Tư vấn lens Zoom khẩu cao giá dưới 5tr

tongminhkhoa
28/5/2015 20:13Phản hồi: 22
Đọc tit có thể nhiều bác nghĩ em tham lam quá, nhưng thiệt ra là vì kinh tế ko dc cao mấy ...
Em mới mua con 600D, đang xài 50 1.8 ii mới mua, với cái kit 18-55 STM đi mượn !!
Kit STM thì lấy nét mượt với êm thiệt mà khẩu 3.5 5.6 chụp đêm em nản quá các bác ạ ...
Nên là muốn nhờ các bác tư vấn bé zoom nào khẩu lớn xíu, dải tiêu cự đẹp, chất lượng trung bình khá, giá dưới 5tr với 😔
Nghe 1 số bạn khuyên là mua Tamron 17-50 2.8, mà có nguời lại bảo cái đó cũ rồi ...
Em hoang mang quá các bác ạ, các bác tư vấn giùm em nó phát :( em như kiểu mù công nghệ, chả biết nên mua gì cả ....
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tamron 17-50 là một ống đáng giá để thay cho kit 18-55. Tìm mua được ống mới thì tốt nhất. Mình có đứa bạn bên Nhật nó xách tay về con này mới tinh có 5tr5 thôi.
50 1.4 ống máy film, có thể lên Xomnhiepanh cào phần xomcho kiếm nhiều, giá tầm 1t-3t tuỳ loại

17 50 2.8 nonvc cũ tầm 4t, cũng rất ok
hx100
CAO CẤP
9 năm
Tamron 17-50/2.8 tuy khẩu 2.8 nhưng nếu muốn ảnh nét căng thì bác phải khép khẩu xuống 4, với lại Tamron lấy nét trong tối rất chậm, hay bị Hunting khi ko lấy nét dc
- nếu ko cần chụp cảnh nhiều, thì có thể mua Sigma 30/1.4~5tr5 là ok
@hx100 Mà dân mình cũng ngộ, hồi đó chưa ra Mark2 thì chúng nó ca tụng Mark1 như quốc tỷ, bây giờ thì coi nó như con ghẻ 😁:D:D
hx100
CAO CẤP
9 năm
@***NamAnh*** ờ, trc em cug thần tượng mấy cái lens L này, nhưng khi đi test thì ôi thôi, gần 20 chai mà chả đáng với số tiền bỏ ra, chơi dàn lens fix cho ngon bổ rẻ, mất công thay lens xíu ;))
@hx100 Bác nhắc làm e nhớ 1 thời cuồng L của e, con đầu tiên e mua là 24-105L (hồi đó mua cả ngàn obama) , chụp buổi tối chán quá với mang vác nặng nên bán mua tamron 17-50, sau đó lại mất ăn mất ngủ mấy tháng vì con 85LM2, cuối cùng thì rước sigma85, chưa dừng lại ở đó e vẫn còn cuồng con 35L, sau lại rước sigma 35, k làm dịch vụ mà bỏ ra từng ấy tiền kể cũng hơi phí 😁
hx100
CAO CẤP
9 năm
@***NamAnh*** hehe, đúng vậy, ngay cả khi có đk (thừa tiền) đi tậu những lens mắc tiền đó mà tần suất sử dụng ít, thì cũng hơi phung phí thật, trc em cug 135/2L, Tam 24-70/2.8 VC + 70-200/4 nonIS, sau thấy nặng, ko cơ động, lại ko đi chụp thường xuyên nên giờ em cứ Iphone (chụp cảnh góc rộng) + Pancake 40/2.8 + 85/1.8 là cơ động, nhẹ nhàng, ngon bổ rẻ mà ko lo phung phí, hì
doanfd
TÍCH CỰC
9 năm
