[Tổng hợp] Tất tần tật về Nokia X

vuhai6
27/3/2014 9:15Phản hồi: 152
[Tổng hợp] Tất tần tật về Nokia X
nokia x-2.jpg
Nhắc nhở trước, cái hay cái đẹp thì các bài tin tức, đánh giá đã nói nhiều rồi, vì thế trong bài viết này mình sẽ nói đến những bất cập xuất hiện trong quá trình sử dụng Nokia X mà mình đã gặp phải. Tất nhiên, với một chiếc máy 2tr6 thì nó có giá của nó, không thể yêu cầu nhanh, mạnh hơn được, do đó mình sẽ không nói hay chê nó lag hay chậm như thế nào cả, chỉ nói về các vấn đề còn tồn tại mà không liên quan đến cấu hình. Trong quá trình sử dụng thì việc mình thích nhất ở Nokia X là lớp vỏ nhựa với chất lượng cao, cầm trên tay có cảm giác thoải mái, chắc chắn và không rẻ tiền. Chất lượng hoàn thiện này có thể nói là tốt hơn cả những chiếc Android mà mình đã có dịp cầm thử trong bài viết: Điện thoại Android từ 3tr đến 5tr, lựa chọn nào cho bạn?. Trong một lần lỡ tay mình đã làm rớt máy từ trên lầu cao khoảng 4m xuống đất, vỏ pin văng lung tung nhưng khi gắn lại máy vẫn chạy tốt, đặc biệt là vỏ không móp hay nứt.

Trước hết là một vài những khó chịu khi sử dụng do phần mềm của Nokia X hơi khác với các điện thoại Android khác. Nguyên nhân cũng từ việc Nokia đã làm cho Nokia X giống với Lumia nhiều hơn là giống với Android, nếu bạn đã sử dụng quen và quen với sự thoải mái của Android thì trải nghiệm trên X là không mấy thoải mái. Phần lớn những hạn chế này sẽ dễ dàng được giải quyết vì dù sao thì nó cũng chỉ là tính năng của hệ điều hành, hi vọng Nokia sẽ sớm giải quyết trong lần cập nhật tiếp theo:
  • Không có lựa chọn tắt nhanh các phần mềm đang chạy, bạn buộc phải quay về Home trước khi chuyển qua phần mềm khác. Với Windows Phone thì việc các phần mềm chạy nền có vẻ như không gây ảnh hưởng nhiều như Android trên Nokia X, hơn nữa ram của máy cũng hạn chế.
  • Chính vì lý do ở trên mà việc quay về Home trong quá trình sử dụng Nokia X là thao tác thường làm, và mỗi lần về Home thì thông báo hiện "vui lòng chờ" với màn hình đen lại xuất hiện khoảng 2-3s. Có thể quá trình 2-3s này là Nokia X đang dọn dẹp bộ nhớ.
  • Bộ gõ tiếng Việt mặc định không dùng được, rất may là Laban key đã xuất hiện trên Nokia Store
  • Hệ thống menu ở trên thanh topbar với các tuỳ chỉnh rất hạn chế, chỉ có 4 lựa chọn: Wifi - Bluetooth - Data - Im lặng. Bực nhất là mỗi khi độ sáng màn hình không vừa ý thì bạn cần phải mò vào Cài đặt để chính khá là mất thời gian.
  • Không có khu vực thông báo cụ thể, các thông báo được đẩy ra màn hình khoá máy. Bạn không thể tắt tất cả các thông báo cùng 1 lúc mà phải trượt từng cái khá mất công.
  • Không coi được các video Youtube nhúng trong Tinhte (và một số web khác), coi bằng m.youtube.com thì vẫn bình thường.
  • Có một lưu ý: sim 1 hỗ trợ 3G, sim 2 chỉ có E mà thôi.
  • Có vẻ như chiếc Nokia X mình đang dùng bị hở sáng của màn hình, với các viền lộ sáng.
nokia x-1.png

Xem youtube nhúng trong website thì không được, phải coi trên m.youtube.com
nokia x-4.png
Có nên root máy và cài Google Play không?

Bạn nên root máy để có thể chạy một số phần mềm cần quyền root. Nếu bạn không có khái niệm gì về root và nhu cầu về nó thì thật tuyệt, bạn có thể bỏ qua cái này. Để tìm hiểu thêm về root thì mời xem qua chủ đề: Tìm hiểu về root Android.

