Tại sao lại có số 0 phía trước số điện thoại

cuhiep
31/3/2015 16:8Phản hồi: 45
Tại sao lại có số 0 phía trước số điện thoại

Có bạn PM hỏi như thế... không biết trả lời sao luôn... Anh em nào rành trả lời giúp nhé.
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

KhiemThai
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lượm được câu trên mạng: "Ý kiến thì lên phường"
E xin hết ạ 😃
Hình như là quy ước của VN cho việc quay số mã vùng khác. Giống như muốn sang hàng xóm thì phải qua cửa rồi muốn đi đâu thì đi. Trước kia nhà mạng di động có mỗi 1 đầu số thì cũng không cần bấm 0, cố định cũng vậy.
Mỹ có thể quy ước khác
kooi_kool
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đọc sơ qua thì thấy đấy là quy định của Việt Nam thôi. Gọi quốc tế thì thêm 00 vào trước, còn gọi liên tỉnh thì thêm 0 thôi.
0 là mã gọi tự động đường dài (liên tỉnh), 00 là mã gọi tự động đường dài quốc tế.
Khi đtdđ ra đời thì ngta có thể gọi nó từ bất kỳ địa điểm nào trong nước nên nó phải ngang hàng với gọi đường dài liên tỉnh. 2-3 chữ số kế tiếp là mã mạng, tương tự như mã vùng của tỉnh/tp

Trước đây khi mỗi nhà mạng chỉ có 1 đầu số thì có thể gọi trong mạng dđ mà chỉ cần bấm 7 số đt thôi, tương tự như gọi trong tỉnh.
Tương tự như ở Mỹ do mã gọi đường dài trong nước là 1, khác với phần lớn các nước khác trên TG nên số di động của nó bắt đầu bằng 1, tuy nhiên ngta vẫn có thể gọi mà ko cần số 1 đầu nên nhiều ng ko biết. Ở Ấn Độ ngta cũng có thể gọi với số 0 ở đầu hoặc bỏ đi đều đc
mikan293
TÍCH CỰC
9 năm
Thêm vào để nếu như có ko nhớ dc hết số điện thoại thì ít ra vẫn nhớ dc là có số 0.Để lúc ai hỏi thì nói là 0 bao nhiêu ý quên rồi.
gurnt07
ĐẠI BÀNG
9 năm
Về điện thọa thì VN khác Hoa Kỳ ở quy định mã vùng nên số 0 dùng để quy định mã vùng trong nước thôi, khi gọi từ nước ngoài về họ sẽ thay số 0 bằng +84.
còn về biển số xe: Trước khi đưa ra biển số 5 số thì người ta đã tính toán rồi,vì sao lại có dấu chấm ở ngay sau con số thứ 3 vd: 123.45,họ đã tính toán rằng sau này số lượng xe máy sẽ tăng lên đến lúc đó lại hết số chẳng lẽ lại tăng lên 6 số thì biết để vào đâu,nên họ đã đưa dấu chấm vào hàng sau số 3 vd:123.45 sẽ đọc là (một trăm hai mươi ba phẩy bốn lăm),sau này nếu hết số thì tiếp tục rời dấu chấm về sau số 4 vd:1234.5 thì sẽ đọc là (1nghìn 2trăm 34 phẩy 5) khác nhau hoàn toàn ko cần phải thêm số nữa .tất cả đều có ý nghĩa hết cả chứ ko phải làm cho có lệ đâu ạ./
gurnt07
ĐẠI BÀNG
9 năm
@spamspam Thứ nhất bạn rất thông minh nên chưa đọc hết cmt đã ầm ĩ rối rít cả lên rồi. Chả ai nói để phân biệt xe này với xe kia cả nhé!
Thứ 2 tại sao không để 1.2345 mà lại để 123.45? Dấu chấm đó một mặt để cho công an giao thông dễ nhớ biển số hơn. Vì theo tính toán thì nhớ từng dãy 3 số là dễ nhớ nhất! mặt khác họ hạn chế nâng số lên 6 số bởi chi phí mỗi lần nâng biển lên 6 số vô cũng phức tạp và khó quản lý bởi vậy khi nâng biển từ 4 sô như trc kia lên 5 số như bây giờ nhà nước luôn kêu gọi người dân đổi biển lên 5 số mục đích cũng ko gì hơn là quản lý dễ dàng hơn. Nói như bạn thì chúng ta phải nâng số chứng minh nhân dân lên con số thứ 10 hay 11 từ rất lâu rồi.
thứ 3 khẳng định tranh luận để mở mang vấn đề chứ chả ai ngu hay khôn ở đây nhé EM BÉ./
@longcoitk197 Cùng ý kiến thôi, máy nhận hay người nhận thì cũng vậy, quy đi quy lại thì cũng là cho dễ đọc 😃
@linhvuex Cũng tương tự việc ghi số điện thoại thôi, mấy điện thoại thông minh ngày nay nó tường tự động nhóm các chữ số điện thoại thành các nhóm gồm 3 4 con số và thêm dấu chấm hoặc khoảng trắng vào cho dễ đọc. Thật ra mình cũng thế thôi, lúc đọc số điện thoại cho người khác, có bao giờ đọc một tua 10 con số không, nếu làm thế thì dễ bị mắng lắm 😁
@gurnt07 Nếu vậy sao không để dấu chấm ở đầu luôn đi bác nhỉ. Ví dụ: 1.2345 nó có thứ tự hơn mà.
kpro228
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình đoán hình như cái dấu chấm để tránh bị trùng dữ liệu những xe 4 số với xe 5 số ví dụ 0044 sẽ phân biệt với 000.44, mình đoán thế đừng gạch đá tội nghiệp :v :v :v
ngxlam
ĐẠI BÀNG
9 năm
0 là do hồi trước Vn ta coi gọi cho mạng di động giống như gọi ra ngoại tỉnh 0511 054. 053 052 .... thế thôi. Chẳng là gì,
6511.mp
ĐẠI BÀNG
9 năm
Để gọi đi nước ngoài phải bấm "00" rồi đến mã nước rồi đến số mình cần gọi
Còn với gọi trong nước, ta phải bấm số "0" để thực hiện cuộc gọi trong nước
Mấy số 0 này để báo hiệu cho tổng đài là ta thực hiện cuộc gọi tới đâu
Bác nào muốn biết rõ chi tiết hơn về cái số thuê bao điện thoại thì tìm cuốn Communication Network sẽ hiểu 😁

