Curiosity đã đổ bộ thành công lên bề mặt sao Hỏa

bk9sw
6/8/2012 5:30Phản hồi: 251
251 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuongera
ĐẠI BÀNG
12 năm
chuẩn bị luá mua đất ở, vì vài hôm nữa bọn Tàu nó chiếm sạch đất VN rồi, còn các bác nhà ta thì đang...bình tĩnh, từ tư chờ và ngihên cứu.
kêu mấy thằng Trung Quốc có giỏi thì lên sao hỏa mà giành đất
lancejade
ĐẠI BÀNG
12 năm
@fanromario china còn tuyên bố có một loại chim nào đó của china, bay đến đâu là đất đó của china
@lancejade thế Bác ngày xưa qua ị trên đất nó có tính chổ đó là chủ quyền VN ko?
7lov3
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không biết có bọn Deception trên đó ko nhỉ?
Sao không đổ bộ ở chỗ nào bằng phẳng cho dễ mà lại đổ bộ vào ... miệng núi lửa nhỉ :eek:
Sợ người sao hỏa phát hiện chăng?

Vài hôm nữa con tàu đổ bộ này bò ra khỏi miệng núi lửa, không khéo nó lại gửi về một hình ảnh của 1 cặp tình nhân người sao Hỏa đang .....
@KeVoDanh Vì miệng núi lửa ấy được các nhà khoa học đánh giá là có tiềm năng tồn tại sự sống nhất, okie rồi chứ pzo, ko phải ng ta ko tính toán gì đâu, đưa lên thăm dò sự sống mà
Bọn tàu nó mà lên trước dám nó tuyên bố chủ quyền toàn bộ sao Hỏa luôn quá. May mà người Mỹ không gian ác, tham lam như bọn nó.
tội cho nasa, hum trước xem nat geo có chương trình exploring the universe (ngu tiếng anh nên cũng ko nhớ rõ) nói về spirit, một con tàu tự hành trên sao hỏa bị die vì thiếu ánh sáng để chạy máy phát điện do ko di cư kiệp vào mùa đồng trên sao hỏa, nó đã die cách đây 4 năm, mong rằng nó sẽ gửi tín hiệu yếu ớt về trái đất hoặc em này chụp ảnh được spirit thì cũng hay, mong rằng mấy bác control đã rút kinh nghiệm từ em kia😁
@cucunktvn e kia nó bị hư cái bánh xe nếu ko thì chắc cũng còn sài đc .Em đó sài quá dự tính rồi
@hellsing82 tất cả là do đất lún, mong rằng em này động cơ cỡ 1200 mã lực với vận tốc 120 km/giờ là ok để khỏi bị, mà sao mấy em trong này ko sài bánh cao su ta:rolleyes:
@cucunktvn nghe nói môi trường nó có lưu huỳnh hay axit chắc sợ lưu hóa cao su.Mà sao ko biết mấy bác khoa học này ko làm cái gạt làm sạch tấm pin mặt trời nhỉ .Như e spirit ko nhờ cơn gió xoáy làm sạch bề mặt là e nó nghỉ lâu rồi làm cái ống hơi hay cái quạt gì đấy thổi thổi nhỉ
@cucunktvn chỉ có con người đi xe mới cần lốp cao su thôi
lethaison
TÍCH CỰC
12 năm
@cucunktvn Con Curiosity chạy bằng năng lượng hạt nhân bác ơi...
hai_X2
ĐẠI BÀNG
12 năm
2,5 TỶ obama quá đã
movado_38
TÍCH CỰC
12 năm
Khoái quá tương lai họ sẽ lên đc sao hỏa
Mình hồi hộp và xúc động khi theo dõi tin này, Chúc Mừng NASA!
trên sao hỏa nhiều cát nếu mà phi xe trên đấy chắc là bụi lắm
heocdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
hay thật, chỉ hi vọng không đánh thức tụi sao hỏa, tụi nó biết có trái đất tốt zậy sẽ đưa quân đi chiếm, lúc đó war of the word, thui thức zây, lị mơ nữa rùi.
hoaiqua
ĐẠI BÀNG
12 năm
chuẩn bị gặp người sao hoả thôi, 😆
Thật sự mình rất vui mừng. Chúc mừng nước Mỹ.
con người đang trinh phục vũ trụ 1 cách từ từ lạng lẽ, ko biết khi nào thì con ng lên đó sống đc
alonelad
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cả con tàu lớn vậy mà không làm cái camera màu nhỉ, đen trắng nhìn hơi thất vọng.
@alonelad thông thường các tấm gởi về đầu tiên sau khi đáp dùng engineering cameras(là những camera để điều khiển giúp rover thấy đường đi), để nhận diện xung quanh chỉ cần trắng, đen & độ sáng tối là đủ. Sau khi kiểm trả toàn bộ máy móc & công cụ khoảng 1 tuần khi ấy mới bắt đầu khởi động các công cụ khoa học & khởi động luôn máy ảnh dùng cho nghiên cứu khoa học. Chính các máy ảnh khoa học này mới chụp các bức hình theo các màu, các sóng ánh sáng khác nhau thành từng bức ảnh raw. Các bức ảnh này gởi về NASA sẽ dùng các filters màu khác nhau lọc & ghép lại thành 1 bức ảnh màu thật sát với hình ảnh mắt con ng sẽ nhìn thấy nếu con người đứng ở vị trí của rover.