bác khỏi phải lo cũ hay ko. bọn lens này nó bền lắm. 50 năm vẫn chạy tốt 😁. con tam 17-50 ngoài af ngu ra thì còn lại khá ok với giá 4tr 2nd. so với kit 18-55 nó af ngu hơn rất nhiều nhé. em đang phát mửa với nó đây @@
Bác lên 6D mang vác chắc cũng nhẹ nhàng hơn e, e cũng muốn mua 6D mà giờ vẫn còn tiếc cái hệ thống lấy nét của 7D nên cứ chần chừ mãi ^^
Con này có thêm cái là lấy nét khá ồn, e thấy hơi vớ vẩn là nhiều bố cứ phàn nàn cái này mà k biết cái màn trập và cái gương lật nó hoạt động thì cũng ồn k kém o_O
hx100
CAO CẤP
9 năm
@***NamAnh*** vâng, em cug tiếc cái he thog AF của 7D lắm, nhưng vì cần chụp tối, iso cao nên em lên 6D chụp cho nhẹ nhàng ;)
tóm lại thì em vẫn hoang mang quá >_<
Dù sao cũng cảm ơn mấy bác nhiệt tình chỉ bảo em nó, cảm động nghẹn ngào :3
Cái 50 1.8 em mới xài, lấy nét nhiều tấm soft với sai nét quá, AF thì chậm... mà tấm nào dc nét căng thì rất là ưng :3
Chắc nghe mấy bác chỉ mốt có tiền mua 30 1.4 :3
Còn zoom thì chưa biết sao luôn 😔
Chắc chụp sáng thì cứ xài kit với chắc mua 17 50, chụp đêm thì cứ fix mà phang nhỉ ...
Cho em hỏi ngu thêm phát em nghe nói Kit 18-55 chất ảnh đẹp hơn 18-135 ạ ???
hx100
CAO CẤP
9 năm
như nhau bạn a, 18-135 dc cái zoom tiện lợi hơn
- Con Sigma 30/1.4 khi chụp vẫn phải khép khẩu f2 mới an toàn về nét, ngay cả khi chụp với khẩu 2 trong đk ánh sáng yếu bác vẫn phải đẩy iso tận 3200, thậm chí cao hơn nữa, ảnh sẽ noise là điều ko tránh khỏi, nên bác cứ xác định đi, hehe
- Bác có thể mua 50/1.8 STM, con này mới ra, nét chuẩn hơn, af nhanh hơn nhiều, giá ~3tr3
- Theo em bác cứ làm bộ Kit 18-55 IS STM (chụp cảnh, góc rộng) + 50/1.8 STM (chụp chân dung) + 55-250 IS STM (Bắn tỉa là ok ;)
@hx100 Chân thành cảm ơn bác ạ :3 chắc sẽ theo lời bác luôn ;) sau này danh nhiều nhiều tính tiếp vậy !!
Cảm ơn các bác pro nhiệt tình chỉ bảo em :3
E cũng ráng đợi đến tháng 6 thằng canon nó bán 5Ds để nó giảm giá 5D3, 5D3 mà nó mà k giảm giá thì đành mua 6D 😁
Số tiền của bạn quá ít nên k thể đòi hỏi nhiều được, nếu k cần gấp nâng cấp thì hãy để thêm tiền rồi tính tiếp bạn ah.
hx100
CAO CẤP
9 năm
@***NamAnh*** 5Dm3 sắp hạ giá còn 40tr thôi, cbi tiền là vừa bác a, em thì chắc ko lên nữa, trc mua 6D cug 32tr rồi, h bán đi thì mất toi 10tr, hixx
@hx100 6D mới ra hơn 40tr hàng chính hãng, lúc đó e cũng tính mua rồi cũng may rút kinh nghiệm mấy lần trước là chờ đợi xem sao, vãi tụi canon ăn dầy quá thể :mad:
E đang kiếm con 14 f2.8 của Sigma để dành cho FF mà mãi k thấy ai bán, bác biết ai bán thì giới thiệu e với 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019