Làm thế nào để chạy ứng dụng Android trên máy tính bảng Windows?

Duy Luân
12/8/2014 3:37Phản hồi: 274
Làm thế nào để chạy ứng dụng Android trên máy tính bảng Windows?

Bạn có muốn chơi các trò chơi đơn giản hay dùng những ứng dụng hay ho của Android trên máy tính không? Việc này không thật sự quá khó như bạn nghĩ, cũng không phải cài đặt hệ điều hành chạy song song gì cả. Trong bài viết bên dưới mình sẽ tổng hợp ba cách đơn giản để giúp bạn thoải mái chạy các app Android ngay trên chiếc tablet Windows 8/8.1 của mình. Tất nhiên là các máy Windows truyền thống không có màn hình cảm ứng vẫn có thể xài được ba phương pháp này, có điều bạn sẽ phải thao tác bằng chuột nên hơi cực một chút. Nếu các bạn có cách nào khác thì xin mời chia sẻ cho mọi người cùng tham khảo luôn nhé.

Ghi chú: Những giải pháp sau đây có thể không tương thích với tất cả các ứng dụng và game Android hiện nay. Ngoài ra, việc chạy chậm hoặc nhanh còn tùy thuộc vào cấu hình chiếc tablet Windows 8.1 của bạn ra sao, mạnh hay yếu. Cách tốt nhất là bạn hãy thử qua cả ba cách mình hướng dẫn, sau đó thấy cách nào ổn thì giữ lại dùng.

BlueStacks

Phần mềm này cho phép chúng ta chạy khoảng 800.000 ứng dụng Android trên Windows nhờ một công nghệ mang tên Layercake. Bạn có thể chạy ứng dụng ở chế độ đầy màn hình hoặc cửa sổ nhỏ tùy thích. Điều tuyệt vời nhất đó là BlueStacks cho phép chúng ta truy cập vào kho phần mềm Google Play, có nghĩa là bạn có thể mang cả thế giới app Android vào chiếc máy tính của mình y hệt như khi xài điện thoại vậy. Tuy đôi lúc có một số ứng dụng bị đứng nhưng tình trạng không nghiêm trọng, bạn hoàn toàn có thể xài BlueStacks cho các mục đích thường ngày, thậm chí là để chơi game cũng được.

Cách sử dụng BlueStacks:

1. Tải về BlueStacks dành cho Windows
  2. Tiến hành cài đặt nó như cài đặt bao phần mềm Windows khác
  3. Trong lúc cài, để nguyên mọi thiết lập liên quan đến thông báo, như vậy bạn sẽ nhận được các notification do ứng dụng Android gửi ra
  4. Sau khi cài xong, BlueStacks sẽ yêu cầu bạn đợi ít lâu để phần mềm tải thêm dữ liệu về. Cứ để yên đó cho nó làm việc nhé.
  5. Khi việc tải về đã hoàn tất, BlueStacks đã có thể bắt đầu sử dụng. Ở bước này, bạn sẽ được yêu cầu đăng nhập tài khoản Google để có thể tải ứng dụng.
  6. Tiếp tục bước kích hoạt "App Sync", bạn sẽ phải đăng nhập tài khoản Google lại một lần nữa, cứ tiếp tục thực hiện nhé.

Khi đã xong bước thiết lập thì bạn sẽ thấy được giao diện chính của BlueStacks như ảnh bên trên. Nó tương tự như một chiếc tablet Android nhưng toàn bộ homescreen đã được lấp đầy bởi rất nhiều app theo nhiều mục khác nhau. Vài thứ cơ bản mà bạn cần biết đó là:
  • Nhấn nút Search ở góc trên bên trái để tìm kiếm một ứng dụng nào đó bạn thích
  • Nhấn nút All Apps ở góc trên bên phải để xem tất cả những phần mềm bạn đã cài đặt vào máy tính
  • Ba nút Back, Home, Recent Apps ở góc dưới bên trái cửa sổ BlueStacks có cách dùng tương tự như trên Android. Trong đó, Back để quay lại màn hình phía trước, Home để quay lại màn hình homescreen, và Recent Apps để liệt kê những phần mềm bạn đã chạy gần đây.
  • Bạn có thể kéo thanh thông báo từ cạnh trên của cửa sổ xuống phía dưới
  • Khi phóng to màn hình BlueStacks, bạn nhấn phím F11 để thoát khỏi chế độ fullscreen
  • Thông báo của ứng dụng Android trong BlueStacks có thể được hiển thị ra thanh đồng hồ trên máy tính Windows 8.1 của chúng ta, tiện cho việc theo dõi notification

