Hướng dẫn chung - Unlock bootloader cho các dòng máy Android của HTC

vuhai6
26/4/2013 10:19Phản hồi: 566
Hướng dẫn chung - Unlock bootloader cho các dòng máy Android của HTC
tinhte_Unlock bootloader_00.jpg

Mỗi lần hướng dẫn uprom một con máy Android nào đó của HTC thì trong bài viết lại phải nhắc lại các bước unlock bootloader, trong khi đó thì máy HTC nào cũng có các bước thực hiện unlock bootloader giống nhau. Chính vì thế mình làm bài tổng hợp này để ai mới dùng HTC có thể thực hiện. Lưu ý: sau khi chạy unlock bootloader thì tất cả data và phần mềm đã cài thêm trong máy sẽ mất hết, bạn cần sao lưu trước khi thực hiện.

Các bước thực hiện:
  1. Để bắt đầu thì trước tiên bạn cần truy cập vào http://www.htcdev.com/ và tự tạo cho mình một tài khoản HTCDEV.
  2. Tải về Fastboot Files. Giải nén và chép thư mục fastboot đó vào ổ C (C:\fastboot). Tham khảo thêm: CÁC LỆNH CƠ BẢN DÙNG TRONG FASTBOOT VỚI ADB TOOL
  3. Bắt đầu truy cập vào http://www.htcdev.com/bootloader/ và làm theo hướng dẫn. Trước tiên chọn "All Other Supported Models" và nhấn "then begin unlock bootloader"
  4. 2 -3 cái thông báo hiện ra nói về các điều khoản, cứ nhấn chọn rồi ok hay next là xong
  5. Các Step 1 đến 4 là nhắc bạn cách kích hoạt chế độ Fastboot và sau đó cắm điện thoại vào máy tính.
  6. Bỏ qua bước 5 6 7 và thực hiện bước số 8 như dưới đây
  7. Trong thư mục c:\fastboot, nhấn giữ phím Shift và click chuột phải, menu sổ ra sẽ có dòng "Open command window here", chọn vào đó để chạy cửa sổ CMD.
  8. Tại cửa sổ lệnh hiện lên đánh vào fastboot oem get_identifier_token
  9. Bạn sẽ thấy rất nhiều ký tự. Copy đoạn từ <<<< Identifier Token Start >>>> đến <<<<< Identifier Token End >>>>>
  10. Paste nó vào cái khung ở trên trang web htc (bước số 10). Nhấn Submit
  11. Done. Check email để nhận file Unlock_code.bin nhé.
tinhte_Unlock bootloader_01.jpg
Sau khi có được file Unlock_code.bin các bạn click vào đường dẫn trong mail nó gửi về hoặc làm như sau.
  1. Copy file Unlock_code.bin vào cùng thư mục c:\fastboot của mình.
  2. Trong thư mục c:\fastboot, nhấn giữ phím Shift và click chuột phải, menu sổ ra sẽ có dòng "Open command window here", chọn vào đó để chạy cửa sổ CMD.
  3. Tại cửa sổ lệnh hiện lên đánh vào fastboot flash unlocktoken Unlock_code.bin
  4. Khi đó điện thoại sẽ hiện lên 1 bảng yêu cầu xác nhận, các bạn dùng phím volume và phím Power để chọn nhé, chọn dòng có chữ Yes là đc. (Tất cả các trường hợp ko hiện lên bảng xác nhận này đều là do file Unlock ko đúng của nó, có thể lúc bạn copy chuỗi code để unlock ko đúng hoặc làm lỗi ở bước nào đó, cần làm lại từ đầu bao giờ nó hiện đc bảng này thì mới đc)
Chúc các bạn thành công!

Update: trong trường hợp máy tính không nhận driver thì bạn có thể cài thêm bằng file dưới đây:
Để lock lại thì rất đơn giản, chuyển máy về chế đọ fastboot, cắm vào máy tính và gõ lệnh: fastboot oem lock
566 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vipcasper
TÍCH CỰC
11 năm
Unlock = mất bảo hành

Sent from my GT-i9500 using Tinhte.vn
@vipcasper Unlock được thì relock đc:rolleyes:
đây là lệnh
Relock trong ADB fastboot
fastboot oem lock
@vipcasper fan của htc thì nên Vọc tan tành, vọc htc rất Vui
lỗi thì relock lại, (relock rồi up rom gốc)
@thienthanty mấy chế cho hỏi cái. Sao cái HTC M8 của mình bỏ không mà nó nóng và tụt pin rất nhanh, sạc thì 6 7 tiếng mới đầy
nhutns
TÍCH CỰC
8 năm
@vo thanh len M8 sprint phải ko ? Nâng fw + rom bản cao nhất fix done
Like. Để dành sau này mua con HTC nào thì thử 😃
Unlock mất bảo hành
@chanhkho1908 Thế thì mua cục gạch mà xài.
giá mà nokia lumia dễ như thế
thangvh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhhaifire chuẩn 😔

