành cho thành phần này cũng nhanh hơn (Sony xài GDDR5, Microsoft chỉ xài DDR3). Việc tăng xung nhịp là động thái của Microsoft trong nỗ lực thu hẹp khoảng cách này, và Whitten tiết lộ nó sẽ giúp hiệu năng đồ họa của Xbox One tăng lên 6,5%. Thực chất thì để đánh giá hiệu năng của console thì cách chính xác nhất vẫn là cho hai máy cùng chơi một tựa game để so sánh, thế nên chúng ta vẫn chưa thể kết luận chắc chắn rằng việc tăng xung GPU có giúp được nhiều hay không.

Ngoài ra, Microsoft cũng đã phát triển nên một driver đồ họa được tối ưu hóa 100% cho Xbox One. Việc phối hợp chặt chẽ giữa phần mềm và phần cứng sẽ giúp tăng hiệu năng, giảm các vấn đề có thể gặp phải trong lúc chơi game. Đây là điều mà chúng ta có thể kì vọng ở những chiếc máy console như thế này.

Lập trình viên của game Doom, anh John Carmack, chia sẻ với trang The Verge rằng sức mạnh của hai chiếc console này "rất sát nhau", nhưng Sony đã có "những bước đi dài" nhằm cải thiện công cụ phát triển game. Bên cạnh đó, việc Microsoft bổ sung thêm bộ nhớ eSRAM 32MB để hoạt động như một bộ nhớ đệm cho GPU cũng khiến quá trình xây dựng game trở nên khó khăn hơn và lập trình viên phải vất vả hơn mới tận dụng được kiểu kiến trúc bộ nhớ này.

*Fillrate là số lượng pixel mà một bộ xử lí đồ họa có thể tạo ra và ghi vào bộ nhớ đồ trong một giây.

53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lom-com
TÍCH CỰC
11 năm
ms đầu tư kỹ càng cho con cưng của mình nhỉ.hèn gì windows phone bị bỏ rơi là vậy
@lom-com nói vậy mà cũng nói được . Mỗi mảng phụ trách mỗi sp khác nhau
Lắc não 10 lần trc khi nói
lom-com
TÍCH CỰC
11 năm
@.buzz173 em u40 già rồi lắc mới có 1 cái đã nhức đầu rồi.bác còn trẻ chắc lắc đc 10 lần😁
@.buzz173 tuy mỗi bộ phận phụ trách khác nhau nhưng CEO có thể điều phối nhận sự, tiền chỗ này ít chỗ kia nhiều chỗ này giỏi chổ kia dở, ngoài ra CEO còn có thế gây áp lực (giống như kiểu SJ đòi sản phẩm hoàn hảo)
Sony tung quả gpu tốt nhỉ. Thế này thì chắc vẫn dùng ps4 đá pes thôi. Dù khá là thích cái kinect
thanhtien09
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ghost_recon_xxx pes 2014 chỉ làm trên ps3 với x360 thôi bác à
@thanhtien09 Tương lai ý. Kể cả pes14 làm trên ps4 cũng chịu vì chưa đủ tiền mua
@thanhtien09 Sao em đọc ở đâu,ps4 tương thích ngược Vs game ps3 mà
@nguyenthikieuanh ko có đâu,PS4 và PS3 dùng 2 nền tảng hoàn toàn khác nhau nên sẽ ko có đoạn tương thích ngược, chỉ có mấy bản được remake thì sony nó sẽ cho down trên PS store về chơi trên ổ cứng thôi
hunterisme
ĐẠI BÀNG
11 năm
khi nào bán ra mới biết được
Thấy ở VN mình có vẻ không chuộng Xbox lắm thì phải
@hypous Hồi nhỏ chỉ nghe thấy PS lớn lên lòi đâu ra cái Xbox lên chưa quen 😁
quynkxink
TÍCH CỰC
11 năm
@hypous Bạn nhầm rồi, ở vn pes phổ biến nên cac cửa hàng game đều là ps3 duy nhất hotgameshop là cửa hàng game có xbox, nhưng k co nghĩa là cộng đồng xbox ở vn thua ps3, hồi đầu khi ps3 chưa hack đc đa số gamer chơi ở nhà lựa chọn xbox360 với rất nhiều lý do, hack đc đĩa game rẻ, dạng đĩa dvd9 phổ biến ai cũng có thể tự down game về burn, qtrong là đến tận bây giờ cộng đồng gamer ít,tiền vẫn chọn xbox vì dù hack đc nhưng ps3 k thể chơi online và lấy,trophy như xbox
M3ga
CAO CẤP
11 năm
Mấy tháng nay toàn nghe tin M$ đuổi theo đi't PS4 :p , hết đổi chính sách quản lí rồi đến cái này.
baoon1995
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình thích ps 4 hơn 1 tí
.
.
.
đậu xanh bác nào trích bài em đấy ....troll
zorrotran
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chưa ra mà có vẻ hụt hơi rồi, phải đổi cái này cái kia cho bằng đối thủ thì... Xbox là điểm sáng duy nhất về phần cứng của MS thì phải, đừng để nó đi toi lun thì buồn
Mình thích tay cầm xbox hơn tay khác. Chơi game bắn súng sướng hơn 😁. với xbox chơi game online thích hơn :D
Gpu của ps4 nghe nói mạnh hơn gpu của xbox 1 40%. Ms tăng xung thì vẫn yếu hơn.
yếu hơn mà đắt hơn @@
phân cứng thì xbox lúcnào mà chả kém ps3, xbox 360 cũng kém đấy thôi mà chơi game chả thấy khác quái gì nhau, đầy game ps3 còn cùi hơn. Doanh số thì ko phải nói . Mua máy về chơi game chứ có phải đi so sanh phần cứng đâu
@suvival198 Xbox 360 ra trc PS3 cả năm trời mà bác, nó xây dựng bộ cung cũ dễ làm game hơn PS3 nên đc ưa chuộng
năm nay PS4 thấy đc khen nhiều hơn
lom-com
TÍCH CỰC
11 năm
@suvival198 aaaaaa.em nhận ra a rùi.anh là a chàng i hate this country đúng hem.😁
@lom-com hình như bạn nhận nhầm người =)) .. mình đâu có hate this country =))
M$ định lừa tình ai ko biết về GPU, chỉ đọc Mhz thì sẽ thấy Xbox mạnh hơn.
Năm nay Sony quyết tâm phục thù M$, lần trc PS3 vừa ra mắt chậm lại quá đắt khiến PS3 bị hụt hơi nhiều.
Xbox ko đú đc với ps4 rùi ....
Hi vọng không vì tăng xung GPU mà kéo théo hệ luỵ như vụ RROD hồi Xbox 360 mấy đời đầu. Mình thì sẽ ủng hộ đội Sony PS4 😁
Tai230
TÍCH CỰC
11 năm
Tăng xung không biết có tăng giá không nhỉ?