Nếu đi vào phần All Apps > BlueStacks Settings, bạn có thể thiết lập cho BlueStacks đồng bộ các ứng dụng đã cài với điện thoại, đổi ngôn ngữ, đổi thiết lập bàn phím (bạn có thể cài thêm bộ gõ tiếng Việt Android nếu thích), quản lý tài khoản... Tại đây cũng có mục "Change App Size", nó cho phép bạn thiết lập xem một app sẽ chạy ở dạng điện thoại hay máy tính bảng, phù hợp cho những app nào không tự thay đổi kích thước giao diện hoặc không tự xoay màn hình lại theo phương ngang.

GenyMotion

BlueStacks thì quả thực rất đơn giản để sử dụng, tuy nhiên nhược điểm của phần mềm này đó là chúng ta không thể truy cập được vào kho ứng dụng Google Play đầy đủ, cũng không có một môi trường chạy Android thoải mái như trên các smartphone hay tablet. Để giải quyết vấn đề này thì mời các bạn dùng thử Genymotion, phần mềm giúp tạo các máy ảo Android trên PC để có thể thoải mái cài và vọc app từ Google Play. Chúng ta cũng được phép truy cập vào những thành phần hệ thống khác, ví dụ như homescreen, phần cài đặt, thanh thông báo... y hệt như trên thiết bị di động, và lại hoàn toàn miễn phí.

Quảng cáo

Genymotion thực chất sử dụng VirtualBox để tạo ra các máy ảo, tuy nhiên nó sẽ giúp chúng ta đơn giản được nhiều bước thiết lập. Điểm mạnh nhất của Genymotion đó là tốc độ thực thi rất nhanh, máy ảo Android hoạt động mượt mà và rất nhạy với thao tác cảm ứng.

Để sử dụng Genymotion, trước hết các bạn cần tải những công cụ sau:
Khi đã tải và cài đặt xong Genymotion, hãy chạy ứng dụng này lên. Chúng ta sẽ đi qua một số bước thiết lập:
  1. Đăng nhập vào ứng dụng Genymotion bằng tài khoản mà bạn mới vừa đăng kí ở trên.
  2. Bạn sẽ được hỏi về việc chọn thiết bị giả lập môi trường Android ảo. Có rất nhiều máy ảo, ví dụ như HTC One, Xperia Z, Samsung Galaxy S4 cho đến các máy Nexus, có cả một số tablet ở đây nữa. Chọn lấy máy nào đó bạn thích, rồi tiếp tục nhấn nút Add và nút Next. Đợi cho máy ảo tải về, có thể sẽ hơi lâu đấy vì đến một hai trăm MB lận.
  3. Quay trở lại giao diện chính của Genymotion, nhấp vào máy ảo mà bạn muốn chạy. Chờ một lát là máy sẽ xuất hiện lên như hình bên dưới.
Sau đó chúng ta cần phải cài thêm Google Play Store vào máy ảo Genymotion thì mới có thể sử dụng thoải mái được. Cách thực hiện như sau:
  1. Tải về tập tin ARM Translation Installer
  2. Tải về Google Apps cho Android 4.4
  3. Giờ thì chạy máy ảo Android của bạn lên, đảm bảo rằng màn hình chính đang xuất hiện
  4. Kéo thả file zip ARM Translation Installer từ máy tính vào máy ảo. Nó sẽ yêu cầu flash tập tin này, nhấn OK.
  5. Khởi động lại máy ảo, sau đó tiếp tục kéo thả tập tin Google Apps ở trên vào máy ảo để cho nó flash và khởi động lại thiết bị.
  6. Nếu mọi chuyện diễn ra đúng thì giờ bạn đã có Google Play trên máy ảo Android của mình. Bạn sẽ cần đăng nhập tài khoản Google để có thể tiếp tục sử dụng.

Andy

Quảng cáo

Lại thêm một giải pháp nữa cho phép bạn chạy cả một cái máy ảo Android ngay trên Windows. Tương tự như Genymotion, Andy giúp chúng ta mang cả một chiếc tablet Android thu nhỏ vào máy tính của mình, từ đó bạn có thể dễ dàng thao tác bằng màn hình cảm ứng hoặc bàn phím tùy thích. Trình giả lập này còn được tích hợp sẵn kho app Google Play nên bạn không gặp khó khăn gì trong việc tìm kiếm và cài đặt ứng dụng Android.

