7 ứng dụng giúp tận dụng tốt hơn màn hình cong của Galaxy Note Edge

Duy Luân
28/1/2015 12:12Phản hồi: 300
7 ứng dụng giúp tận dụng tốt hơn màn hình cong của Galaxy Note Edge

Galaxy Note Edge có lẽ là chiếc điện thoại độc đáo nhất của Samsung trong năm nay bởi nó sở hữu màn hình AMOLED được uốn cong ở phần mép phải. Chính nhờ thiết kế cong kiểu gập xuống này nên Note Edge có khả năng hiển thị thêm những thông tin, những chức năng mà bạn khó có thể bắt gặp ở một màn hình phẳng truyền thống. Bên cạnh những tính năng sẵn có mà mình đã giới thiệu trước đây, bạn còn có thể cài thêm một số ứng dụng khác nữa để tận dụng phần cong này ngon lành hơn.

Cách cài đặt ứng dụng cho màn hình cong của Note Edge:
  1. Ở phần cong, trượt từ phía dưới lên, nhấn vào biểu tượng hình bánh răng > Manage Panels
  2. Trong màn hình mới xuất hiện, duyệt đến panel cuối cùng, nơi có mũi tên chĩa xuống (biểu tượng download) > "Tap here to download panel"
  3. Chọn panel mà mình đề cập bên dưới, có thể tìm kiếm theo tên cũng được.
  4. Trong màn hình kế tiếp, nhấn nút "Install". Bạn có thể được yêu cầu đăng nhập tài khoản Samsung nếu chưa làm thao tác này
  5. Chờ cho máy cài xong, nhấn phím Back để quay trở ra màn hình Manage Panel
  6. Chọn vào ô tick ở trên đầu của panel để kích hoạt nó
  7. Nhấn nút Back sau khi chọn để thêm các panel vào phần màn hình cong.
Vậy là xong bước cài đặt, các bạn áp dụng nó cho tất cả mọi app mình nói đến bên dưới nhé. Giờ thì bắt đầu vào phần chính của bài viết nào.

1. Edge Task Manager

Ứng dụng này cho phép chúng ta chuyển giữa các ứng dụng đang chạy với nhau một cách dễ dàng. Thay vì phải dùng nút Recent Apps như bao thiết bị Android khác, bạn có thể lướt ngón tay trên phần màn hình cong để xem app nào đang mở và khi quyết định sẽ chạy app nào thì chỉ cần chạm nhẹ vào một cái là xong. Ví dụ như bạn đang làm nhiều việc cùng lúc, vừa viết email vừa duyệt web để lấy thông tin khách hàng chẳng hạn, thì bạn có thể tận dụng Edge Task Manager rất hiệu quả, nó giúp chúng ta hoàn thành tác vụ của mình hơn và thoải mái hơn.

Ghi chú: mặc định Edge Task Manager sẽ chỉ hiển thị các ứng dụng đang "Active", tức là đang còn chạy, nhưng bạn nên đổi sang "Recent Apps" để hiển thị những app bạn vừa mở trong thời gian gần đây. Như vậy sẽ quen thuộc hơn. Cách đổi: nhấn vào biểu tượng hai hình chữ nhật chồng lên nhau nằm ở cạnh trên của panel Edge Task Manager.

2. S Planner widget

Đây là panel liên kết với ứng dụng S Planner, hay nói cách khác chính là ứng dụng lịch của Galaxy Note Edge. Nó sẽ hiển thị các sự kiện mà bạn có trong ngày ra cho bạn xem, nhờ vậy bạn biết chính xác mình sắp có cuộc họp với ai, sắp phải đi vào lúc mấy giờ và những thông tin tương tự. Thậm chí nếu bạn có nhiều sự kiện lịch thì chúng sẽ được hiển thị nối tiếp nhau, cũng khá ngộ nghĩnh.

Mình thích widget này bởi vì mình có thể nhìn thấy trước được những sự kiện quan trọng khi đang bận bịu, không cần phải cầm máy lên rồi chạy thủ công vào app S Planner nữa. Vì có khả năng sử dụng ngay ngoài màn hình khóa nên bạn không cần unlock máy mà vẫn có thể trượt ngón tay để xem.

