[Nhiếp ảnh CB] Vài gợi ý chụp pháo hoa đêm nay 1/1/2015

tuanlionsg
31/12/2014 9:3Phản hồi: 135
[Nhiếp ảnh CB] Vài gợi ý chụp pháo hoa đêm nay 1/1/2015
Đêm nay, nhiều bạn sẽ đi đón giao thừa tiễn năm cũ đón năm mới 2015 bằng việc ngắm pháo hoa. Tại Saigon sẽ bắn tại toà nhà Bitexco. Sẽ có rất nhiều người chụp ảnh bằng điện thoại và số ít hơn bằng máy ảnh. Một vài gợi ý để các bạn mới có thể chụp được bức ảnh lưu niệm tốt hơn pháo hoa. Mình có mời bạn @Nokfev chia sẻ một buổi chụp pháo hoa bằng điện thoại thực tế mà bạn ấy đã chụp như sau.
  • Thành viên @Nokfev chụp bộ ảnh pháo hoa tại Hà Nội bằng điện thoại Nokia 808.
  • Bộ ảnh ở: Link này - Flickr Nokfev
  • Chia sẻ của bạn ấy - chụp pháo hoa bằng điện thoại.
Chọn địa điểm chụp :
  • Đầu tiên các bạn cần quan tâm tới hướng gió vì pháo hoa sẽ kèm với rất nhiều khói
  • Nếu hướng gió thồi từ phía pháo hoa tới chỗ bạn thì bạn sẽ bị khói che mất tầm nhìn
  • Nếu ngược lại bạn sẽ không chụp được hết vệt đuôi của pháo hoa , nền trời sẽ là nền khói xấu.
  • Vị trí chụp không nên quá gần với điểm bắn sẽ làm khung hình bị hạn chế và những quả nổ tầm thấp sẽ che mất những quả tầm cao.
  • Vị trí chụp cần thoáng đãng và thuận tiện cho việc kê tripod và thay đổi góc chụp nếu cần (rất có thể gió sẽ đưa pháo hoa vào vị trí bị cây hay cột điện che khuất và bạn cần chạy ra chỗ khác thật nhanh )
Dụng cụ cần thiết :
  • Tripod là không thể thiếu vì pháo hoa thường cháy trong vóng 2-5s và bạn cần ghi lại ít nhất 3s đẹp nhất
  • ND filter nên có với những máy không có ND tích hợp sẵn và không hạ thấp được ISO vì pháo hoa rất sáng có thể sẽ làm ảnh bị cháy sáng.
  • Nếu không có tripod các bạn có thể cố định điện thoại bằng nhiều cách (ví dụ dép chẳng hạn) 😃
Quá trình chụp :
  • Nên chọn mức ISO thấp nhất máy có thể đạt tới
  • Chọn thời gian phơi sáng khoảng 3s (không nên quá lâu vì có thể các quả pháo kế tiếp sẽ làm rối khung hình)
  • Cân băng trắng nên chọn auto vì pháo hoa có rất nhiều màu sắc.
  • EV tăng hay giảm tùy theo hoàn cảnh thực tế
  • Chọn chế độ chụp tự động khoảng 3s - 5s 1 tấm hoặc canh theo tiếng bắn, sau khi bắn 1-2s thì bấm chụp (cần phân biệt tiếng nổ của pháo khi được bắn và tiếng nổ trên không)
  • Không nên căn khung hình quá sát (cứ để rộng rãi rồi crop sau)
  • Tranh thủ tập trung điều chỉnh máy ảnh trong khoảng 2-3 phút đầu tiên trước khi để máy chụp tự động và chờ những loạt bắn đẹp nhất diễn ra.
Bộ ảnh chụp bằng Nokia 808 của bạn @Nokfev

Một vài gợi ý:

Bạn có thể chụp nhanh với một tiền cảnh thú vị nào đó, như tấm dưới mình chụp bằng iPhone 5
Đứng ở Cầu Khánh Hội 2/9/2014

Chụp nhiều pháo bông trong một khung ảnh:
  • Nếu chụp bằng DSLR, hoặc máy có thể chụp chế độ M (manuel) , bạn có thể ghi nhiều hoa pháo trong một cú bấm
  • Phơi 30 giây - 60 giây
  • Khi quả pháo bung ra đẹp nhất thì bấm máy, khoảng 2 giây thì lấy tấm vải đen che ống kính lại, đến quả thứ hai thì lại mở vải ra cho máy lưu hình 2-3giây lại che lại, đến quả thứ 3 ... Khung hình sẽ có nhiều quả pháo bung đẹp nhất. Bạn phải giữ máy trên tripod cố định chắc chắn, bình tĩnh thao tác, và chụp thử nhiều lần để làm chủ ánh sáng, xử lý các thông số cho phù hợp.