Mình thấy rằng Andy chạy nhanh hơn một chút so với Genymotion, và hơn khá nhiều so với BlueStacks, bù lại chất lượng hình ảnh chưa được bằng hai ứng dụng kia.

Cách sử dụng Andy tương đối dễ dàng:
  1. Truy cập vào địa chỉ http://www.andyroid.net/ và tải về bản Andy mới nhất
  2. Tiến hành cài đặt phần mềm
  3. Sau khi app đã tải xong dữ liệu và cài rồi, bạn chạy Andy lên
  4. Đăng nhập tài khoản Google khi được yêu cầu
  5. Chạy Google Play Store để cài ứng dụng mà bạn mong muốn. Bạn cũng có thể nghịch những thành phần khác của hệ điều hành nếu muốn.
  6. Bạn có thể nhấn vào nút "Landscape" ở cạnh dưới cửa sổ để chạy Andy theo phương ngang, còn nút "Portrait" là để chạy theo phương dọc.

274 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bản thân đang dùng bluestacks và thấy nó rất tuyệt . Nhưng hơi giật 😁
@Lumia Icon Cùng ý kiến với bác, nhưng mà giật lắm. Nhiều khi gây ức chế. Đánh bigkool trên laptop qua phần mêm này giật kinh.

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
@thang_taidau Mình còn chơi hẳn game online 3D
Có cho win rt không mod?
@HANAMANH06 mình nghĩ là không...
@HANAMANH06 Windows RT thì ko rồi..

Sent from my C6603 using Tinhte.vn mobile app
vuongsako
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duy Luân Anh duy luân cho e hỏi. Em cài đc bluestacks rùi nhưng khi vào cài ứng dụng máy báo là market not found, search web for installtion recipe. Anh chỉ cách khắc phục giúp e với nhé. Cảm ơn bác!
Đang dùng bluestack
khanhatv
ĐẠI BÀNG
10 năm
cái blue stack này tốn ram kinh hồn luôn:eek:
@babjxuka09 công nhận . em vào cắm độc game mu ogrin gì đó mất hơn 3g ram 🆒
@Tùng Bonz giờ mới biết ak bác 😁, chia tay nó lâu rồi 😃
@Tùng Bonz Xài droid4x đi bác 😁
@SkyShadow131 Em cũng cạch nó luôn ròi, cài cứ lỗi, cài đươc xài bị ngốn ram.
CatOv3Mouse
ĐẠI BÀNG
10 năm
hay quá 😁 vác con Asus ra chuột bạch ngay
Một ứng dụng hay cho các bạn thích vọc 😁
Mua con pro3 dùng được ùi
iampro1227
ĐẠI BÀNG
10 năm
xài GenyMotion chạy thì nó cứ đơ ra chẳng làm gi được
và hiện giờ thì đang xài Bluestack v0.9 ( android 4.4.2 ) và đã root
để tối thử cái Andy coi sao
iampro1227
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bachtantudung bạn vào đây down nhé
http://forum.xda-developers.com/wiki/BlueStacks_App_Player
@iampro1227 bạn cho mình hỏi là update từ 0.8 lên 0.9 như thế nào, mình check đi check lại vẫn không thấy có update :?
@Kuro Keita BS ko check đc đâu. Lên GG gõ BS 0.9 là có.
Mà khuyên đừng cài làm gì. Độ phân giải khác làm hình ảnh bị kéo dài theo chiều dọc đấy. Đang kiếm cách chỉnh mà ko ra muốn quay về 0.8 đây. 😔
iampro1227
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Kuro Keita không update được đâu nhé vì bản 0.9 mới chỉ là bản beta thôi

