Nghịch bút S-Pen trên Note 5: rút ra viết ngay, tùy biến menu, chụp nội dung dài, viết tay...

Duy Luân
27/8/2015 22:57Phản hồi: 219
Nghịch bút S-Pen trên Note 5: rút ra viết ngay, tùy biến menu, chụp nội dung dài, viết tay...
S Pen luôn là đặc trưng của dòng Note và năm nay cũng không là ngoại lệ. Với cây bút của Note 5, chúng ta có thể làm nhiều trò vui vẻ như ghi chú nhanh, nhận dạng chữ thông minh, tự động phát hiện số điện thoặc email để gọi điện, tự phát hiện email để gửi thư... Ngoài ra, Note 5 còn cho phép chúng ta tùy biến giao diện Air Command (giao diện vòng tròn khi vừa rút bút ra) để chạy nhanh 2 ứng dụng nào đó mà bạn thích, điều không có trong những thế hệ Note trước đây.

Video

1. Rút bút viết ngay

Mình chia sẻ với các bạn tính năng này đầu tiên bởi nó là thứ mình thích nhất ở S-Pen trên Note 5. Khi cần ghi chú nhanh thứ gì đó, bạn chỉ việc rút bút ra là có thể bắt đầu viết lên màn hình, không cần nhấn thêm nút, không cần unlock gì cả. Viết xong thì ấn nút lưu rồi nhẹ nhàng đút điện thoại lại vào túi, xong. Quá tiện. Mình có chia sẻ một bài riêng về tính năng này rồi, mời anh em xem qua nếu thích. Bên dưới cũng có video, các bạn hãy coi để biết được tính năng này tiện dụng đến mức nào.

2. Giao diện Air Command cho tùy biến app

Đây là giao diện tự động hiện ra khi bạn vừa rút S-Pen ra khỏi Note 5, hoặc khi bạn để bút gần màn hình và nhấn vào nút ở trên bút. Từ giao diện này, bạn có thể chạy nhanh những tính năng khác liên quan đến cây bút, chẳng hạn như Action Memo, Smart Select, Scren write... Những thứ này mình sẽ chia sẻ với các bạn ở những phần bên dưới. Giao diện Air Command năm nay được làm gọn gàng, đẹp mắt và dễ phân biệt, chứ hồi Note 4 và Note 3 mình cứ nhầm mãi các icon với nhau, phải mất cả tuần mới làm quen được.

Điểm mới của Air Command trên Note 5 đó là bạn được quyền thêm vào 2 app bất kì mà bạn thích. Mục đích là để bạn có thể khởi chạy chúng một cách nhanh chóng hơn từ bất kì nơi nào trong lúc đang dùng S-Pen. Ví dụ, mình có thể thiết lập chạy Facebook và Google Play vì mình rất hay dùng hai app này. Bạn khác thì có thể gán trình duyệt và Messenger chẳng hạn.

Nút Air Command mặc định nằm ở cạnh phải màn hình, nhưng nếu bạn thuận tay trái thì có thể di chuyển nó sang bên trái chỉ bằng cách kéo thả. Mình đánh giá cao điều này, nó cho thấy Samsung đã quan tâm hơđến người dùng.

3. Action Memo, ghi chú nhanh và nhận diện hành động

Action Memo giống như một mảnh giấy ghi chú nhỏ nhỏ mà chúng ta hay dùng trong văn phòng, trên đó ghi những ghi chú ngắn gọn, có thể là số điện thoại, email hay địa chỉ nhà của một ai đó, hoặc chỉ đơn giản là phác họa nhanh ý tưởng bạn chợt nghĩ ra. Bạn có thể kích hoạt nhanh Action Memo từ giao diện Air Command.

Nhưng cái hay nhất của nó phải nói đến khả năng nhận diện hành động một cách thông minh. Ví dụ, nếu bạn viết số điện thoại thì Note 5 có thể giúp bạn gọi điện hoặc thêm số đó vào danh bạ ngay lập tức, không cần copy paste gì cả. Tương tự, nếu bạn viết địa chỉ email, Note 5 sẽ giúp bạn soạn thảo thư mới rồi gửi đến địa chỉ đó ngay. Ngoài ra bạn cũng có thể nhận diện chữ và đưa nó vào danh sách tác vụ cần làm, nhưng có vẻ như tính năng này nhận tiếng Việt không ngon nên hay bị cách chữ nhìn khá kỳ.