(có mỗi Lumia 710 là ngoại lệ :( )
😃 cho bài viết đó h chưa unlock Android hay iOS lần nào
huysnet
TÍCH CỰC
11 năm
Mấy bạn chỉ mua máy về có sao dùng vậy.mỗi khi update fw đều mang đến trung tâm bảo hành thì đừng vào đây mà phán.
nowforever
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huysnet Bác nào mua về xài vậy thì cũng đừng xài android nhỉ. Mua iOS cho lành 😁
le1707
TÍCH CỰC
11 năm
@nowforever mình mua s3 về xài nguyên đến lúc bán nè, một phần ngại, 1 phần hơi sợ! Mới dám root con Galaxy Y của thằng e mà hôm trc nó lỗi chẳng biết làm sao để về rom gốc thế là phải ra ngoài hàng..... Kể mà nó đc như ios ấy, ấn chữ JAILBREAK phát ok luôn, đến lúc lỗi cắm vô itunes ấn restore là ok!
@huysnet bác nói chỉ có chuẩn, vậy thì mua 1280 xài đi cho rồi. 😃
@le1707 giời ạ
@le1707 Đừng nghĩ là iOS đơn giản như vậy nhé bạn. Chỉ đọc mà chưa dùng thì thấy chả có gì, lúc dùng rồi mới thấy cũng cần nghiên cứu sâu.
Cài đặt HĐH trên iOS so với android có phần đơn giản hơn android nhưng khó ở chỗ khắc phục lỗi khi phát sinh thui.
Dòng Android, phức tạp nhất là HTC, hầu như 1 đời lại 1 kiểu khác nhau, các KTV rất ít người nắm bắt hết các dòng HTC, chủ yếu là làm bằng kinh nghiệm sau khi lướt qua hướng dẫn.
Samsung thì nhàn, hầu như chả bao giờ chết boot, nhiều em đang up qua odin rút ra vẫn chạy phe phé@@
Moto và Sony thì vẫn hay lock BL nhưng Sony mở dễ hơn, Moto thường ko cho mở.
Em ít khi làm cái này lắm. Thường dùng HTC cũng khá bền nên các bác không nên quan trọng hóa quá việc bảo hành, tất nhiên tùy vào thiết bị và người dùng ;)
Hữu ích cho những người chưa biết nghịch phần mềm android 😃

Trang chính thức dành cho những Fans của HTC tại VN trên Facebook: http://www.facebook.com/htcvietnamfans

Like để cập nhật và chia sẻ 😃 Cảm ơn các anh chị em :x
Nhớ ngày trước lọ mọ mãi mới unlock được con Sensation XE. Mới tập vọc vạch ham lắm, bây giờ thấy chán dần, thích ổn định....
con htc nào trong tay mình là bị mất cái này hết !😁
android nói chung và htc nói riêng dùng mà k unlock bootloader thì thà dùng no 1280 còn hơn
osalem
ĐẠI BÀNG
11 năm
@chaihanoi2012 chú này nói tào lao. cám lợn
dùng android mà k unlock bootloader k khác gì có ng yêu mà k....chén
Theo kinh nghiệm thì phải cài DRIVER của HTC thì mới làm được
@kudoan1789 bác ơi em cài mãi mà ko đc dirver của htc lên trong chủ của nó thì gà mờ ko biết down thế nào 😔
n3_bmt
TÍCH CỰC
11 năm
Root máy htc khó vậy mới hấp dẫn chứ samsung thì hình như hơi đơn giản, ko được thú vị lắm
HTC unlock boot vẫn được bảo hành bình thường mà
ít vọc vạch như mình vẫn thấy hơi nhiều thao tác, nếu chỉ cần chích 1 mũi là xong như IOS thì hay quá.
Đã làm cách đây 4 tháng, cái cảm giác ngồi gõ code trên cmd để unlock mới sung sướng làm sao. Trông mình cứ như dân pro vậy.
db9911
TÍCH CỰC
11 năm
@ghost_shadow2008 vọc máy là 1 trong những điều thú vị nhất trên android mà bác :"))
chưa làm thì sợ hỏng ,quen rồi thì nghịch liên tục :"))
@ghost_shadow2008 cũng chỉ là viết lệnh y sì, nguời ta bảo sao gõ vậy, :v, chán mù @@, bảo 1 chả dám gõ 2
@rubik mau me Nhờ vậy mà biết thêm 1 số lệnh đó bác. Nói chung là mình cũng có thêm đc một số kiến thức.

Sent from my HTC_X515E using Tinhte.vn
HTC Unlockbootloader vẫn được bảo hành nhé các bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019