Mod pin cho Onda V812, ai quan tâm!

duyquanspk
23/4/2013 6:54Phản hồi: 42
Mod pin cho Onda V812, ai quan tâm!
Chả là mình mới cưới em v812 được 1 tháng, vọc vẹc đủ kiểu, nói chung rất ok, chỉ có điều (chắc ai dùng em nó cũng biết) pin hơi kém (ko muốn nói là quá tệ ^^!). Nhưng ko sao, đã biết trước khi mua rồi mà, thế nên ko thấy buồn chỉ nghĩ cách khắc phục thôi.
Pin nó thì vào trang chủ Onda điều tra ra được là 4500mah. Sạc đầy 100% dùng liên tục lướt web, chơi game tầm 3h xuống 15, 16% gì đó (ko biết máy của người khác thế nào nhưng máy mình nó thế) mất cả sướng.
Đầu tiên tính mua pin dự phòng, nhưng thấy giá cả hơi mắc mà lại chưa biết chất lượng, cắm vào vừa sạc vừa dùng ko thích dây rợ lằng nhằng + nóng máy,...
Quyết định mod pin. Sau khi tìm hiểu chán chê, mình mua 4 pin nokia BL 5CT 3.7v dung lượng mỗi cục 1050mah, giá 70k/cục mua ở tiệm điện thoại gần chỗ mình.
Về nhà bóc vỏ và tháo cái mạch bảo vệ pin ra lấy cell pin, đem ra tiệm sửa đồ điện tử gần nhà nhờ anh chủ hàn dây điện vào 2 cực (-), (+), dây điện phải nhỏ và tốt cho đảm bảo, sau đó mắc song song với nhau 4 cục (cách mắc song song chắc ai cũng biết).
Đem về nhà dán 4 em vào tờ gấy cứng và mỏng cho cố định, thế là đc cục pin 1050x4=4200mah.
2 đầu âm dương của cục pin mới này mình hàn vào 1 cái giắc 2 chân cắm, cái chân cắm đó giống như chân cắm của mấy cái dây cắm nút nguồn vào main PC ấy, mình chôm ở tiệm sửa điện tử luôn.
Việc chuẩn bị Pin đã xong, giờ mới đụng đến em V812.
Khó nhất là tháo nắp sau em nó ra, chả có ốc vít gì sất, tìm trên mạng loanh quanh đc clip này:

Đó hình như là con V811 thì phải, chỉ khác là nó có 4 con ốc, còn 812 ko thấy có, nhưng cũng kiếm đc 1 cái thẻ sinh viên với 2 cái thẻ ATM của mình thử tháo em nó ra.
Cũng suy nghĩ mãi vì mới có 1 tháng, còn tới 11 tháng bảo hành nữa, nhưng mà cuối cùng cũng liều luôn chứ rất bức xúc cái vụ pin này, dân chơi thì sợ quái gì mưa rơi!
Vật vã gần tiếng đồng hồ cuối cũng cũng tháo ra đc, vừa làm vừa lo hỏng máy. Kinh nghiệm là phải rất từ từ, nhẹ nhàng tý 1 thôi, kiểu gì cũng ra, đừng nóng hỏng việc ngay.
Tưởng bên trong phức tạp lắm, thật ra vô cùng đơn giản, ko khác cái PC của mình lắm, cũng 1 cái main có CPU, Ram, linh tinh. rồi cắm vào cái màn hình, cuối cùng là 1 cục pin to và mỏng cấp nguồn. Chỉ quan tâm cái cuc pin to mà vô dụng đó thôi. Pin đc nối với mạch bảo vệ pin và nối với mian. Mình tháo cái mạch bảo vệ ra, nó đc dán keo gì đó khá khó tháo, tiếp tục nhẹ nhàng cạy cho ra, ok.
Đến đây mới thấy mình quá ngu, cục pin 4 em nokia quá khổ với cái chỗ để pin trong máy, chỉ để đc tầm 3 cục nhưng vẫn dày hơn pin máy! Thế là đành nghĩ ra cách khác.
Bây giờ nếu để 4 cục ở ngoài, pin máy vẫn để trong và nối song song luôn với pin chế thì mình nghi nó khác dung lượng này nọ (ko rành lắm nên ko muốn khác dung lượng). Mình nối riêng pin máy và pin chế rồi làm cái công tắc cho pin máy, công tắc nối dây ra ngoài, khi nào pin máy hết thì tắt công tắc và bật công tắc pin chế lên dùng tiếp. Vấn đề sạc mình làm như sau, pin máy vẫn sạc cục sạc của máy bình thường chỉ cần nhớ bật công tắc, sạc xong tắt, bật công tắc pin chế sạc tiếp. Cách nối mạch để đc như thế ko khó lắm, mình dân thường vẫn nối đc. Công tắc là loại rất nhỏ (phá cái máy mp3 cũ ra để lấy). Và tất nhiên phải đục vỏ máy. Đục rất dễ, chỉ cần 1 lỗ nhỏ xíu, to hơn cây tăm 1 chút để cho 4 sợi dây ra bên ngoài nối với pin chế và 2 công tắc. Chú ý đục đúng vị trí để dây ra vào là ngắn nhất, mình nhờ anh sửa điện tử khoan bằng máy khoan tay mũi khoan nhỏ. Pin chế cố định với bao da đằng sau, cố định công tắc sao cho dễ bật mà không phải mở bao da ra. Đến đây coi như xong rồi.
Dùng thử, rất tốt! pin máy vẫn thế 3h là hết, chuyển sang pin chế dùng thêm hơn 4h mới hết, đủ thấy pin máy đểu thế nào. Có điều là khi chuyển pin kinh nghiệm xương máu của mình là phải tắt nguồn khởi động lại, ko thì sẽ bị treo máy cứng đơ, tưởng hỏng luôn rồi, may sao bật lên vẫn ngon lành cành đào! Các lần sau chỉ cần tắt nguồn trước khi chuyển pin là ko sao hết, pin trước khi chuyển là 20%, tắt máy chuyển nguồn khởi động lại hiện 99%, quá ngon!
Bây giờ mình đang tính mua thêm 4 em nokia làm cục nữa (sài 7h chưa thỏa mãn).
Chỉ khổ lúc sạc thôi, phải canh me đầy pin mà chuyển nguồn sạc. Thế nên mình tính chế thêm bộ sạc cho 2 pin chế ở ngoài và thay ra thay vào dễ dàng bằng cách cắm giắc. Mình nghĩ cũng dễ thôi, dùng cục sạc nokia sạc cho cùng lúc 4 pin, thế hơi lâu vì cục sạc nokia có 350-450mah, nên đang kiếm cục khoảng 1.5-2ah sạc cho nhanh.
Pin chế ở ngoài nhưng đc giấu trong bao da nên gần như ko ảnh hưởng đến vẻ đẹp em nó 😃
Xin lỗi vì ko úp hình cho các bạn xem, hic em nó có cam 5chấm nhưng mà tháo rồi ko tự chụp đc, còn cái đt cùi của mình 1.3 chấm chụp lên anh em cười ^^
Để vài bữa mượn cái máy chụp hình mình chụp sản phẩm cho các bạn xem!
Nếu cách làm của mình có ngu cũng đừng chửi mình nha, dân ko chuyên vooc bậy bạ thôi, dù sao cũng dùng đc, có góp ý thì cho mình xin, thanks cả nhà!
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn thật là good. Nhưng dù sao thì cũng phải chờ xem nó(v812) sẽ chạy với công suất 1 pin trong 1 pin ngoài được bao lâu. Vì như vậy là bạn đang ép nó kaka.
Ukm, mình cũng nghi thế nên đang theo dõi chặt chẽ 😃
Cơ mà dùng 7h còn chưa thấy sướng, 3,4h thì cất luôn vào tủ cho xong.
Mình làm đc 3 ngày rồi, chưa thấy máy có biểu hiện gì quá sức, sắp chế thêm cục nữa rồi.
ban co gang phat huy them nua nha.ah.ban mua pin bl5c lo hay zin vay.mua o dau cho minh xin dia chi mua.cung rat mun mod 1 qua de dung,ban cho xin cai yahoo de thuan tien tro chuyen va nghien cuu nha.yahoo minh:chuyenbaycodon@yahoo.com
Mình mua pin ở tiệm gần nhà, nhà mình ở Gò Vấp, pin đó ko biết zin hay ko nhưng dùng rất ok, có lẽ bạn cũng có thể mua đc ở nhiều nơi mà.
Yahoo mình là: duyquan0907@yahoo.com
Mấy cái MTB này cứ vọc thoải mái đừng sợ hư, cẩn thận 1 chút là đc à, chỉ cần đừng làm hỏng Main với màn hình, còn lại tự sửa đc hết.
Có gì cứ pm nha!
boy7404
ĐẠI BÀNG
11 năm
mua mấy pin zin galaxy tab mod được ko bác?
@boy7404 Có tiền mà đầu tư pin đó thì còn gì bằng nữa. Mua 2 cục về mắc song song với nhau. Mà mình lưu ý là đừng mod dung lượng quá cao nha. VD pin trong máy là 3000mah thì mod lên tầm 4000 hay 5000mah là đc rồi, cao quá coi chừng đi cái máy. Còn nếu bạn thích nhiều thì làm thêm cục dự phòng nữa mà thay ra thay vào. Mua 4 em pin galaxy tab, làm thành 2 pin chế, mỗi pin chế 2 em, dung lượng là 3100mahx2=6200mah (pin v812 là 4500mah nên máy chịu đc). Chúc bạn thành công!
Ý tưởng rất là việt nam,hay
wjzhweo
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình cũng đang tính chế pin giống bạn mà máy khá nhỏ nên còn phải chọn pin mỏng, bạn ghé qua topic mình có hình nữa, đọc qua thấy cách mở máy khá giống nhau (tablet china mà) http://www.tinhte.vn/posts/37368992/

