Lens Sigma 17-50

JackBH
11/12/2014 19:6Phản hồi: 66
Mình chơi ảnh cũng dc hơn 1 năm,mình dùng Canon 600D,nay mình có nhu cầu thay lens góc rộng cho Kit,mình tham khảo thấy tầm 10tr đổ lại có em Sigma & Tamron cùng tiêu cự 17-50 f/2.8..thấy mọi người bảo 2 em same nhau,nếu dùng canon thì mua Sigma vì nó vặn vòng zoom cùng chiều vs canon..Mình tham khảo Sigma giá ở Khánh Long thấy bán 9tr,nhưng vài chỗ chỉ có 7tr5.
Bác nào đang dùng hay rành về lens này cho mình kinh nghiệm với 😃
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

9tr là hàng chính hãng..còn 7tr5 là hàng xách tay đó bạn
@biker113 nếu vậy chắc phải để dành thêm rồi 😆
Duci
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mai mình đi mua Sigma đây, mà mình đang dùng Nikon. Ráng đợi đc thì 1 tuần nữa review cho bạn @@
@Duci chờ tin của bác 😃
Duci
ĐẠI BÀNG
9 năm
@JackBH Review chi tiết trên mạng của các pro thì có nhiều rồi, amateur như em chỉ cho thêm ít nhận xét chủ quan thôi nha:
. Chụp ở f2.8 khá, ko đến nỗi nếu ko quá khó tính.
. Ở 17mm hơi hơi méo 1 xíu.
. Focus rất nhanh và êm.
. Build hầm hố, đầm tay.
. Màu lên hơi lạnh.