Sent from my iPad using Tinhte.vn
hsta94
ĐẠI BÀNG
10 năm
GenyMotion chạy trên máy ảo virtualbox khá là ổn
e đang dùng GenyMotion nhưng zalo ko dùng đc các bác ạ. buồn 😔
tuanboy9xnd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hanguyen129 zalo cho cài lên win luôn rồi mà 😃
Hay quá, win quá ổn rồi.
bluestack ko xài được zalo.... Ko biết andy xài đc ko nữa, hi vọng ai xài r thì cho nhận xét ;)
@thanh_tkt hình như zalo trên andy nó khó coi sao ấy
thanh_tkt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hjhdahjdo Import ảnh vào rồi nhưng trong Zalo vẫn không có ảnh ọt gì cả.
Không có Smartphone xịn để dùng Zalo nên nhọc quá...
leevhien
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hjhdahjdo Máy mình cài VirtualBox bi lỗi hoài, nên cài Microsoft Virtual PC 2007 đó, rất nhẹ. Dù Microsoft tạo ra nó chủ yếu cho người dùng chạy bản Mode XP, nhưng chạy được Android các bản bạn ạ, cài Zalo rất ok, nhưng nhớ tải thêm cái quản lý xoay màn hình rồi chọn Zalo xoay ngang, nếu không trên laptop hay máy bàn nó sẽ xoay ngang rất khó dùng. Tuy nhiên cài android trên máy ảo mình lại bị một nhược điểm là bộ nhớ ROM rất chỉ khoảng gần 380MB thôi, dù khi thiết lập mình đã tạo cái ổ cứng cho máy ảo đến mấy chục GB. Còn về BlueStácks thì được 8GB ROM, mà cái giao diện mặc định của nó toàn quảng cáo game rối tinh cả lên, vì vậy anh em muốn sài dao diện như trên máy tính bản, điện thoại thì tải thêm cái Laucher về từ CH play, sau đó chọn nó làm mành hình chủ mặc định và Menu mặc định là oke. Mình thích sài lauche Nova nhất.
waroflorth
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hjhdahjdo sao cu phải khổ sở cài zalo lam gi không biết. Androi thích 1 chơi mấy game thôi, chơi = Đt nát pin phí
Bacutri
TÍCH CỰC
10 năm
Đúng thứ mình cần tuy chưa có máy để thử .
Bluestack là tuyệt nhất. Genymotion xài giật lắm, hay bị out 😁
@izandroidz GenyMotion
bản mới mình dùng ko bị out,
GenyMotion xài không giật 1 tý nào Bluestack mới giật ấy;
mình cài thư cả A8 vào đua thì thấy chạy mượt luôn, chỉ không để được cấu hình cao do ko hỗ trợ đồ hoạ cao cấp hay sao ấy
Khuyến cáo: không nên cài cái Andy nhé, cài xong nó chiếm ~3GB RAM, cài 3,4 ứng dụng nhưng không chạy dc cái nào
muoino
ĐẠI BÀNG
10 năm
@polopala cái hayhaytv mình chạy lên được nhưng không có tài khoản để login nên ko biết play được không. hdviet chạy được nhưng mở phim thì báo cannot play.
muoino
ĐẠI BÀNG
10 năm
@buiidat1994 chơi trên máy ảo mấy game di chuyển như vầy bó tay bác ạ, nên mình chỉ cày auto mode với kritika thôi
@muoino Chạy Kritika hả bác, em xài bluestack và geny đều bị out ạ
@conankcbn7 Chứng minh đi.
Vào nhầm top của trẻ trâu 😔. lượn ra ngay:rolleyes:
@vanvuongteach Cần bác hướng dẫn kiếm tiền đây. Em đang thất nghiệp. 😔( Thanks.
Được như bác nói thì em xin hậu tạ. Bao nhiêu $ bác cứ cho giá nhé !
@NobitaVN_1102 mình bỏ cả năm rồi vì nó không ổn định, lúc ăn ngập mặt lúc đói nhe răng... với lại bây giờ nó kì thị vn lắm =)))) chơi không nổi... qua mmo4me nghiên cứu đi, cao thủ cũng nhiều, mà lừa đảo còn nhiều hơn. gợi ý cho bạn nên đầu tư tiền mua paypal thì dễ ăn hơn, nhưng phải uy tín, và không đc tham kẻo bị lừa
@trankhoi271 Thank ban nhieu nhe!
vviettan
TÍCH CỰC
10 năm
@trankhoi271 bạn ơi.fake vpn làm down app chậm quá.có cách nào cho nhanh được không
ntd_93
ĐẠI BÀNG
10 năm
Blustacks mình cài bị lỗi đứng hình ở chỗ installing mãi, đang cài thử ANDY xem thế nào :v
huynhhh
ĐẠI BÀNG
10 năm
hay nhỉ..down về vọc thôi 😁:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019