Trong hướng dẫn trên thì có kèm theo hướng dẫn về cài Google Play cho Nokia X, tuy nhiên nếu như nhu cầu của bạn chỉ là cài phần mềm thì mình khuyên là bạn không cần phải cài Google Play theo như hướng dẫn trên. Bạn có thể sử dụng các cách khác được đề cập trong chủ đề: Cách cài phần mềm cho Nokia X.

Tại sao lại không nên cài Google Play theo như hướng dẫn trên?: do bộ nhớ trong của Nokia X rất ít, phân vùng dành cho hệ thống (system) không nhiều, nếu như bạn copy thêm Google Play và các file liên quan thì mất đi khoảng 50MB, khá là phí phạm. Ngoài ra còn 1 lý do nữa, đó là việc can thiệp vào system của máy không tốt chút nào, nếu như bạn lỡ tay xoá 1 file hệ thống thì máy chạy sẽ bị lỗi.

Ngoài ra nếu như bạn đã thêm hay bớt file trong khu vực system thì dù có format lại máy những file đó cũng không mất đi. Lý do là quá trình format của Nokia chỉ là format phân vùng data chứ phân dùng system không bị format. Vì thế nếu đã cài Google Play thì sau khi format xong nó vẫn tồn tại. Muốn trở về gốc thì cần làm theo hướng dẫn sau: Hướng dẫn chạy lại firmware gốc cho Nokia X.

Screen Shot 2014-03-27 at 4.18.54 PM.png

Làm gì để tự bảo vệ nếu như cài phần mềm từ nguồn ngoài?

Vấn đề của Nokia X khá rõ ràng, Nokia Store cho Android còn non trẻ và sớm muộn gì người dùng cũng sẽ mò mẫm tải phần mềm từ những nguồn khác. Và dường như Nokia cũng khuyến khích khi mà họ luôn nói rằng 75% phần mềm Android có thể chạy trên Nokia X và các bạn cứ thoải mái cài phần mềm từ các nguồn khác. Bỏ qua cảnh báo: "Cài đặt phần mềm từ nguồn không xác định có thể làm bạn mất dữ liệu hoặc ..."

nokia x-3.jpg

Với thực tế ở VN thì nhiều người rất thoải mái khi tải các phần mềm cr@ck được chia sẻ chia trên mạng, bỏ qua khả năng có thể có mã độc hay chỉ đơn giản là tự động nhắn tin sms trừ tiền. Hiện tại Nokia X không có được tích hợp sẵn biện pháp nào để bảo vệ người dùng trước nguy cơ này, và dường như họ cũng lờ qua nó đi, bạn tự làm thì bạn phải chịu thôi.

Quảng cáo

Trong trường hợp quan tâm thì bạn có thể tham khảo thêm bài viết: [Root] Quản lý permission trên Android bằng phần mềm LBE Security Master. Ngoài ra với những ai dùng Android 4.3 trở lên thì đã có sẵn tính năng quản lý permission trong Settings, tham khảo thêm: Kích hoạt phần mềm App Ops ẩn trong Android 4.3 giúp chỉnh permission cho từng ứng dụng. Rất tiếc là trên Nokia X thì chúng ta không có các tuỳ chỉnh này.