E mua ở Vũ Nhật 7tr2, BH 1 năm cửa hàng, 1 đổi 1 trong tháng đầu. Ít thông tin cho bác 😁
@Duci cho mình hỏi lúc bạn mua nó có cho cái túi đựng ko?
@JackBH E cũng mới tậu e này ngay noel có túi và hood lun nha bác
Duci
ĐẠI BÀNG
9 năm
@JackBH Có bạn nhé. Giấy tờ, túi đựng lens, hood phải đầy đủ. Nhớ check seri luôn trên lens có trùng với giấy tờ ko nha.
hx100
CAO CẤP
9 năm
Sigma ngon hơn
baothangnd
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình đã từng dùng qua cả Tamron và Sigma 17 50. Về khả năng chống rung, chất lượng quang học: Sêm sêm nhau, cái này nhiều bài viết quá rồi.
Có cảm nhận riêng thế này:
1. Về buil: Sigma có vẻ chắc chắn hơn, chiều xoay vòng zoom giống các ống Canon, nhưng theo mình thì nhìn ống Tamron có vẻ thiết kế đẹp hơn chút. Cái phần lắp hood và filter của Sig tự nhiên to hẳn ra, phải mua filter 77mm tốn thêm ít tiền so với 72mm của Tam. Nghe cửa hàng giải thích là "to thế cho thu nhận được nhiều ánh sáng hơn", chả biết tin được không. Tamron lắp hood vào nhìn pro hơn đấy 😁.
2. Khi quay video, lấy nét bằng tay, Tamr ít làm thay đổi kích thước vật ảnh hơn là Sigma, nên nếu quay phim nhiều mình nghĩ nên dùng Tamr hơn.
3. Cái khác biệt lớn nhất khi phải lựa chọn Tamron hay Sigma 17-50 f/2.8 có lẽ là cái HSM. Sigma lấy nét tốt hơn nhiều, êm, chuẩn, tất nhiên là không so được với các ống phân khúc trên, nhưng nó không kêu kèn kẹt. Ghét nhất ở thằng Tamron là trong đk ánh sáng chưa phải là kém lắm mà nó AF theo kiểu cứ macro -->vô cực, không được thì xoay đi xoay lại, mãi mới lấy được nét trúng. Nhiều khi chụp sự kiện, cái khoảnh khắc trôi qua rồi mới bấm được máy.
Nói chung mình nghĩ thế này: nếu không có đủ tiền thì lấy Tamron 17 50 bản không có VC ấy, chất lượng rất tốt, đáng tiền. Nhưng đã lên được tới VC thì chuyển sang Sigma luôn đi :D
@baothangnd cám ơn bác,em sẽ suy nghĩ kỹ
vitara29y
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em thấy nhiều người dùng lens này bị lệch focus, bác mua lens ở Vunhat chụp hình có chuẩn không, em định sang tuần tiễn em 18-105Vr để lấy cái lens này .
Duci
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vitara29y Ko thấy bị gì đâu bạn 😁
vitara29y
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duci Thank bác, vậy đầu tuần em cũng chạy qua lấy lens này về chụp.
loe
TÍCH CỰC
9 năm
Mình xin phép hỏi chen 1 chút nhé: Hôm vừa rồi mình vừa mua 1 lens sigma 17-50 cũ có 6tr đồng. Bh vừa dùng vừa lo. Các bạn cho hỏi nếu rẻ như thế thì liệu là có vấn đề gì không? Mình test thử focus bằng cách đặt thước 45 độ rồi thì thấy chuẩn..
e cũng đang định mua em này vì nghiên cứu kỹ rồi khánh long chính hãng 9tr nhưng xách tay thì ở khánh long giá là 7tr6 bạn ạ
nếu em chỉ mua 1 ống tamron 17-50 thay cho 2 ống kia có ổn ko ạ 😁
Duci
ĐẠI BÀNG
9 năm
@loe có phải bạn hno hẹn cafe ở hồ Gươm dùng D7000 k nhỉ? Hôm đấy lênn tìm topic để pm bạn ra ngồi cafe chơi mà k tìm nổi cái topic 😔
loe
TÍCH CỰC
9 năm
@Duci chuẩn men! Tưởng bạn bận nên mình chạy đi câu cá hôm đó. Add nick nhé, để còn giao lưu!!
Định mua Tamron 😁 vậy SIgma ngon hơn àk. Sigma có bản IS không bác hay non IS?
Giá cũ khoảng nhiêu ta? Xin cám ơn!
@duongvannam27 có IS bác.Thấy khánh long nó bán 9tr,còn hàng xách tay nghe nói 7tr5
Khánh long,zshop vs tấn long chỗ nào hàng chính hãng tốt vậy các bác
xgame4u
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tấn long nhé.
@xgame4u Tấn Long là bản ko có OS
xgame4u
ĐẠI BÀNG
9 năm
Website để vậy thôi chứ đó là bản os đó bạn, mình mới mua gần tuần trước.
duongtuanh
TÍCH CỰC
9 năm
các bác chỉ e cách test lỗi lệch focus trên mấy con sigma này vs 😔
Duci
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duongtuanh
Mình mua Tấn Long hồi tuần trước gía 7,2tr, đủ món như hình.
@thaikhang91 bác thaikhang91 cho e xin sdt dc không ? e muốn hỏi về root sony z
Các bác cho em hỏi em này phi 77 chọn nd filter nào và xin địa chỉ mua ở hà nội luôn ạ 😃
Duci
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mjnkletuan Cùng thắc mắc với bạn. Mình rất thích phơi sáng cũng định mua 1 filter ND, tìm tòi thì ra đc em này, hàng của Hoằng Quân thì nguồn gốc ok mà ko biết chất lượng filter của Benro ra sao.
http://hoangquanco.com/benro/669/kinh-loc-benro-sd-nd4-8-16-1000-Wmc.html
Duci
ĐẠI BÀNG
9 năm
http://hoangquanco.com/product/349/kinh-loc-marumi-vari-nd2-nd400.html
Ko thì xài hẳn Marumi có tiếng hơn nè.
@Duci Nhìn cái giá chát quá bác ơi, có loại nào ~500k mà tốt không bác
Duci
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mjnkletuan 500k thì kiếm hàng 2nd thôi. Mình đanv phân vân con benro. Chắc đợt tới sẽ xúc em Benro ghay vì Marumi. 1tr5 dư để sắm flash.
ga_tan
TÍCH CỰC
9 năm
sigma hàng cũ có vẻ ít, có nên mua mới ko hay đợi hàng cũ các bác nhỉ ?
hx100
CAO CẤP
9 năm
@ga_tan bác mua lại hàng fullbox, còn bảo hành là ok mà, giá mới giờ có 6tr6 thôi
http://digiworldhanoi.vn/MAY-ANH/p6318/Sigma-17-50mm-f-2-8-EX-DC-OS-for-Canon-Nikon.html
tuần trc còn có bác bán lại hàng còn bảo hành mà có 5 củ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019