Samsung đề nghị mua lại BlackBerry với giá 6 đến 7,5 tỉ USD. Cập nhật: BlackBerry từ chối

Duy Luân
14/1/2015 21:53Phản hồi: 229
Samsung đề nghị mua lại BlackBerry với giá 6 đến 7,5 tỉ USD. Cập nhật: BlackBerry từ chối

Theo Reuters, Samsung mới đây đã tiếp cận BlackBerry để thảo luận về một thương vụ sáp nhập với giá trị tối đa vào khoảng 6 đến 7,5 tỉ USD. Mục tiêu chính của Samsung trong vụ mua lại này là nhằm vụ bộ sưu tập bản quyền đồ sộ mà BlackBerry đang nắm giữ. Nguồn tin tiết lộ thêm rằng nhà sản xuất Hàn Quốc đã đề nghị mức giá mua lại là 13,35$ đến 15,49$ trên mỗi cổ phiếu, tức cao hơn khoảng 38% đến 60% so với giá hiện tại của BlackBerry trên sàn chứng khoán. Cần nhấn mạnh rằng nguồn tin không rõ liệu CEO John Chen, người đã giúp BlackBerry ít nhiều phục hồi trở lại trong thời gian gần đây, có "mở lòng" đối với thương vụ hay không. Hồi tháng trước Chen từng nói BlackBerry không thể dễ dàng bán mình cho các công ty nước ngoài bởi vì các lý do an ninh đối với nhóm khách hàng chính phủ.

Sau khi thông tin nói trên được Reuters chia sẻ thì giá cổ phiếu BlackBerry đã tăng gần 30%. Nếu thương vụ này được thông qua thì Samsung sẽ có quyền truy cập vào kho bằng sáng chế phong phú của BlackBerry, mà theo nguồn tin thì đây sẽ là yếu tố giúp Samsung tiếp tục cạnh tranh tốt hơn với Apple. Hiện BlackBerry cũng đang bắt tay cùng Samsung để phát triển các khía cạnh bảo mật cho nền tảng Knox chạy trên các thiết bị Galaxy.

Tất nhiên, để Samsung đạt được mục đích của mình thì không chỉ có John Chen đưa ra quyết định mà còn có công ty tài chính Fairfax Financial Holdings Ltd, một cổ đông lớn của BlackBerry hiện nay. Fairfax đã giúp giải quyết một vài món nợ cho hãng hồi năm 2013, theo sau đó cũng là sự xuất hiện của CEO Chen.

Hiện BlackBerry, Samsung cũng như Fairfax Financial Holdings chưa có lời bình luận nào về tin rò rỉ này.

Cập nhật: Blackberry vừa thông báo không có bất cứ một cuộc đối thoại nào đang diễn ra giữa 2 công ty về bất cứ khả năng nào để Samsung mua lại BlackBerry. Một lời khẳng định khá nhanh và rõ ràng so với việc thông báo "miễn bình luận" như thường lệ về các tin đồn. Tuy nhiên, khẳng định này cũng không đồng nghĩa với việc sẽ không có các thỏa thuận sau trong tương lai.

Giá cổ phiếu BlackBerry tăng mạnh khi có tin tức nói trên

Nguồn: Reuters
229 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoangha_f
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thực sự không mong điều này xảy ra. Nếu sam chỉ cần bằng sáng chế mà ko quan tâm tới mảng thiết bị thì còn đâu 1 tượng đài qwerty ...
ko ủng hộ SS mua lại BB o_O cái "chất" của BB mà vào tay anh SS thì ... 😕

nhưng cái gì ko mua được bằng tiền sẽ mua được bằng rất nhiều tiền 😁 SS chi thêm đi
@ngminhman123 chi ra tiền mặt có 1trieu usd. còn lại trả bằng con số cổ phiếu ,
Ai mua cũng được mong đừng bán mình cho anh KHỰA. Buồn là sao những anh số má làm ăn đàng hoàng, sp chất lượng lại ko hiệu quả ngày càng bán mãng kinh doanh làm nên tên tuổi mình còn những DN Khựa thì ngày càng phát đạt. thâu tóm kinh tài TG
@Runglathap008 Bác đưa ý kiến dựa vào sự ưu ái cảm tính rồi. Kẻ thắng mới là kẻ mạnh.
Cần phải hỏi là tại sao sp chất lượng và làm ăn đàng hoàng mà lại thua lỗ? Không lẽ người dùng toàn là ng không thích sự đàng hoàng và chất lượng sao?
@Runglathap008 Do tụi Khựa được chính phủ bơm money để mua lại nhằm thâu tóm công nghệ thôi. Tụi PT thì các cty là thuộc kinh doanh hoàn toàn tự do mua bán, nhưng gần đây chính phủ đã phải can thiệp nhằm tránh tình trạng bị luộc công nghệ bởi các tập đoàn sân sau chính phụ Khựa.
EmLa..KyNiem
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Runglathap008 Chưa đc giá ấy thôi bạn ạ ,với doanh nghiệp tiền là thứ nhất ,tình là thứ 3 chứ chưa được 2 đâu ,mồm họ nói thế thôi .
tuankt2503
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Xdarkest Có lẽ đó là ,mấy DN thông thường, ít ảnh hưởng đến lợi ích quốc gia
hatmuaden
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giá phải thế mới đúng chứ? Làm sao thua Nokia được. Ông Nokia thùng rỗng kêu to chứ đã làm ăn gì được ở thị trường Mỹ đâu.