các bức ảnh NASA cần là ảnh khoa học có độ phân giải thật cao, thật chính xác với các sóng ánh sáng khác nhau nên họ chụp các ảnh raw theo các dải sóng khác nhau. có lúc chụp luôn dải UV, không cần thiết trang bị những bộ xử lý ảnh màu trực tiếp trên rover làm uổng phí độ phân giải. Mang tất cả hình ảnh raw về trái đất xử lý.

NASA hẹn cuối tuần sẽ có các ảnh laser màu bạn ạh. Kiên nhẫn chút tí 😁
bocua
CAO CẤP
12 năm
@alonelad Đấy là hình ảnh gửi tức thì , phân giải thấp bạn ơi , Độ phân giải cao sẽ phải gửi sau . Bạn tưởng tượng cách xa 570 triệu KM hichic , Hình ảnh gửi lên vệ tinh bay quanh sao Hoả sau đó gửi về vệ tinh trái đất xong mới đến mình !
lethaison
TÍCH CỰC
12 năm
@alonelad Nó có camera màu nhé bác...Ko chĩ màu mà camera của nó còn quay cả film hd...
Đễ chuyễn được 1 tấm hình màu hay 1 đoạn video hd từ sao hoả về trái đất thì tiêu tốn khá nhìu thời gian...Nên ng ta chỉ cho robot chuyễn vài tấm hình đen trắng về trái đất trước đễ chứng minh là sứ mang đã thành công...
@lethaison Curiosity có trang bị tới 17 camera đủ loại, từ chụp hình 3D đến phân tích hóa học, phóng xạ. Tấm hình đầu tiên trắng đen là vì nó mới 'thức dậy' thôi. Chờ vài ngày NASA sẽ công bố nhiều ảnh hơn. Nên nhớ, tín hiệu phải truyền tải bằng sóng radio, mất nhiều thời gian (13-14 phút) mới về tới Trái đất, rồi còn phải xử lý nữa.

Seventeen Cameras on Curiosity

This graphic shows the locations of the cameras on NASA's Curiosity rover. The rover's mast features seven cameras: the Remote Micro Imager, part of the Chemistry and Camera suite; four black-and-white Navigation Cameras (two on the left and two on the right) and two color Mast Cameras (Mastcams). The left Mastcam has a 34-millimeter lens and the right Mastcam has a 100-millimeter lens.

There is one camera on the end of a robotic arm that is stowed in this graphic; it is called the Mars Hand Lens Imager (MAHLI).

There are nine cameras hard-mounted to the rover: two pairs of black-and-white Hazard Avoidance Cameras in the front, another two pair mounted to the rear of the rover, (dashed arrows in the graphic) and the color Mars Descent Imager (MARDI).

Credit: NASA/JPL-Caltech

http://www.tinhte.vn/threads/1426977/#post-21921361
Con người thật vĩ đại, phải chi những phát minh, nghiên cứu của loài người chỉ ứng dụng vào những việc có ích như thế này, có lẽ thế giới đã thanh bình hơn rất nhiều. Còn lũ Tàu Khựa, cái gì nó cũng vơ vào của nó hết, ngay đến vận động viên Olympic mà lũ tham lam chúng nó còn đòi chủ quyền thì thật hết biết...:|
An Phuc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Con nguoi da duoc thien nhien ban tang cho Trai Dat nhung da khong biet giu gin va bao ve no. Va trong tuong lai khong xa, Trai Dat se khong dap ung duoc nhu cau con nguoi. Va con nguoi da di tim va khai thac vung dat moi. Hy vong la se nhieu hon 1 trai dat that su de dung nap con nguoi.
Khi do thi con nguoi moi thoat khoi am anh cua 'Ngay Tan The' .....
K biét có nghiên cứu dc gì trên đấy k hay lại k kiếm dc gì mà vứt cái xe lại thành rác giống như trên mặt trăng thì vãi =))
Chúc mừng Nasa hy vọng sẽ có nhiều khám phá thú vị về địa chất nơi đây 😃
vài hôm nữa tung cẩu công bố thông tin, đã có bằng chứng lịch sử chứng minh sao hỏa là của tung cẩu 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019