HTC Sensation trải nghiệm sự tinh tế - kinh nghiệm - thủ thuật - chia sẻ

zodanh2102
4/8/2012 2:56Phản hồi: 83
HTC Sensation trải nghiệm sự tinh tế - kinh nghiệm - thủ thuật - chia sẻ
Sau 1 năm gắn bó với HTC sensation XE mình cảm thấy rất hài lòng với những gì có được trên máy.
Cũng nhân cuộc thi này mình cũng làm 1 bài, trước là dự thi, sau đó là chia sẻ tất cả nhưng kinh nghiệm, những thủ thuật hay cho chiếc điện thoại HTC sensation XE đình đám 1 thời này.

Xin mượn bài cuhiep để giới thiệu về em này, và phải nói rằng em HTC sensation XE quá tuyệt.

Những thay đổi bên ngoài rất là ít nhưng lại rất là tinh tế và nhẹ nhàng. Bạn sẽ thấy phía trên màn hình, màng loa kim loại mà [TAG]HTC[/TAG] hay dùng cho các sản phẩm mới đây được sơn màu đỏ, màu của Logo Beats.

Màng loa đỏ trên nền bóng kim loại và màu đen kim loại làm cho ta suy nghĩ đến cái gì đó rất là máy móc, công nghiệp nóng càng mạnh hơn vì những lỗ loa li ti cùng với các đường cắt kim loại chính xác cao ở cái khu vực màng loa đó.

Phía bên dưới, 4 nút cơ bản của Android được nhuộm màu đỏ thay vì màu trắng dạng [TAG]LCD[/TAG] như phiên bản Sensation thường. 4 nút này sẽ sáng và đỏ hơn, thu hút hơn khi máy ở chế độ hoạt động, do đèn ở dưới các phím đó sáng lên.

Sườn kim loại cũng sơn màu đậm, dạng màu và sước kim loại, đậm hơn nhiều so với Sensation thường. Sườn của Sensation XE giống như Sensation đồng thời là một chiếc nắp nguyên khối ôm trọn thân máy.

Nổi bật ở phía sau là logo [TAG]Beats[/TAG] màu đỏ in trên phần in mờ phía dưới của máy. Dưới logo là chữ Beats Audio. Đây là điểm nổi bật nhất, thay đổi mạnh mẽ nhất trên thân của máy. Phía trên, ở camera ta cũng thấy màu đỏ, một vòng tròn nhỏ xung quanh Camera trước đây là màu kim loại. Giờ thì sơn đỏ.

Tai nghe và thay đổi về âm thanh khi nghe nhạc

Kèm theo máy là một tai nghe nhét tai, chống ồn của Beats Audio với dây màu đỏ, nút điều kiển móng kim loại và phần tai nghe nhìn khá hiện đại. Tai nghe có lẽ là cái mà bạn sẽ rất thích trong hộp của Senstion XE vì trước giờ hầu như các tai nghe theo máy hầu hết là tai nghe giá rẻ. Và ít nhất thì cái tai này cũng là tai của Beats Audio thật chứ không phải một chiếc nhái mà có thể bạn sẽ mua phải khi mua ở ngoài.

Bạn sẽ thấy sự khác biệt rất rõ rệt giữa việc nghe nhạc ở chế độ tắt và mở chức năng Beats Audio trên Sensation XE và kể cả các chiếc máy điện thoại khác. Âm thanh ra được được tinh chỉnh lại rất nhiều và những gì chúng ta có được là âm thanh mạnh mẽ hơn, tách rời hơn và rõ ràng hơn. Thực sự mình không rõ là HTC có nhét thêm phần cứng xử lý âm thanh vào Sensatin XE hay không hay chỉ đơn giản là sự tinh chỉnh, xử lý, thuật toán phần mềm.

Quảng cáo

Nếu bạn nghe nhạc mạnh, dồn dập như nhạc ráp, nhạc vũ trường, nhạc Pop thì bạn sẽ thấy nó rất ấn tượng. Tuy nhiên với người kén nhạc như mình thì mình thấy bộ đôi này thể hiện nhạc jazz, blue ở mức bình thường, chỉ khá hơn chút.

Thay đổi phần cứng:

HTC nâng cấp tốc độ CPU, nâng dung lượng pin và có thể là dùng màn hình SLCD khác hoặc tinh chỉnh lại màu. Mình chỉ mới dùng cơ bản nên chẳng thể cảm nhận được sự khác nhau. Có thể các bạn thấy mình hơi ngây thơ nhưng kể cả dùng chiếc Android mà mình thích nhất là Arc sới CPU 1Ghz, 1 nhân thì mình chẳng cảm thấy nó có nhanh hơn thực sự.

Quảng cáo

Màn hình sẽ là cái mà các bạn thấy ấn tượng nhất mà các bạn thấy, màu sắc rất rực sỡ và màu trắng thì rất trắng và hơi xanh thay vì vàng. Màu trên Sensation XE giống như màu trên Desize S, hay Mozart nhìn rất thích mắt. Màn hình của Sensation XE là 540x960, khá cao và dọc hơn so với các máy Android cao cấp khác nên nhìn hình ảnh và chữ mịn, sắc nét.