3. S Note widget

Quảng cáo

Bảng widget giúp truy xuất nhanh vào ứng dụng S Note hoặc tạo ghi chú mới. Bạn cũng có thể tạo nhanh một ghi chú văn bản, ghi chú hình ảnh hoặc ghi âm lại giọng nói chỉ với một lần chạm duy nhất vào phần màn hình cong của Note Edge. Mình thường xài widget này khi đi họp, chỉ cần vuốt vuốt vài lần là đã có thể bắt đầu tạo ghi chú nhanh chóng. Những bạn nào có lên giảng đường đi học hay phải thường xuyên đi gặp khách hàng, đối tác thì cũng nên cài S Note widget vào để có thể thao tác nhanh hơn so với việc phải lọ mọ mở app S Note như bình thường.

4. RAM Usage Panel

Tính năng của bảng này thì chắc hẳn các bạn cũng biết rồi: xem dung lượng RAM còn trống bao nhiêu. Phần đã tiêu thụ sẽ được đánh dấu màu xanh dương và máy càng xài nhiều RAM thì phần màu xanh dương sẽ càng cao lên. Bằng cách này bạn có thể giám sát được khi nào máy đầy RAM quá để mà giải phóng bớt app (nhưng thực chất bạn cũng chẳng cần làm điều đó vì Android đã tự thực hiện rồi). Tại đây cũng có một nút shortcut để bạn đi vào trình quản lý RAM mặc định của Note Edge.

5. Bookmarks Panel

Quảng cáo

Phần màn hình cong của Note Edge xuất hiện không chỉ để chúng ta theo dõi thông tin mà còn giúp thực hiện các công việc thường ngày một cách nhanh chóng hơn. Đó là lý do vì sao bạn nên cài Bookmarks Panel, một bảng cho phép truy cập ngay vào những trang web yêu thích từ bất kì phần mềm nào. Bạn được phép chọn những website nào sẽ đưa ra panel nên rất tiện lợi, và bạn chỉ nên thiết lập 4 trang yêu thích là vừa đủ chiều dài của phần màn hình cong, không nên cài nhiều hơn. Hơi tiếc một chút vì bảng này có màu trắng nên nhìn khá tách biệt với máy, phải mà có tùy chọn đổi sang màu đen thì tuyệt vời hơn.

6. Data Usage Panel

Cũng tương tự như RAM Usage nhưng Data Usage Panel giúp bạn xem tổng dung lượng mạng đã tiêu thụ. Chỉ cần liếc qua một cái là chúng ta sẽ thấy được kể từ ngày nào tháng nào thì bạn đã dùng bao nhiêu KB hay bao nhiêu MB mạng di động. Ngoài ra còn có một vạch cảnh báo khi bạn sử dụng đạt đến mức giới hạn (thiết lập giới hạn này trong Settings > Data Usage > Set Mobile Data Limit). Nếu bạn là một người quan tâm đến việc quản lý 3G thì nên cài bảng này, còn nếu bạn chủ yếu dùng Wi-Fi thì không cần cài làm gì.

7. Game: Tiny Word, Tiny Burger, Memory Match

Nãy giờ là những ứng dụng giúp bạn làm việc hoặc những app giúp việc sử dụng máy của chúng ta trở nên dễ dàng hơn, còn bây giờ là những panel dùng để giải trí. Đúng, bạn đọc đúng đó, bạn có thể chơi game trên phần màn hình cong của Note Edge! Có sẵn một game mà Samsung cài cho bạn là Memory Match, ngoài ra bạn có thể cài thêm hai panel khác là Tiny Word, Tiny Burger. Hai trò chơi mini game này cũng thú vị, đủ để bạn giết thời gian trong lúc chờ bạn gái mua sắm hay trong những ngày quá rảnh rỗi chẳng hạn.