4. Smart Select, Screen write: chọn và ghi chú lên màn hình, chụp ứng dụng dài

Quảng cáo

Smart Select về cơ bản là chức năng chụp lại một phần của màn hình. Bạn có các công cụ để chọn phần muốn chụp bằng cách vẽ hình tròn, hình chữ nhật hoặc hình đa giác bất kì tùy ý muốn. Sau khi chụp xong thì có thể ghi chú ngay lập tức lên trên hình luôn. Ví dụ bạn đang lướt tinhte, thấy hình cái laptop kia khá ngon, bạn bật Smart Select, vẽ đúng ngay cái laptop đó rồi gửi hình cho bạn gái em dòng chữ “Anh thích con này nè, em mua tặng anh nha”.

Screen Write cũng có chức năng chụp màn hình và hỗ trợ viết ghi chú trực tiếp lên đó, có điều nó sẽ chụp lại cả màn hình luôn chứ không chỉ là một phần như Smart Select.

Tuy nhiên, điểm mới đáng chú ý của Screen Write trên Note 5 đó là khả năng “Chụp cuộn”. Bình thuờng Screen Write chỉ chụp lại đúng phần màn hình bạn đang xem thôi, còn nếu bấm vào nút “Chụp cuộn” thì giao diện của app đang mở (ví dụ: trình duyệt, Facebook, email…) sẽ tự động cuộn xuống một chút rồi chụp tiếp. Bạn có thể ra lệnh cho máy cuộn và chụp đến khi nào thấy đủ nội dung mong muốn thì dừng, hữu ích khi cần lưu lại trang web, email, file Word dài. Tất nhiên, tất cả mọi phần màn hình sẽ được nối với nhau thành một trang dài chứ không bị bẻ thành nhiều file nhỏ.

5. Ghi chú lên ảnh chụp bằng camera

Tính năng này đã có từ lâu, nhưng sẵn đây mình nói lại luôn cho bạn nào mới xài Note 5 biết. Từ thanh công cụ S-Pen ở màn hình chính, bạn chỉ cần nhấn vào biểu tượng hình camera, sau đó chụp tấm ảnh mong muốn. Ảnh chụp xong sẽ được đưa vào ghi chú trong ứng dụng S-Note cho bạn, sau đó bạn có thể ghi chú thoải mái lên tấm ảnh này. Tính năng này sẽ hữu dụng trong những tình huống bạn muốn ghi chú lên một vật thể nào đó ngoài đời, ví dụ như chụp lại địa chỉ quán ăn rồi gửi vợ để cuối tuần vợ dẫn đi ăn, hoặc chụp lại cái áo đang giảm giá để nói chồng tặng cho bạn 😁

Quảng cáo

6. Nhận diện chữ viết tay

Cũng là một tính năng đã có từ nhiều đời rồi, nhưng sẵn tiện thì nói lại luôn. Khi bạn nhắn tin, chat chit hoặc làm bất kì thứ gì cần đến bàn phím ảo, thay vì phải ngồi gõ như bình thường thì bạn có thể dùng bút S Pen để viết chữ. Viết đến đâu thì máy sẽ tự động nhận diện đến đó và chuyển thành văn bản trên màn hình cho bạn xem. Đặc biệt tính năng này có hỗ trợ tiếng Việt đầy đủ và khả năng nhận diện khá chính xác. Ngay cả khi bạn viết tiếng Anh chen với tiếng Việt thì cũng nhận được luôn. Lưu ý là bạn cần phải tải dữ liệu tiếng Việt trước khi bắt đầu sử dụng nhé.