thực ra cái số 09x cũng tương đương với 043 hay 083 bác ạ. 1 thuê bao di động thì vẫn là 1 thuê bao điện thoại nên cũng có cái gọi là "mã vùng" :D
a đù... những dấu chấm và số 0. bên cộng hoà sec ko lằng nhằng vậy....thật là khoa hoc một cách lằng nhằng
Bác cứ trả lời vì đây là Việt Nam, kiểu của Việt Nam nó phải như thế.
Cũng tò mò 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry Bold Touch)
00_co
ĐẠI BÀNG
9 năm
Với trường hợp thuê bao di động thì cuộc gọi được phân loại thành cuộc gọi quốc tế và cuộc gọi trong nước. Cuộc gọi quốc tế thì sẽ bao gồm Mã nước + số thuê bao. Cuộc gọi trong nước sẽ thay Mã nước thành số 0. Khi bạn người khác gọi cho bạn, tổng đài sẽ kiểm tra ký tự đầu của số bạn gọi là bao nhiêu để xác định cuộc gọi quốc tế hay nội địa. Nếu bạn gọi cuộc gọi nội địa theo cấu trúc Mã nước + số thuê bao thì cũng tương đương với 0 + số thuê bao, tuy nhiên điều này sẽ làm cho hệ thống phải hoạt động thêm (kiểm tra mã nước).
Ví dụ: số thuê bao của bạn là 1234 567 thì số để thực hiện gọi quốc tế của bạn là +84 1234 567. Còn số để thực hiện gọi trong nước là 01234 567 (giống như +84 1234 567).

Với điện thoại cố định thì cuộc gọi chia thành quốc tế, nội đia (trong nước), nội tỉnh. cấu trúc của số điện thoại cố định bao gồm Mã nước + mã vùng + mã nội hạt (tương đương mã nước, mã tỉnh, mã huyện) + số thuê bao.
Ví dụ số điện thoại cố định của bạn là +84 350 879 123. Trong đó 84 là mã nước, 350 là mã tỉnh. Khi người khác cùng trong nước muốn gọi cho bạn thì chỉ cần ấn 0350 879 123 hoặc bỏ số 0 (do nhà mạng) thành 350 879 123. Nếu người đó cùng trong tỉnh thì chỉ cần ấn 00879123 hoặc 879123.

Với cuộc gọi thông thường thi tổng đài sẽ kiểm tra từ dưới lên, sau khi kiểm tra số thuê bao, sẽ kiểm tra mã nội hạt, tiếp đó nếu mã tỉnh là 0 thì xác định là cuộc gọi nội tỉnh, khác 0 thì kiểm tra xem là gọi đi tỉnh nào, tiếp đó đến kiểm tra mã nước. Các bạn để ý sẽ thấy các nước có thể có mã nước khác nhau nhưng số lượng các chữ số sau mã nước thường bằng nhau (sử dụng chung tiêu chuẩn). Khi đổ số di động từ 10 số sang 11 số thì tổng đài hoạt đông khác về quy định đếm và kí tự đầu tiên . Ví dụ số 11 số sẽ phải bắt đầu là 01 chứ không phải 0 như số 10 số.

Chốt lại vấn đề : Số 0 sẽ thông báo cho tổng đài biết là cuộc gọi trong nước hay quốc tế. Bạn ở Việt Nam và gọi quốc tế đi Việt Nam cũng giống như bạn gọi Nội địa Viêt Nam.

Có gì thiếu sót mong anh em bổ xung 😃
Sinh
Sanglemm
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ở Mỹ em gọi đi bang nào cũng chỉ cần bấm 10 số và không cần số 0. Số 1 cũng chính là mã nước của Mỹ. Em thấy cứ nhập nhằng sao đấy! Có lẽ mình sẽ bỏ số 0 khi chuyển từ 11 số về 10 làm vậy thì đỡ khổ.
Tiện đây. Cước điện thoại di động bên Mỹ có gói cước trọn gói khoảng 30usd 1 tháng, có thể gọi tất cả các mạng trong nước và nhắn tin miễn phí. Em nghĩ nếu Việt Nam mình có gói này thì anh em dùng nhiều sẽ chọn ngay. Thấy ông anh sài trả sau mobifone có khi gần 2 triệu tiền điện thoại.
Mình thấy cũng nhiều nc dùng số 0 đầu mà, có phải riêng VN đâu 🤔
vuhungls90
ĐẠI BÀNG
9 năm
dấu chấm của biển xe chắc là để cho thẩm mỹ 😁
Theo thông tin em biết thi dấu "." La chinh la giải phap ngăn cản biển số đẹp. Để lam ngắt tính liền mạch của biển số xe khi đọc lên thành tiếng
sao người ta không thêm dấu chấm vào biển 4 cho khoẻ đi bạn. theo mình tính thì có khoảng 2,4 triệu các tập hợp số của biển 5 số, hỏi tỉnh nào có chừng ấy xe bạn. Trừ sg,hn có nhiều đầu số.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019