Cá nhân mình không bao giờ cài phần mềm từ nguồn không xác định, ưu tiên hoàn toàn cho các store chính thống như Google Play, Nokia Store ... Nhưng, suy tính cho nhiều, rất nhiều người sử dụng không phải thành viên Tinhte và họ cũng chẳng quan tâm nhiều đến các vấn đề được đề cập ở trên đây. Với họ, chỉ đơn là mua một chút smartphone với giá tiền chấp nhận được, của thương hiệu Nokia, để nghe gọi nhắn tin, vậy thì có sao 😃 Vẫn bình thường và chả cần suy nghĩ nhiều. Họ chỉ đơn giản là cần một chiếc máy đẹp, một thương hiệu mà họ yêu thích, một chiếc máy cầm thích mà không phải tốn nhiều tiền. Ai cũng có lựa chọn và chúng ta nên tôn trọng lựa chọn của người khác.
152 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngta sản xuất 1 cái điện thoại dễ sử dụng. anh No thì chơi ngược lại. làm khó người dùng. riết giống BB thì khổ. còn về hiệu năng thì khỏi nói. dạo 1 vòng nhattao, 5s thấy bán lại khá nhìu 🆒
@ƍollum bây giờ 2,5 triệu có nhiều máy ngon hơn, ví dụ con s2 của tui còn dư nè.. còn mới 99% mặc dù xài hơn 2 năm, nói 99 cho nó gọi là hàng dùng rồi, chứ thực sự chưa có một vết trầy, y như mới khui hộp. Nếu bán con s2 = giá con X chắc ok phải ko các bạn 😃
@junerain126 Hàng mới là hàng mới, hàng cũ là hàng cũ, so sánh thế cũng so sánh được. Nếu bạn kiếm được con nào s2 mới cóng giá 2,5tr thì bán cho mình nhé
@gaodenvang Mình nói vui thôi nhưng mà bạn không nhận ra. Nếu phải kiếm con nào ngon bổ mà rẻ hơn thì phải là con này: http://www.mainguyen.vn/asus-zenfone-4-a400cg.html
cấu hình em này ăn đứt nokia X về mọi mặt. từ xử lý, phần cứng và ram.
bachtran21
ĐẠI BÀNG
10 năm
@junerain126 Bạn nói thế nào, dùng hàng khui hộp 100 chả sướng hơn dùng con S2 dùng 2 năm à 😃)))))))
Nokia là thương hiệu mình thích nhưng sẽ Ko mua vì máy chạy hơi chậm, ngu ngu lì lì khá ức chế!
@duckone265 Người xưa có câu: Tiền nào của nấy.
klq nhưng sao bây giờ mấy cái baner quảng cáo trong tinhte to thế các bác ơi:mad:
@cuongcasio ABPlock +
@cuongcasio QC vios mới cho Toyota bác ạ
em là em kết vật cái thiết kế của em này, nhưng nghe mấy bác chê quá mà chê toàn chung chung chả hiểụ j cả
@kieuminhtien994 1 em trong cơ quan mới mua máy này và đưa mình cài ứng dụng giúp
- đầu tiên vào cửa hàng, tìm và cài appstorevn
- dùng appstorevn tìm và cài apex launcher, gỏ tiếng việt => giao diện quen thuộc hơn, gỏ tiếng việt thuận tiện hơn, bàn phím to hơn cái bàn phím mặc định vừa nhỏ vừa rối
- cài tiếp vài game => cảm nhận của mình là mặc dù có độ trể nhưng với mức giá đó thì chấp nhận được
- chụp vài tấm ảnh kiểu tự sướng cho em đó nhưng xấu quá, dùng camera 360 vào củng không ăn thua => camera cùi bắp
- mới vọc được 1 tiếng nên không biết pin thế nào
- vào mạng = wifi củng khá
cảm nhận ban đầu của mình là trừ cái camera cùi bắp thì với mức giá đó nokia x ngon rồi, thiết kế củng đẹp, cầm chắc chắn, đằm tay, màn hình củng không rổ lắm (thậm chí là đẹp) cảm ứng khá.
hy vọng nokia xl với camera 5.0 chụp đẹp hơn
p/s vẩn ao ước có con nokia x-ion (lumia ion chạy ăn roi :v )
Mình dùng qua mấy con Lumia của Nokia rồi, đều bị hở sáng ít nhiều 😔
2tr6 nếu phấn đấu lên đc Moto G 4tr2 thì sự khác biệt là 1 trời 1 vực.
@power1 lenovo s920,nokia xl và zenphone sắp ra bạn nhé đừng nói thế 😃 toàn dưới 4tr kìa 2tr5 với 4tr2 mà đem so sánh với nhau hài quá nhỉ
@toiyeubl mình cũng chẳng là ng có nhiều tiền, nên mình cũng dễ hình dung ra cái "cố 1 tí" là ntn, mua cái máy Lumia 520 giá 2tr6, bảo cố 1 tí lên 525 là 3tr1 còn nghe đc, đằng này chơi hẳn 1tr6, 😁 hài vãi
@anhchangdd123 so sánh moto G với s920 thì đúng... còn thương hiệu và doanh thu thì bạn có thể nhờ google tìm giùm bạn....5 hãng đt bán chạy nhất thế giới có lenovo còn moto mình chẵng thấy bóng dáng đâu...
