OS X 10.8 gợi ý Macbook với màn hình Retina có thể ra mắt trong hè này

Duy Luân
23/3/2012 21:28Phản hồi: 94
OS X 10.8 gợi ý Macbook với màn hình Retina có thể ra mắt trong hè này
Theo một nguồn tin của trang ArsTechnica, người này đã sử dụng bản build mới nhất của hệ điều hành OS X Mountain Lion 10.8 và phát hiện ra một số thành phần đồ họa có kích thước gấp đôi so với Mac OS 10.7. Những thành phần này xuất hiện ở một số điểm "không được mong đợi", nhưng cũng gợi ý rằng Apple có thể sẽ trang bị một màn hình với độ phân giải rất cao cho những chiếc MacBook của mình. Ví dụ, trong phần mềm Message, một số biểu tượng hiển thị với độ phân giải cao gấp đôi so với độ phân giải đúng để có thể đặt vừa vào vị trí mà nó đang ở. Trong Mac OS X Lion 10.7.3, Apple cũng đã tích hợp các biểu tượng với độ phân giải lớn hơn gấp hai lần so với các phiên bản Mac trước. Với việc Mountain Lion được dự kiến ra mắt chính thức trong hè này, CPU kiến trúc Ivy Bridge cũng có thể ra mắt trong khoảng thời gian đó, cộng thêm độ phân giải siêu cao mà Apple vừa tích hợp cho iPad 2012, sự xuất hiện những chiếc MacBook với màn hình Retina trong vài tháng tới là điều hoàn toàn có thể xảy ra.

Một bằng chứng nữa cho sự xuất hiện của MacBook với màn hình độ phân giải rất cao đó là chế độ HiDPI trên Mac OS Lion (và cả Mountain Lion nữa, phải kích hoạt thông qua Quartz Debug, cách làm xem tại đây). Chế độ này cho phép kích hoạt các thành phần giao diện ở độ phân giải cao nhưng về mặt kích thước thì vẫn giữ nguyên như khi ở độ phân giải thấp hơn. Ví dụ một chiếc MacBook Pro 15" độ phân giải 2880 x 1800 thì chắc chắn hình ảnh sẽ rất nhỏ và gần như không thể đọc được. Tuy nhiên, thông qua chế độ HiDPI (nằm trong tính năng Resolution Independence, thay đổi độ phân giải độc lập, mà Apple mang lên Mac OS 10.7) thì hình ảnh đó vẫn giữ nguyên kích thước như một chiếc máy 1440x900 bình thường đồng thời độ sắc nét lại tăng lên gấp đôi.

Hộp thoại thực hiện cuộc gọi tiếng bằng Message trong OS X 10.8 Preview với biểu tượng bị lỗi có độ phân giải lớn gấp đôi so với vị trí của nó

Hình bên trái đã bật HiDPI, hình bên phải là khi chưa bật HiDPI. Cùng kích thước icon, nhưng sắc nét hơn nhiều

Theo ArsTechnica
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Macbook đã đắt , chắc giờ sẻ đắt và chất hơn rồi
đắt nhưng mà chất .
có điều là tin đồn nghe cho biết chứ tin đồn rò rĩ chỉ có 50%tin đựoc. điển hình là CPU iPad 2012 4 nhân. rốt cuộc có 2 nhân
ducminh60
TÍCH CỰC
12 năm
xu hướng của apple chắc dùng retina hết
Res cao thì VGA render cực thêm, hao pin hơn thui 😁 15inch full-HD là đẹp rùi. Nhìu khi mí cái đó cho iMac thui. Đâu nhất thiết phải là Macbook
Mình phải công nhận màn hình Retina chuẩn thật, ko biết vài năm nữa có j thay đổi ko, nhưng với mình hiện tại Retina cho màn rất mịn, ít rổ, màu nhẹ dịu chân thật ko lòe loẹt 😃

Bi g nhìn 3Gs và Pad2 nổi da gà 😃 ( sorry ace vì thật sự mình rất khó tính, và ko quan tâm đến cái củ, có mới tốt hơn, đẹp hơn là xơi ngay bất kể cái đó là cái j hehe )
sau khi sài pad 3 thì mình thấy sài pad 2 là hợp lí, ko phải pad 3 tệ là pad 2 quá tốt, đặt 2 cái mán hình cạnh nhau mà ứng
dụng bt thì chả có gì hơn nhau nhiều 😃
duckh4nh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@noobnhat Có mới nới cũ, em thì em thích những người như bác, hehe
Ps: Khi nào bác lại nới cho em mấy cái cũ của bác nhé
Em chỉ có nhu cầu mua iPad 2012 chứ Mac thì ko ^^
Tạm biệt bác.
Ủng hộ retina, có điều quá hao pin và nóng máy.

Sent from my GT-N7000 using Tinh tế
Mấy phần tử này nên vĩnh biệt thì hơn 😁
Tốt quá, nâng cấp màn hình cả iMac nữa cho đủ bộ.
Mong là sẽ sớm được chạm vào em nó
Lun ủng hộ apple ^^ vô đối về màn hình
Đang định mua Macbook Pro 13" thì đọc tin này. phân vân quá 😔
full hd cũng ổn rồi mà.bây gjờ xu hướng là retina hãng nào rồi cũng ra mắt thôi,chỉ là ai trước ai sau thôi!
duytung2608
ĐẠI BÀNG
12 năm
nóng lắm rùi đó 😁 ko đợi được nữa rồi
lehungnew
ĐẠI BÀNG
12 năm
Coi bo apple se ap dung man hinh Rentina cho tat ca san pham nhi (sr mod em reply bang dt,ko co vietkey)
độ phân giải bây giờ đối với mình là thấp, các bo góc cửa sổ, nút ảo,... rất chi là thô và xấu, nếu độ phân giải cao thì mới khắc phục được, sao nhiều người thấy độ phân giải HD là đủ và rentina là thừa nhỉ:mad:
Bạn biết ko ?! Mình đánh GIÁ CAO TẦM NHÌN, VÀ SỰ AM HIỂU, ĐÒI HỎI CỦA BẠN ! mình bán Pad2 cũng vì lý do này, có lẽ AE mình quá khó tính và khắc khe chăn ....? hihi, nhìn cái màn pad2 thật sự là rổ mà, và Pad2012 mịn màn, rất tốt ! hay mắt mình có vấn đề ta ....?
hy vọng laptop sau này sẽ theo chuẩn màn hình này, rất bực vì dù 14, 15" thì đa số laptop đều 1366x768...chán
ducpham88
TÍCH CỰC
12 năm
Chuẩn bị thị trường second hand sôi động !
minhquoc85
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đang dùng cái iMac 27" có độ phân giải 2560x1440 thấy đẹp lắm rồi, nâng cấp lên Retina ko biết mắt mình có phân biệt nổi nữa ko nữa
moonblack
TÍCH CỰC
12 năm
mong tất cả các thiết bị đều có hết, cho sướng cái mắt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019