Tư vấn mod pin cho tablet china (CUBE U9GT4) | Viết bởi wjzhweo

Vào đề luôn, con tablet china của mình pin dùng rất cùi mía. Đây là biểu đồ pin, mình dùng chỉ dc tầm 30ph đến 1h là hết pin 😔 Đây là sạc Nói chung pin đi kèm máy quá tệ Vừa mình có ngồi search và có thấy clip mở em nó và vọc liền …
tinhte.vn

để bao giờ mình chế xong sẽ up ảnh từ a-z cho anh em xem 😃
wjzhweo
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình đã mod xong pin cho máy, đang test thời gian dùng pin xem ntn 😃
sẽ sớm có bài post ảnh minh họa
nhanh nhe bạn, mình đang hóng
wjzhweo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình post rồi nhá🆒

Sent from my U9GT4 using Tinhte.vn
Có link k bác, cách mod này dùng cho con 812 đc không nhỉ
mình mới mua con 812 đc 1 tháng,nói chung đúng là về khoảng pin thì chán chết đc,hiện tại máy bác xài đc bao nhiu tiếng sau khi mod vậy ,mình cũng muốn liều 1 phen nhưng vì kém về cái khoảng kỹ thuật này,ko khéo léo lại sợ hỏng máy nên ko dám
Sau khi mod dùng đc khoảng 7h đó bạn, bạn phải biết chút về hàn và mạch điện, hoặc nhờ người khác, hàn ko khéo là hỏng pin đó, chưa nói tới hỏng máy
wjzhweo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@duyquanspk Pin bác trâu bò thật O.O