300 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không có gì nổi bật hết. Nhìn cảm giác chật chội
devilkut3
TÍCH CỰC
9 năm
@huygapro Lại giống chê màn hình to , camera lồi 😆 Xong cuối cùng lại đưa lên sản phẩm của mình =))
@huygapro Thấy avata trái táo là biết bác kết gì rồi.. nên đánh gía hãng khác ko nỗi bật chứ gì
@huygapro Ủa có thêm phần màn hình cong mà, chât đâu mà chật, không cần quyay lai nút home rườm rà
@huygapro bác này không biết gì về nghệ thuật , SS ra con này đẹp và độc vô cùng
Con này chính hãng giá 21 chai, bằng chiếc Suzuki Hayate 😃
@duclinh79 Trời ơi, thế này thì đấu tranh xã hội với vận động nè
cho thêm câu: bằng cả mấy năm tiền ăn sáng của trẻ em nghèo miền quê ấy chứ 😃
@Runglathap008 Uh, giá cao quá, bằng chiếc xe
@Runglathap008 Nhỏ mà có võ là đây.
xu hướng giờ ngộ thiệt, cứ cong cong, nghiêng nghiêng, đến sân khấu giờ cũng làm nghiêng, thiệt là pó tay
@cherrypryok So sánh thế thì thua. Có bác còn bảo mua con Note Edge này bằng mấy tạ thóc nữa kìa
Hungtvvt
TÍCH CỰC
9 năm
Nhìn cứ như xài app free bị hiện quảng cáo lên vậy. Samsung đột phá thật. 😁
@Hungtvvt Bình thường cái desktop mình dẹp chẳn để cái icon nào chẳng để cái widget nào vì lý do hao pin quá. Giờ SS cho ra cái này để giúp người dùng mau thay pin. Còn thêm mấy ứng dụng nữa chứ huhu.
Ví dụ như cái Note em đang xài từ lúc mua về dùng đúng 1 lần quá hao pin 😔 Mua note mà ko dùng bút mới trâu...SS có hiểu điều đó không ?
@behaianh90 em cũng thế, để nghe gọi thì còn được, chứ dùng giải trí thì mức hao pin cũng như mấy thằng kia thôi. Xem mấy bài review em cũng thử nhưng chưa bao giờ xem phim trên note được quá 5h mà còn pin hết.
trandinh135
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các hãng lớn nên có những sản phẩm đột phá như thế này, ko thành công thì cũng thành nhân, nhớ ngày trước nokia hay sony hay có những sản phẩm dị dị kiểu này, sáng tạo thêm những trải nghiệm mới lạ cho người dùng,
@trandinh135 Thì cũn bao phải có cái tiên phong, chứ không có ai đi đầu thì không bao giờ ra được cái mới
Tự nhiên có cái màn to ko chọt , cứ vuốt cái mép làm gì ? Đúng vẻ lắm chuyện :p
@dmt4uchejt Cái avatar của bác đẹp vãi :v
@dmt4uchejt haha, thấy rườm rà ha, chắc để thiết kế cho đẹp hơn, mà chụp hình nút chụp cũng thiết kế ngay cái chỗ cong cong ấy, tự sướng đã
@dmt4uchejt Phải có vuốt mép mới có chuyên để nói chớ!
@dmt4uchejt Sử dụng song song 2 màn hình mà, thấy cũng tiện đấy chứ. Mà dùng từ vuốt được rồi, dùng từ chọt nó sao sao ấy
ManU4ever
TÍCH CỰC
9 năm
Thêm dc cái cong cong mà giá hơi bị max,nh tiện ích kia ở máy bt cug có nh k hiện hết ra thôi ,1,2 thao tác cug đâu quá phiền.
@ManU4ever Dân Vn khoái đt hot đi khè thui!
@ManU4ever Giá hơi cao nhưng cũng đẹp mà, môi sp có cải tiến mới chứ
@vuth121 Bán cái cũ, mua con mới, o bán lẹ là rớt giá, hehe
@ManU4ever MÌnh thấy cái phần cong nó cũng có cái lợi ấy chứ, hiện thông báo khi mình đang xem film hoăc chỉ liếc mắt là thấy đồg hồ ... o cần phải nhìn trực diện vào dt
xtmg1
CAO CẤP
9 năm
Hay....
Hữa dụng hay k thì tùy mỗi người,điểm mấu chốt là nó tạo nên sự khác biệt.
@xtmg1 ước mơ của mình là thế, muốn có cái không đụng hàng, nói thật iphone giờ cho mình cũng không xài (đem bán lấy tiền đổi cái lạ xài). ra đường móc IP ra làm như oai lắm, xin lỗi những người nghĩ như thế thì thay đổi đi, còn ai mua vì yêu táo, hay thích sự tiện lợi của IP thì chuyện của họ.
@xtmg1 Khác biệt mà còn phải tạo trào lưu nữa mới tuyệt chứ bác
Chắc phải cần đến 3-4 phiên bản thì Note Edge mới tốt hẳn được.
Trước đây, chủ lực như iPhone mà phải tới 3gs mới gọi là khá hoàn thiện về tính năng "cơ bản" mà.
@vnstockguru Đang trong giai đoạn xây dựng kho ứng dụng dó bác, SS nó đưa con này cho các studio mobile dev app riêng nhiều lắm
thg.1812
TÍCH CỰC
9 năm
Tưởng màn hình ra hết mép cạnh máy luôn. Cong kiểu này thì để phẳng ko phải tốt hơn sao. Đã xấu xí, làm hẹp phần phẳng để xem các loại của màn hình lại chả có tác dụng gì cả. 1 tay cầm chắc ko gạt để nghe đt dc vì khi ngón cái chưa chạm vào điểm trượt thì da thịt chỗ khác đã chạm trước rồi, thế là xong.
@thg.1812 Con Note Edge này thông minh mà, nó biết khi nào người dùng chạm thật sự, những gì bác nghĩ các kỹ sư công nghệ họ cũng nghĩ ra hết rồi
@linhttnd8979 Màn hình cong ra đời sẽ giúp cho xu hướng sử dụng smartphone bước sang 1 công đoạn mới hiện đại hơn và làm cho thị trường vốn bão hòa với hàng loạt sp giống nhau có sự cách tân
thg.1812
TÍCH CỰC
9 năm
@linhttnd8979 Chứng kiến cái thông minh của Sam mhiều rồi. Chán lắm.
@linhttnd8979 Smartphone phải thông minh rồi, ng ta thiết kế phải nghiên cứu kỹ chứ, làm ra cái sp mà o ai mua thì làm hàng trưng bày ah
abto
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cá nhân thấy không đẹp và không có gì là hay ho...thậm chí thua con note 1 mình đang dùng 😃
treble
TÍCH CỰC
9 năm
Xài cái máy tận 3gb ram, lại còn hiển thị lên xem làm gì ko biết.
@treble Một kiểu thể hiện phong cách không đụng hàng và nhiều tiền í mà
xyzmen
CAO CẤP
9 năm
ai có điều kiện thì rước em nó về thôi
@xyzmen Bơm máu đã bác
@xyzmen Tiền lãnh tết chắc còn chưa đủ, hic
@xyzmen Thấy nhìu ng cung đi đăt cọc ùi, tết có dế đep xài
@vuth121 Kiển này toi mất tiền tet61la2 cái chắc
Cả cái màn hình to không dùng, chui vào cái góc nhỏ nhỏ làm gì cho toét mắt. Vậy mà vẫn chê 3,5 với 4" là nhỏ 😁