@thích vọc Lenovo mạnh nhưng là mạnh ở quốc nội bạn à.Còn ở cái thị trường kiếm ra tiền như mỹ với châu âu thì cái thương hiệu làm sao trên moto bạn (thương hiệu khác số lượng nhé ví như với thương hiệu moto nó làm smp cao cấp bán chắc chắn được cộng đồng đánh giá cao hơn) chứ nếu cái gì nó cũng hơn rồi thì nó mua thằng moto khong hồn (bằng sáng chế )về làm gì
qujl0p21
ĐẠI BÀNG
10 năm
nghèo khó nhg chó vẫn phải nuôi 1 con to 😃
nhg~ ai đã tham gia xài smartphone thì it ng co khái niệm rẻ $ vs tầm trung. còn k thì cục gạch rồi.
seishiro
TÍCH CỰC
10 năm
That su ma noi, rat mau con nay dang du bx mua ve de voc :3
phatphi1994
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có lên root máy và cài Google Play không?.
Mong là NOKIA XL sẽ tốt hơn. Chất lượng phần cứng tốt, tệ hiệu năng, thích khoản được NOKIA quan tâm update firmware(luôn có cái mới).
Đang định mua con này cho mẹ mình dùng mà đọc xong bài này có lẽ bỏ ý định lun
Quay sang chơi với nokia 515 thôi
@alexxlee101 sếp em dùng 515 ốp vàng đẹp lắm
@phamdung0110 Mình kiếm con này màu trắng mà kiếm ko thấy,bản màu vàng này chắc xếp đi mạ lại,chứ hình như 515 đâu có bản gold...........
@phamdung0110 mới lum em nó chiều này 515 em này ngoài nhìn đẹp phết,tham khảo trên mạng thấy mạ gold cái vỏ sau tầm 2 triệu nữa............mạ lên thì em nó cầm như mấy con siêu sang............
Có lẽ là Nokia sẽ tiếp tục cải thiện hiệu năng thông qua các bản cập nhật của X Platform. Mọi người chớ có lo. Máy còn kham tốt PvZ 2 với Asphalt 8 mà.
Vì bác không cài Adblock Plus.
starlovetkd
ĐẠI BÀNG
10 năm
máy cảm ứng 2 điểm 😔
Thề không có rom cock được hà .
huyhoangfam
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao lại : Có lên root máy.....
Theo cá nhân mình thì... Với mức giá này thì mình sẽ chọn hãng khác cùng giá.... Lenovo Asus với điều kiện là phải ngon hơn em này và cùng giá hoặc thấp hơn càng tốt... Tất nhiên là mình phải chấp nhận xài hàng ko có thương hiệu và mang tiếng là xài hàng china..... Ok
@vuot den do xài hàng china mà cảm thấy thoải mái là được,xài hãng ngon mà bực mình thì xài làm gì?
quangvu0612
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vuot den do điện thoại asus không biết thế nào chứ lenovo tầm này thực sự chỉ muốn ném đi.
@quangvu0612 Ghê chưa thế ném cái nào chưa mà xaolon thế......
weixiao
TÍCH CỰC
10 năm
2,5tr cho em X này á 😔
Dự là Nô lừa dc ối người VN vì vẫn có quan niệm đt là Nô,xe máy là Honda ....
tYu
TÍCH CỰC
10 năm
@weixiao thế bạn nghĩ bao nhiêu? bạn nói câu đó vs SS còn nghe được
cho tui hỏi là mình cài android gốc cho con X này được không? đó giờ android toàn xài nexus nên mấy cái khác gà lắm
Thui chắc ko dám mua rồi
thôi các bạn muốn chi ít tiền thì ráng đợi mua con asus zen 4 cho nó lành, ham hố nokia làm gì.
windowphone hàng nguyên bản dùng còn chán chết nữa là đem android đi độ lại thành windowphone, vừa bỏ qua các ưu điểm của android như thoải mái, giao diện ... đi nhặt về biết bao cái tù túng, lại vác luôn cả cái yếu pin giật lag của android cấu hình yếu đi theo.
người nào thực sự bỏ tiền về mua con này dễ ngậm đắng nuốt cay lắm. còn nếu quá thích thương hiệu nokia thì mua hẳn 520 525 mà dùng. chịu khổ làm gì.
@htcfanboy thú thực là ngoài cái giao diện ra thì mình thấy wp hơn hẳn android kể cả bàn phím 😁
@bin_hansome thì cũng phải có nguời như bạn thì lumia nó mới bán được chứ 😆
@htcfanboy mình không dùng lumia mình dùng ios bạn ạ 😁
@bin_hansome thế thì chúc mừng bạn 😆
điều mình thấy khả quan duy nhất ở X là thiết kế của nó, chữ Nokia, và chờ đợi rom cook từ các anh CyanogenMod 😃 vì đã trải nghiệm thử và không thích rom gốc của Nô tẹo nào

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019