Google mở mã nguồn font Roboto

uhraman
26/5/2015 20:46Phản hồi: 39
Google mở mã nguồn font Roboto
Ra đời từ Android 4.0 ICS đến nay, font Roboto ngày càng phổ biến và nay được sử dụng mặc định cho cả Android lẫn Chrome OS. Nó cũng là một thành phần quan trọng trong ngôn ngữ thiết kế Material Design mới của Google. Ngay sau khi ra đời, Google đã đưa lên mạng và phổ biến công khai mẫu font này. Hôm nay, Google tiến xa hơn một bước nữa khi họ đưa mẫu font này trở thành nguồn mở. Tất cả mọi thứ liên quan đến Roboto nay đã ở trên kho GitHub, trong đó có cả một toolchain tạo font đã được cải tiến (revamped font production toolchain) mà trước đó được dùng để tạo nên mẫu font này. Các bạn quan tâm có thể truy cập trang GitHub của loại font này tham khảo thêm.
Nguồn: The Verge
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huydancmit
TÍCH CỰC
9 năm
Ồ...cứ tưởng font cho Windows. Font Roboto đẹp cho thiết kế tường minh.

P/s: Các bạn có thể download zip font trên Github về giải nén theo đường link sẽ có: roboto-master\roboto-master\out\RobotoCondensedTTF
@huydancmit Mình đang dùng font này trên trình duyệt Firefox
minhtoantm
ĐẠI BÀNG
9 năm
Việc đưa font này thành mã nguồn mở thì sẽ có những lợi ích gỉ nhỉ?
anh_saker
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minhtoantm Bạn có thể tự biến thể font đó rồi đặt một tên khác để mình phân phối. Ko ai kiện.
@minhtoantm Chắc người ta có thể chỉnh sửa thành một loại font khác dựa vào font đó
SilverA
TÍCH CỰC
9 năm
@minhtoantm Ví dụ như từ mã nguồn các font Arial, Timenews,... ta làm thành vnArial, vnTimennews,... theo bảng mã của mình. Hoặc tùy chỉnh biến tấu nó khác đi 1 chút.
@minhtoantm muốn làm gì với em nó cũng được (chắc trừ thương mại) 😁
@minhtoantm tất cả mọi người có thể dùng font này mà ko trả tiền. Có thể tự do dùng font này thiết kế 1 font khác
Ở VN vấn đề này khó hiểu vì dùng chùa nhiều. Ở nước ngoài muốn dùng font để thiết kế ví dụ như logo slogan,.....phải trả tiền.
ai giải thích cho mình kho Github là gì không? thấy mấy cái addons của xbmc cũng ở trên này
DmooN
TÍCH CỰC
9 năm
@IceNinja Google đi bạn, chi tiết luôn, đại khái là nơi các nhà lập trình chia sẻ mã nguồn , các dự án phần mềm...
@IceNinja là nơi mà các lập trình viên hay lưu trữ mã nguồn mở của dự án để chia sẻ cho cộng đồng!
nó ko đơn thuần chỉ giống như host lưu trữ file mà còn có một hệ thống version control, cho phép lập trình viên cập nhật code liên tục, kiểm soát theo phiên bản
athysirus
ĐẠI BÀNG
9 năm
@IceNinja Nếu bạn ko phải là lập trình viên thì để ý nó làm gì hihi, đại khái nó là kho mã nguồn mở chuyên cung cấp sỏuce cho các lập trình viên ^^
Mấy khái niệm liên quan đến công nghệ (mod) khi dịch bài nên chăng chú thích, giải thích nhé. Điều đó thể hiện sự hiểu biết về nội dung khi đăng bài, và đừng nói mod khi dịch và đăng bài cũng không hiểu một số khái niệm chuyên ngành mà vẫn cứ đăng.
trên xda có chưa
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
Thật tuyệt vời! Thật không thể tin được!
Font này cho vào mấy bài thiết kế của mình quá đẹp.
hakuyosha
ĐẠI BÀNG
9 năm
@livfc2010 đi đâu cũng nghe câu thật tuyệt vời, ko thể tin dc, riết thấy xàm quá
vythanh
CAO CẤP
9 năm
@hakuyosha Thật là tuyệt vời. Không thể tin được 😁
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
@hakuyosha Xàm bình thường. Phong trào nói cho vui thôi mà làm gì mà bạn phải gắt vậy.
font này khá đẹp 😁.
Limk tải trực tiếp từ Google đây, các bạn chọn và nhấn nút tải ở góc phải nhé
https://www.google.com/fonts#UsePlace:use/Collection:Roboto
Còn đây là link tải khác '' Sync Google fonts to your desktop using SkyFonts
Là nơi quản lý theo version của các source code.
Mất tiền được private, không mất tiền là public.
DmooN
TÍCH CỰC
9 năm
@congzing chuẩn, nhưng giải thích đúng quá sợ bạn ở trên không hiểu ;)
chỉ anh em lập trình thích điều này thôi.
các bác ơi thế giờ làm gì tiếp để viết đc tiếng việt bằng font này hở các bác?
@harrywizard tải về bỏ vào c:/windows/fonts
tải unikey 😁
font này chắc unicode nên dùng theo cách bt thôi.
@hieupy89 em muốn hỏi đoạn unicode ấy, còn đoạn kia chả nhẽ ko biết 😆

cái này gõ được tiếng Việt các bác nhé
@harrywizard font roboto có hỗ trợ ngôn ngữ khác hay không thì mình không biết nhưng nó hỗ trợ tiếng Việt rất tốt, bạn lên xem mã nguồn của nó là biết, hơn nữa youtube cũng dùng font roboto đấy thôi có vấn đề gì đâu 😃
Font này Việt hóa chưa ạ
Tinh tế 😁
conco119
TÍCH CỰC
9 năm
Chỉ mong thằng Apple mở mã nguồn font của bọn nó 😁:D:D:D
minhphammr
ĐẠI BÀNG
9 năm
Gần giống với font Arial của Windows.
Cái này thấy dùng giấy phép Apache, chắc là thích làm gì với nó thì làm 😁

Lập trình viên đi xin việc mà có 1 tài khoản Github thì khả năng trúng tuyển sẽ cao hơn đó (tất nhiên là trong github phải chứa vài con pet hehe ) :D
vythanh
CAO CẤP
9 năm
Còn nhớ font Roboto này trong ICS hiển thị chữ Việt bị lỗi "ỡ". Ví dụ, "giúp đỡ" sẽ hiện là "giúp đõ"
mantle211
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vythanh Cái này chỉ bị với font đời đầu thôi, còn google fix cái này lâu rồi bạn ạ
Raindayqb
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mantle211 Đúng rồi, font Roboto hỗ trợ tiếng Việt rất tốt. Mình làm slide toàn dùng font này, đơn giản, hiện đại, trang nhã 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019