Sent from my LT26i using Tinhte.vn
thôi giờ chơi game cứ bỏ khoảng 4000 usd cho em nVidia Quardo K6000 đi là trong vòng 2-3 năm các thím có thể thoải mái chơi ultra mà không lo ngại việc gì (ngoại trừ tốn điện vì em này ăn điện rất là dữ dằn)
lupingzi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Đinh Xuân Vũ chơi game chả ai bỏ cả đống tiền vào con này cả, giá nó cao gấp mấy lần nhưng chơi game sao = dc dòng chuyên dụng. Nói chung là nó không dùng để chơi game !
@Đinh Xuân Vũ Thế con Card trị giá 4000 Mỹ Kim của bác có giúp em chơi được GTA 5 và FIFA 14 Nextgen không bác? 😁

À quên, tự hỏi tự trả lời luôn. Nó giúp được, mình có thể bán nó đi và dư tiền mua cùng lúc Xbox One + PS4 và vài đĩa game độc quyền. 😆
@Cyentruk game độc quyền thì có tiền cũng không chơi được ...và e rất thích cái tính tự hỏi tự trả lời của bác...E cũng láo y như bác ấy ha ha :D
thach273
TÍCH CỰC
11 năm
@Đinh Xuân Vũ Mong bác check youtube cho em Cái dòng quadro chơi game tệ hại đến mức nào @@
có pc cấu hình khủng rồi thì mua xbox 360 về hầu như ko bao giờ đụng vào, vì game trên 2 hệ máy là gần như nhau, chủ yếu là gia đình đông người chơi kinect thôi, còn ps thì khác, có nhiều game hay riêng, độc quyền của sony
lại ngon, goodbye 360, welcome ONE 😁, xbox mà chiến thôi🆒 fan Halo đích thực thì ko thể bỏ qua:D
đã có bác nào đã từng chơi xbox đời đầu chưa nhỉ?:D e chỉ toàn thấy nhắc đến 360 là chủ yếu, cũng từng chơi mê mệt 360 r, nhưng chưa thấy xbox đời đầu đâu cả:D
@trung2tek
Chơi rồi đây. Hồi trước ông anh họ mình (giàu vkl ra) có Xbox, Cube và PS2. Cu bé thì ko hiểu sao nhét xó nên chưa đc đụng bao h. Còn Xbox thì rất ấn tượng quả đồ hoạ của nó, mặc dù cái tay cầm như sệt (lên 360 thì thành huyền thoại). PS2 thì 1 giá để game so với Xbox có mỗi Halo và Tom Clancy thế nên mình chơi PS2 là chính (toàn thua 😔( )
có vẻ như xbox one đang sợ đối thủ vượt mặt và tung bài tăng xung để xoa dụi những tin đồn! nhưng nếu là fan của god of war thì chắc không thể nào chọn xbox one được rồi..!! 😁 Ju
dhaonline
TÍCH CỰC
11 năm
sau khi chơi PS3 và Xbox 360 thì kết luận 1 điều.
tay cầm PS3 đáng vứt vào sọt rác.
cầm vào tay xbox rồi thì ko muốn đổi tay cầm luôn.
qleafs
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dhaonline Bác nói chuẩn, nhưng mình vẫn thích game độc quyền trên PS
donghungx
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dhaonline chuẩn, haizz, nhà có cả ps3 lẫn xbox360, game đa nền không bao giờ sờ đến ps3 luôn. Mấy bạn lý luận tay x360 chơi chặt chém với bóng đá ko bằng tay ps3 chỉ là cố thẩm du tinh thần. Tay xbox chơi ngon hết nhé, hơi nặng vì hai cục pin tý thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019