Ảnh phong cảnh đen trắng bồng bềnh như mơ

starnt
16/6/2014 9:59Phản hồi: 31
Ảnh phong cảnh đen trắng bồng bềnh như mơ
Nhiếp ảnh gia nghệ thuật người Hy Lạp Vassilis Tangoulis đã sáng tác những bức ảnh phong cảnh thật đẹp, mộng mị bằng kỹ thuật phơi sáng lâu trong bộ ảnh đen trắng của mình với tên gọi "Misty Scapes" (Cảnh sương) - mang lại "chiều thứ tư" (thay vì ba chiều như lệ thường) - đó là thời gian. Với thời gian phơi sáng lâu, sương mù như lẩn khuất quanh những thân cây, chiếc thuyền, hay những hòn đá giúp xóa những chi tiết nhỏ trong cảnh quan để làm nổi bật chủ đề trung tâm.

Là một nhà hóa học vẫn đang tại vị và giáo sư tại Đại học Aristotle Thessaloniki, Hy Lạp, Tangoulis mô tả mình là một người có "sự nghiệp kép" trong cả khoa học và nghệ thuật. Tập trung vào nhiếp ảnh mang tính biểu tượng, Tangoulis nói: ông luôn sáng tác những bộ ảnh với những ý niệm rất cụ thể trong đầu. Lấy cảm hứng từ câu nói của Ansel Adams, "Khi lời nói không còn rõ nghĩa, tôi sẽ dùng hình ảnh. Khi hình ảnh trở nên không còn đủ nữa, tôi thà im lặng." Tangoulis cho rằng ông sẽ chưa bắt đầu chụp nếu không có một ý niệm hay thông điệp rõ ràng để truyền tải.

Tangoulis-Misty-Scapes-1-710x710.jpg Tangoulis-Misty-Scapes-2-710x710.jpg Tangoulis-Misty-Scapes-3-710x710.jpg Tangoulis-Misty-Scapes-4-710x631.jpg Tangoulis-Misty-Scapes-5-710x710.jpg Tangoulis-Misty-Scapes-6-710x701.jpg Tangoulis-Misty-Scapes-7-710x555.jpg Tangoulis-Misty-Scapes-8-710x710.jpg Tangoulis-Misty-Scapes-9-710x710.jpg Tangoulis-Misty-Scapes-10-710x710.jpg Tangoulis-Misty-Scapes-11-710x631.jpg Tangoulis-Misty-Scapes-12-710x710.jpg Tangoulis-Misty-Scapes-13-710x710.jpg Tangoulis-Misty-Scapes-14-710x710.jpg Tangoulis-Misty-Scapes-15-710x710.jpg

Tuy Tangoulis nói rằng ông vẫn "thoải mái" với ảnh màu, nhưng thực tế gần 80% tác phẩm của ông là đen trắng. Động lực chính để ông hứng thú với đen trắng là rằng "nhiếp ảnh đen trắng thậm chí còn đa sắc hơn chụp ảnh màu vì các sắc xám, khi xử lý đúng, sẽ giúp tăng độ sâu và kịch tính hơn là ảnh màu có thể mang lại”

Theo fstopper
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

"nhiếp ảnh đen trắng thậm chí còn đa sắc hơn chụp ảnh màu vì các sắc xám, khi xử lý đúng, sẽ giúp tăng độ sâu và kịch tính hơn là ảnh màu có thể mang lại”

Câu này đáng để suy nghĩ và lao động thật nhiều!
bài học rút ra: ko hẳn trời sương mù hay mưa bão là thời tiết xấu.
@Noo Pi Các ảnh trên có hiệu ứng đó là do phơi sáng dài chứ ko phải thời tiết sương mù hay mưa bão đâu bạn ơi @@!
@Noo Pi Đúng đó bạn, có những ngày mưa xong hay sắp mưa ..mình nhìn thấy những cụm mây rất đẹp, trôi và tạo những hình thể sinh động đến ngộp thở..đẹp đến mình ko thể diễn tả, nếu như những anh chị pro trên đây có kinh nghiêm và chụp đẹp khi thấy chắc sẽ có những tấm ảnh tuyệt lắm, mình thì thấy đẹp bằng mắt thì ngắm và chụp lại thôi, vẫn đang theo học hỏi anh chị ỏ đây..Thanks anh Thanh lần nữa ..Em vẫn chạy vô xem để học hỏi hihi..
@Noo Pi : Mọi cái đều đều đẹp theo cách riêng bạn nhỉ!
...giàu cảm xúc quá...>😃
duong nang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Một phong cách nhiếp ảnh độc đáo .bộ ảnh tuyệt vời
đẹp quá trời
Hình con ngựa??? sao nó không di chuyển nhỉ.
@phamninh1234 hihi..chào anh, con ngựa bị người chụp khoá luôn vào hình nen nó ko nhúc nhích được thôi ạ..lolz..đừng únh em nhé..
ks13_gvr
ĐẠI BÀNG
10 năm
ĐẸP KINH KHỦNG 😔
Anh RumRum
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xử lí mạnh quá!
sao phơi đc con ngựa hay thế 😁 hay là ghép nhỉ?
Đánh flash thì sẽ phơi được như vậy.

Cách khác là chụp chồng ảnh. Nhưng ảnh này thì là cách trên.
Anh Dr Thanh ơi cho em hỏi xíu, làm sao chụp được hình trắng đen bằng DLSR vậy anh, nếu anh có chỉ rồi cho em xin cái link bài viết em đọc nhé..hình thật đẹp..( Ngắm lâu vẫn đẹp ..nhưng càng ngắm lâu càng lo mình sẽ rơi xuống nước quá )..THANKS ANH. >> ah, thành viên là sao vậy anh, còn dự bị là ..có thể bị đá văng khỏi 4rum hả anh hihi ..
đẹp quá trời à
ko biết nói gì luôn vào đây được mở mang tầm mắt ............đẹp quá bác ạ
cảm ơn bác nhé 😔 thấy rất nhiều ảnh đen trắng nhưng giờ mới thấy hình kiểu như thế này
chừng nào mới chụp được phần nữa đây ..hic..thanks anh nhiều.
ảnh đen trắng mang lại một cảm nghĩ khác về đời sống
italymm
ĐẠI BÀNG
10 năm

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119