Đời đôi lúc cũng lắm chuyện khôi hài(ST) :D

Ý kiến cá nhân thôi ạ. Xin các bác nhẹ tay!
Có cái món thêm các tác vụ rối rắm ko cần thiết là SS ko nhái Ip
thanks thớt đã chia sẻ thông tin, bác có biết rom nào cho em này bớt chiếm dung lượng ram mà cài vào không cần phải root không? Để dung lượng ram lúc nào cũng cao thấy ngứa mắt làm sao ấy.
@pta2085 Bác dùng máy Hàn hả? Chắc chịu thôi chứ kiếm ROM cook con này cũng căng đó
kingofpoker
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân Mình dùng ROM này. Do 1 bạn người Việt mod luôn đó.

http://forum.xda-developers.com/note-edge/development/rom-nk5byjafangiev1-t2979453

Dùng mượt lắm.
@kingofpoker em cũng đang nghiên cứu rom này nhưng chưa dám up vì phải root, từ xưa giờ up rầm rầm không sao nhưng hôm bữa up thế nào tèo mẹ nó con note3 thế là giờ cứ dợn tay khi nhìn thấy xác note 3 đang nằm treo queo
@pta2085 Nếu cái gì cũng thỏa mãn thì chỉ có xài mấy dòng thông mình là okie nhất
SnakeHead
ĐẠI BÀNG
9 năm
thích con này nhất trong smart hiện nay, có cái gì đó khác thường. phục vụ công việc thì rất tốt (dòng note). Đợi thêm ara nữa
@SnakeHead SS ra thường xuyên mẫu mới mà, mỗi lần ra có nhìu cải tiến ấy chứ
@SnakeHead Dòng Note thì quá tiện dụng rồi, Note 4 và Note Edge là 2 con cưng của SS hiện nay mà
@SnakeHead Quá khác thường luôn chứ có gì khác thường gì. Có tiền ẵm em này cũng rất okie, thể hiện đẳng cấp thời thượng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019