Không thích thằng Samsung mua SS lắm nhưng thiết nghĩ nó phù hợp nhất cho BB lúc này. Mấy anh Hàn có vẻ rất thức thời, SS có lẽ muốn vươn mình đến đẳng cấp khác và không muốn mãi đi trên đôi chân của kẻ khác, Tizen cũng đáng để chờ đợi. Samsung có lực, có thị trường, khả năng gia công giá rẻ lại có các dev ưu tiên hỗ trợ xây dựng app. BB từ chối SS có phần hơi tiếc...
hatmuaden
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minoru1991 Đọc lại bài tao đi con nòng nọc, tớ có nhắc gì đến M$ mua Nokia đâu, thì trước giờ mấy thằng hỏi mua cả BB còn mưa bằng một mẩu của Nokia. Tớ cũng biết VN nhiều fan Nokia nhưng cũng nên biết bình tĩnh xem xét chớ
@hatmuaden 1 bên là mảng thiết bị di động một bên là cả công ty -_- bác so sánh ngu như lukaku :v
minoru1991
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hatmuaden ờ sorry tớ quote nhầm
Cơ mà bạn bảo" thùng rỗng kêu to " có vẻ hợp hơn với bạn đấy
Ít nhất thì Nokia nó vẫn còn to hơn BB 😃 và không bị lỗ nữa
@minoru1991 H còn Nokia ah :v, bán mình dẹp luôn cả thương hiệu mah cứ um xùm hoài
Mua...chỉ để kiện cho Táo vỡ mặt
Samsung vẫn hổ báo nhỉ, nhưng với chiều tụt dốc thế này sợ vài năm nữa cũng ko hơn BB đâu. BB là thương hiệu đẳng cấp, nam tính. SS thì toàn cho phái đẹp, ẻo lả. Tóm lại nếu hợp với nhau cho ra thế hệ pêdê thì bỏ mịa. Ko thích điều này
@kiemphisongdao Bác ơi 1 bên nam tính 1 bên phái đẹp ẻo lả như zai vs gái thì phải cần nhau chứ 😆
@#JK Sao giọng điệu cay cú vậy bác :p:p😁
@mua dong nan ay Thấy ai nhắc đẳng cấp là thấy ghét :p
@#JK Mỗi người có một cách suy nghĩ khác nhau bác cay cú thế làm gì
fangy
ĐẠI BÀNG
9 năm
BB10 đã đủ ngon,mượt, nhanh, tối ưu, chỉ có store hơi tệ để có thể cạnh tranh với ios và android
VanThang90
TÍCH CỰC
9 năm
mình là fam apple nhưng khi rước em blackberry 9900 mình rất thích. không nên bán cái gi hết
yasha311996
ĐẠI BÀNG
9 năm
có ai bán đâu mà mua, đùa à
Ai mua cũng được miễn không phải Lenovo, Xiaomi hay Oppo hay mấy con chó Khựa bẩn bựa là được. Thương cho BB anh hùng thất thế. Nhưng mà nói thật thì về tay a nào thì BB cũng chết vì ng ta chỉ quan tâm kho bằng sáng chế và nhân sự chất lượng và kinh nghiệm về mặt bào mật trên di động thôi chứ thương hiệu và qwerty đã k còn như xưa nữa rồi
duongvanthai
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuongfanandroid sao lại BB anh hùng thất thế? BB rao bán hồi nào vậy? theo ngu kiến của mình thì thằng SS sắp chết nên bám váy BB đó, mà chắc ko đc rồi, chu kỳ trong vòng 5 năm nữa SS giống Nokia, các bạn ko tin có thể lưu tin này 5 năm sau xem lại 😃
Danh tiếng BB mà vào tay anh Hàn này thì ôi thôi. Chết Vinh còn hơn sống Nhục.
@Hiep Quang Hiep Vào tay mấy anh khựa thì là cực nhục nhỉ???
@Shishio Makoto Thế vào tay anh Quảng thì thế nào nhỉ. Ha ha!!! Mấy bác kia cứ quên mình là ai. Hic!
Aaron Trần
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hiep Quang Hiep Thế giả dụ nó vào Oppo, Xiaomi, Lenovo thì lúc đấy ntn
patienn
CAO CẤP
9 năm
@Hiep Quang Hiep okie thanks cụ
SamSung mua BB để chạy hệ điều hành Tizen à, Samsung Chat 322, còn lâu BB mới bán cho SS.

Mua thằng Sony ấy ngự lãm
congthach
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Thanhtv881995 Mua sony dc gì đâu chỉ có dc bằng sáng chế của nó còn mua bb dc hẳn 1 nền tảng bb os nên sam nó mới ham, chứ tizen của nó chắc chắn là ko làm dc cơm cháo gì rồi :v
@congthach cơ mà mảng doanh nghiệp và bảo mật. nhất mảng doanh nghiệp kiếm nhiều tiền hơn
tiêu biểu là anh Mic
BB mà thằng khác lấy lại, thì không còn chất bb
May mà từ chối
không bao giờ BB bị gục
anthui2009
ĐẠI BÀNG
9 năm
bán đi thì hơi phí, dù gì BlackBerry vẫn có cái rất riêng so với các dt khác, vớ vẩn BlackBerry chạy hdh Tizen thì hay
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
Anh sony đang rao bán Thận kìa sam. Mua đi xem thế nào ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019