lâu dữ vậy đó hả,mình cày game khá nhìu nên cứ phải cắm sạc điên cuồng,nhưng theo minh thấy thì cái con 812 mình đang sài nó ko đc tới 3 tiếng nữa,chắc 1h là cùng,có cách nào giấu pin vào trong máy luôn ko bạn
@gincx5 Bác vừa sạc vừa dùng nên pin chai rồi, 1h thì bác làm đc gì nhỉ?
Con này bên trong hết chỗ rồi , nhét cũng đc nhưng mà phải kiếm pin mỏng hơn nữa để thay thế pin cũ ko phải để thêm vào bác nhé!
Liều lĩnh, tốn tiền và ko hiệu quả
Bác dùng 4 cục mất 280k, lọ mọ này kia nữa rồi phá máy tùm lum tính ra có khi bằng tiền cái máy mà hiệu năng ko bao nhiêu và rủi ro rất cao. Trong khi bác mua cục pin dự phòng như thế này http://www.amazon.com/5600mAh-Capacity-Portable-External-Flashlight/dp/B005K7192G thì chưa đến 400k, dung lượng 5600mAh chắc cũng dùng đc thêm 4h nữa ( mình dùng cho iPad mini đc chừng đó đó )
Đc cái thích tinh thần em yêu khoa học như bác. Cái đc là thêm kiến thức!
@vanchinguyenai 5600mah của bác sạc vào chỉ được 4000mah là cùng. 4000mah với em này chỉ sài 1h-1h30 là kịch thôi.
@thaz1980 Có lẽ thế. Mình xạc cho iPad mini đc khoảng 65%
@vanchinguyenai Nếu bạn chưa hiểu vấn đề thì mình xin giải thích cho bạn thế này. Như mình đã nói, sạc dự phòng ko thể sánh đc với mod pin, hơn nữa mục đích của chúng hoàn toàn khác nhau! Sạc dự phòng của bạn thích hợp với nhũng người hay đi xa, họ ko gần nguồn điện nên dùng nó sạc tạm thời, còn pin mod dùng để kéo dài thời gian dùng máy lên. Khi bạn hết pin, bạn nghĩ là bạn vừa cắm sạc dự phòng vừa chơi à? thế thì cục pin trog máy nên vứt đi đc rồi, mà như thế dùng máy rất nóng, có khi loạn cảm ứng nữa...
@duyquanspk Tôi vẫn dùng bình thường cho 2 cái đt và iPad mini. Tôi chưa nghĩ đến việc gì để có thể dùng thiết bị hơn 10h liên tục. Khi nào gần hết pin thì cắm vào xạc và để máy đó, nếu cần thì vẫn cứ dùng bt và chưa thấy hiện tượng nào khác thường. Có cái đt Moto Ex226 thì có bị loạn cảm ứng khi dùng với xạc lởm chứ với cục pin dự phòng kia thì ko bị. Quả thật tôi tôi ko có thời gian để ôm cái máy lâu như vậy nên cũng thỉnh thoảng mới đụng đến cục pin kia khi đi xa, chủ yếu cho đt chứ iPad thì ko cần
@vanchinguyenai Nhu cầu sử dụng của bạn ko nhiều vả lại còn dùng hàng chính hãng dung lượng pin trâu, mình nghĩ bạn thảo luận trong topic này ko hợp lắm đâu. Ở đây mình đang nói vấn đề MTB TQ pin lởm, chỉ dùng liên tục đc 2,3h thôi, cho nên nếu mua sạc dự phòng ko thể tránh khỏi vừa sạc vừa sài, bạn hiểu rồi chứ?
MÌnh đang dùng thử xem có vấn đề gì không đã rồi mới up hình hướng dẫn chi tiết.
wjzhweo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thíc vọc thì mod pin thôi, tablet của ai thì họ có quyền nghịch mà. Quan điểm cá nhân voi tablet china thi mod, k thì thôi ;)

Thế nào là quan điểm cá nhân?
wjzhweo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quan điểm của mình 😃 mình thích vọc vạch nhưng chỉ với đồ china thôi, đồ xịn thì k

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019