219 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

letandat610
ĐẠI BÀNG
9 năm
Anh Duy Luân như chuyên về note nhỉ. E theo dõi 3 đời note rồi. Rất hũu ích.
dat225
TÍCH CỰC
5 năm
@Lư Khúc Thành chuyên gia trộm mộ đây rồi
Xài note 4 dùng action memo và smart select nhiều nhất. Còn mấy cái kia ít xài. Căn bản dòng note là dòng dt tốt nhất mình từng xài nhưng dừng ở note 4 thôi. Note 5 này gò bó quá ko thẻ ko thay pin.
P/s nhiều thằng bệnh hoạn khoái đem cái màn đút ngược bút ra nói nhỉ. Đút kiểu đó hư thì đập mẹ đầu chết đi. Nsx đâu có trách nhiệm khỉ gì trong vụ này. Nói thế thì dt nào chả đầy lỗi bb9900 chết bất đắc kỳ tử khi sạc qua đêm, lg g2 liệt cảm ứng, ip4 mất sóng, ip 6 cong khi ngồi lên, ss s5 lệch hồng tâm camera, sony z1 z2 z3 xài 1 thời gian thì hết dám thả xuống nước, lumia 1520 hở sáng đáy màn hình. Mà mấy cái lỗi này còn đổ cho nsx dc chứ đút ngược cây bút thì đổ cho ai
@xxxdbxxx Trẻ em nó dùng hàng Apple chứ nó không dùng mấy máy hãng khác đâu bạn dừng lo 😁
marklost
TÍCH CỰC
9 năm
@hoanghaidang 😃 Theo em bản 64G là hợp nhất,có thể ko thể cũng có cái hay,làm 1 khối như vậy,chẳng may điện thoại mất mà bật báo động lên ko rút pin ra được kakaka
@_MyLoveIsWinter_ 1280 nó phá còn hư chứ nói gì spen @@
@marklost ko thay pin được cũng ko sao , 64GB thì lại đắt ( chênh so với bản 32GB tiền triệu nữa ) trong khi cái thẻ 64GB chả đáng bao tiền ....... Đúng là em note 5 này hoàn hảo nhưng chỉ có tiếc duy nhất 1 điểm là ko có khe thẻ nhớ thôi .
thanhttvm
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bút này có chống nước được không mọi người o_Oo_O Bạn gái mình hay cầm bút nghịch sợ nó hỏng quá :oops::oops::oops:
@thanhttvm Nước ít thì lau ko sao, nước nhiều phải mượn cây bút khác thôi bạn ạ.
Ken5298
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhttvm bác làm e buồn cười quá 😆
phantnang
TÍCH CỰC
9 năm
@thanhttvm mất khả năng rồi hả Bạn, tội nghiêp lây cho cả cây bút và bạn gái!
mttv89
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhttvm đuôi chuột ngoáy lọ mỡ hả bác. sao ko mua cho gấu quả bút lông viết bảng dùng tạm :rolleyes:
Dr. Ho
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang lúc gấp, đút ngược bút thế là tèo ...
@Dr. Ho Bác cứ yên tâm ,có cách lấy bút ra rất đơn giản ,lên google tìm đi bác .
@Dr. Ho Có video hướng dẫn dụ đó rùi mà! 😃
@Dr. Ho Có khả năng đút ngược thì cũng đáng đời.
leo152
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quá tuyệt vời. Đợi 1 năm nữa nó xuống 12tr xúc là ngon 😁
anam_vn90
ĐẠI BÀNG
9 năm
@leo152 Nói khí không phải chứ. Các cụ có câu "*** thì chết chứ bệnh tật gì". Đúng với trường hợp này đấy bác ạ.
@anam_vn90 Người ta đâu ai cũng giàu như bạn mà cứ ra cái gì mua ngay được, chưa kể Android đã mau rớt giá thì cứ chờ nó xuống rồi hẵng mua là khôn ngoan nhất, Note 4 giờ chưa đầy 12 triệu kìa, chứ bạn nghĩ cái điện thoại là vàng hay sao mà giữ đc giá. Còn đối với mình bỏ tiền quá 10-11 củ mua điện thoại là quá lãng phí. Đúng là seeder Samsung nguy hiểm vãi, người ta chờ xuống giá mua cũng chửi được, sợ mua sau rớt giá thì lợi nhuận thằng Sam giảm, ko có tiền trả lương à
@Jameslwoodward Đúng bác, các flag ship của Android chỉ nên mua 6 đến 9 tháng sau. Mua ngay khi ra mắt là sự lãng phí không cần thiết.
Có cây viết nghịch cũng hay hay nhỉ.( tất nhiên nhiên đừng nghịch dại,tự búng dái rồi lai than đau)😁
và các bạn có não đừng nên trl,tranh cãi j với những cm thiếu não,xàm lol(để nó tự sinh tự diệt ).thay vào đó hãy like cho những cm hay,mang tính xây dựng ( như của mình.^^)