Ảnh: Darlene Hildbrandt

Kết hợp zooming out/in + phơi sáng khi chụp pháo hoa
  • Chụp bằng DSLR hoặc máy ảnh có ống kính chụp M (manuel) và ống kính zoom
  • Bạn sẽ dùng kỹ thuật zooming trước, lấy vải đen che ống kính, chờ khi pháo bông bắn lên bung ra đẹp nhất, mở khăn che cho máy ghi hình. Hoặc zooming khi pháo chưa bắn và vừa zooming xong thì pháo bung trên bầu trời...
Kỹ thuật zooming ở Link này
Chúng ta sẽ có ảnh sau, chụp bằng Samsung NX30 + Kit 18-55

Nếu kết hợp với chụp pháo bông, sẽ có ảnh như bạn này:

Quảng cáo

Ảnh: Darlene Hildbrandt

Cảm ơn thành viên @Nokfev đã nhiệt tình chia sẻ bộ ảnh đẹp bằng 808 và kỹ thuật. Chúc các bạn có buổi chụp pháo hoa, bằng tất cả mọi thiết bị từ điện thoại đến máy ghi ảnh nào khác, có được đêm giao thừa vui vẻ và có ảnh chia sẻ.

Screen Shot 2014-12-31 at 3.16.37 PM.png
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko nên dùng điện thoại để chụp mấy kiểu này
linhatm
TÍCH CỰC
9 năm
bài viết hay lại đúng thời điểm.
Không cần máy "xịn" lắm, theo hướng dẫn của bác chủ cũng làm được mà 😃

Cũng chụp bằng 808, không đẹp được như của DSLR thôi nhưng cũng tạm xem được

aphu1080
TÍCH CỰC
9 năm
@concuarangme bác chụp quá đẹp e phải đăng nhập và cmt. năm mới vv hp nhé bác 😁
CloudNine
TÍCH CỰC
9 năm
gợi ý của mình là khỏi chụp, lo tận hưởng trực tiếp, tối về mở báo hoặc tinhte ra xem những ảnh chụp của mấy người khác.
@CloudNine Đúng, trừ khi những người cần thi thố gì đó, ai cũng tận hưởng thì lấy đâu ra ảnh mà ngắm, hihi
dbt123
CAO CẤP
9 năm
gợi ý của mình là: xem bằng mắt vẫn thích hơn. nhiều người trong lúc xem bắn pháo cứ mang đt ra quay rồi nhìn vào màn hình đt. đồng ý là quay có thể về xem lại nhưng làm sao sống động bằng xem trực tiếp
@dbt123 Đúng vậy, pháo hoa thì có một kho ảnh rồi, lần nào cũng như nhau, trừ có pháo hoa kiểu mới (nghe đâu HCM có) thì chụp, còn bây giờ xem bằng mắt thường ko chụp nữa để tận hưởng.
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
@dbt123 Đồng ý với bác...dán mắt vào đt để khoe lên fb xong rồi chả bao h thèm xem lại

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
boyoctober
TÍCH CỰC
9 năm
Hà Nội có chỗ nào bắn pháo hoa ko mn nhỉ
K012
Trứng
9 năm
Ngủ mất tiêu rồi !
tripod dép 😁 mọi lúc mọi nơi !
Anh ơi thế đt thì dùng filter gì để chụp vậy
Ae tinhte tối nay đứng chỗ nào để chụp vậy coi như ae ta off đêm
poulevarq
ĐẠI BÀNG
9 năm
xách Lumia lên và đi...
asimo7777
TÍCH CỰC
9 năm
Về quê Long An rồi, có Z3 mà không chụp được.
inhongthai2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@asimo7777 Hi, mình cũng Long An nè 😁
makeitmine
TÍCH CỰC
9 năm
@asimo7777 Tối nay đi không bác. Ở tân an tối nay định lên xem đây
Ai chưa có tripod dùng cách này nhé ! Kiếm cái bàn kê lên là OK
a.jpg b.jpg c.jpg
chủ yếu là đặt đít ngồi đâu chụp nè chủ thớt ơi 😁
kumperssor
TÍCH CỰC
9 năm
Cho máy bay doom quay lại là tuyệt nhất
n2core
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kumperssor sợ bay gần bắn rớt máy bay =))
ntt2007
TÍCH CỰC
9 năm
mình thấy ngoài các thông số ra thì nhịp pháo cũng quan trọng, nếu bắn hụt thì dừng lại rồi bắn tiếp chứ ko nên chụp liên tiếp và cố bắt hết tất cả pháo dc bắn lên
Cứ để tay thoải mái và coi pháo hoa cho đẹp! Cảm giác thực tốt hơn cứ dơ cái đt lên

Sent from my ài phốn vuông ko tròn
Anh em Tinhte có ai có kinh nghiệm về chọn vị trí và cách chụp cho e đi cùng với.1 năm chỉ có 2 lần,1 lần chỉ có vài phút, e sợ k chụp được thì uổng lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019