Note 5 năm nay quá hoàn hảo. Tất cả những gì mình cần là đây.
Cố gắng la lết con note 3 vài tháng nữa rồi lên. Pin và thẻ nhớ là 2 điều khá đáng tiếc.
Còn cái spen nó tiện lợi vô cùng.
Nhiều khi muốn gửi bản đồ cho bạn, chỉ cần rút ra chụp và ghi chú ngay, muốn chú thích hay hướng dẫn gì cũng thế.
Hay bạn bè sinh nhật, rút cái bút ra vẽ cái thiệp, tuy xấu nhưng vui và ý nghĩa.
Hay bữa nào tay vuốt nhiều hay gõ phím nhiều đầu ngón tay tê tê, dùng luôn spen cũng tiện...
Trên google play có cái app Pen.Up, có mấy thằng rảnh rảnh nó vẽ đẹp kinh hoàng. Xưa giờ ss mình thích Tivi, ổ SSD, s2 và dòng note.
Bạn nào chưa xài note thì mình nghĩ ko nên chê, còn xài rồi thì 10 người có 11 người khen(1 thằng a dua :p)
@timmuasim.com Note ngon thật, nhưng làm gì có thứ gì làm hài lòng tất cả mọi người, nói như bác thì cuồng quá rồi 😁
@tgianglk Bác cứ thử hỏi người xài note mà coi :v
quanghashd
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thank bác nhiều nhé đang dùng iphone mà thấy bài của bác muốn mua ngay e này về vọc
Còn tính năng chống rơi bút bằng cách quay ngược đâu đút vào nữa :v
@loveskyvn tay nhanh hơn não sẽ hay dùng tính năng đó
Đang xài note 2 nhưng thích androi 5 nên cài CM mod lại mất hết chức năng của bút. 😔 giải pháp nào cho chúng ta :((
baovu898
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thật tiện dụng..😃
Tưởng bác nghịch đút ngược S-Pen =))
@huynkok97 Ko lăng tăng về vấn đề này nữa nha bác .Đã có cách lấy ra rất dễ dàng rồi .
Ước gì .....iphone làm được như thế.
Juventino
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ixxx rút rút viết viét có làm cho các kỹ sư công nghệ thông tin ở viẹt nam có giàu hơn bọn bên châu âu ko =)))
http://m.genk.vn/mobile/samsung-khong-muon-ban-galaxy-note-5-cho-nguoi-dung-chau-au-20150816182636948.chn
TruongHao
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ixxx Iphone dùng que tăm làm i-pen nhé
vanty08
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ixxx Hình như ip cũng sắp có bút rồi đó bác :d
Pop-up
TÍCH CỰC
9 năm
Nói thật là giờ mới thấy S pen của Note5 giống một cái pen, đáng bỏ công rút ra để viết. Mấy đời trước mất bút lúc nào chả thèm quan tâm luôn, giống thanh nhựa vô dụng 😁
quanghashd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Pop-up Bác này nói thật hay đùa vậy ?
Chắc nhà đại gia đây
@Pop-up mình cũng thấy thế, ra đến 5 đời mới thấy hữu dụng được
Pop-up
TÍCH CỰC
9 năm
@quanghashd có liên quan gì đâu, có mà tại mình nghèo lên mới ko mua lại cái bút ý. Có dùng đâu mà mua 😁
@Pop-up :D hầu hết bút trên thị trường làm bằng nhựa, vậy nó k giống cây bút à bác
Pop-up
TÍCH CỰC
9 năm
@technological experience Nhưng mà nói "hữu dụng" đối với mình.
Lớn rồi còn nghịch nha Luân béo
Các bác cho e hỏi là hình như tính năng Smart Select trên note 5 không còn hỗ trợ chuyển sang nội dung số hóa như ở note 4 phải không ạ?
chiphn1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@luonghjm Cũng đang giống bạn, tìm mãi không ra. Trước trên note 4 dùng tính năng này lấy nội dung text trên ảnh và app facebook rất tốt sang note 5 không làm được nữa. Bác nào làm được trên note 5 thì chia sẻ nhé. Chức năng này rất quan trọng với mình, lúc đi mua máy không nghĩ là samsung lại bỏ tính năng này đi trên một sản phẩm đời cao hơn.
Mới ra Viênx thông A bảo màu vàng cháy hàng và đã ra về 😔
Hajzzz. Có ai ăn cơm cầm cái thìa ngược ko nhỉ..? Chắc cũng ko phải dạng vừa 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019