Pin trên Sensation XE là 1730mAh, cao hơn so với 1520mAh trên Sensation thường. Mình rút máy ra khỏi sạc từ 6 giờ sáng và để tất cả các dịch vụ của mình cùng hoạt động, màn hình sáng và cũng nghịch khá nhiều… cơ bản là mình thấy pin lỳ hơn so với các máy mà mình từng dùng qua. Điểm cộng cho pin của Sensation XE.

Hôm qua mình cũng dùng thử Camera của Sensation XE nhưng thực sự không ấn tượng như những máy có Camera tốt như [TAG]Arc[/TAG], [TAG]N8[/TAG] hay [TAG]iPhone 4S[/TAG].

83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khi xài HTC sensation XE sẻ có rất nhiều điều thú vị.
Đó là Up ROM cảm nhận sự mượt mà của em nó. Để up ROM anh em có thể gia nhập hội :
HTC Sensation] Thủ Thuật - Tổng Hợp Rom - Update FW với hơn 350 page chia sẻ hơn 3000 coment hữu ích.

Tiếp theo mình xin giớ thiệu một vài thủ thuật nhỏ giúp tăng thời lượng sử dụng cho máy:
1. Gỡ bỏ những phần mềm không cần thiết, không sử dụng. Mục đích của việc này sẻ giúp chiếc điện thoại của bạn hoạt động tốt hơn, đỡ hao tốn tài nguyên hơn. Bạn cần có các thủ thuật để lấy quyền kiểm soát hệ thống với thủ thuật ở đây:
HTC Sensation] Thủ Thuật - Tổng Hợp Rom - Update FW, sau khi thự hiện các thủ thuật bạn cài đặt phần mềm Titanium backup tại đâysau đó mở ứng dụng và chọn Wipe data và Un-install.

Hoàn thành với việc gỡ bỏ ứng dụng không cần thiết tạo thêm không gian cài ứng dụng khác.

Bạn cũng đã từng nghe nói: Quảng cáo trong ứng dụng làm Android hao pin hơn 70%, vaayj làm thế nào để khắc phục nhược điểm này trên máy HTC Sensation XE?
Với màn hình qHD với độ phân giải cao, chất lượng hình ảnh tốt. Nhưng đi kèm vào đó là khả năng đốt pin cao. Do đó việc hạn chế, khắc phục hao pin là cần thiết.
Mình xin giới thiệu 2 ứng dụng chặn quảng cáo và gỡ bỏ quảng cáo giúp tiết kiệm được khá nhiều pin.
+ App AdAway bạn có thể download tại đây. sau khi cài đặt vào máy, bạn chỉ đơn giản mở ứng dụng lên và chạm vào button: "Tải về và áp dụng chặn QC". Chương trình sẻ tổng hợp file Host từ nhiều nguồn để chặn QC.
+ Một ứng dụng thứ 2 mà các bạn không thể bỏ qua đó là Luky Patch, đây là một ứng dụng khá quen thuộc cho anh em xài Android cũng như HTC Sensation/ HTC Sensation XE. bạn có thể download tại đây(link mediafire)

Sau khi tải về các bạn tiến hành cài đặt bình thường, sau đó chạy ứng dụng lên.

Luky patch sẻ load toàn bộ ứng dụng bản đã cài đặt. Phía dưới tên ứng dụng bạn sẻ thấy có 1 dòng chữ in nghiêng:Google ads Found! đây là những ứng dụng có ad thêm quảng cáo vào phần mềm.
Nếu bạn không muốn quảng cáo chạy, hãy nhấn và giữ vào ứng dụng đó. sẻ xuất hiện 1 menu như hình bên dưới.

Bạn chọn mục: Remove Google ads!,chương trình sẻ chạy và gỡ bỏ QC ra khỏi ứng dụng của bạn.

Ngoài ra bạn cũng có thể cài các ứng dụng khác để tăng hiệu suất máy như ứng dụng Sleep Timer, ứng dụng giúp bạn hẹn giờ tắt nhạc, giúp bạn không lo ngủ quên.
Ứng dụng SetCPU tại đây để chọn xung nhịp và thiết lập các profile cho máy, bạn cũng có thể tham khảo hướng dẫn tại Topic của mình tại đây

Ngoài ra bạn cũng có thể cài thêm ứng dụng Juice Defender bạn cũng có thể tham khảo bài của anh vuhai tại đây
Rất cám ơn mọi người đã theo dỏi chủ đề, HTC với nhiều mẫu mã và tính đa dạng sản phẩm. Những kinh nghiệm chia sẻ của mình ở trên cũng có thể áp dụng cho các dòng máy khác của HTC.
@zodanh2012: nếu có thể nên thay thế Titanium backup = System app Remover( dễ sử dụng hơn và ko cần patch,tính năng gần tương đương) và setCPU= system tune( có thể theo dõi được nhiều chi tiết hơn).
@hai_fish9999 Thanks!

Sent from my HTC Sensation XE with Beats Audio Z715e using Tinhte.vn
Ko hiểu sao mình remove Google Ads, thấy đánh dấu ngôi sao vàng rồi nhưng vào mấy ứng dụng vẫn thấy Ads ??
@superman_hxd Một số pm khi lập trình, nếu gỡ.ads thì sẻ chuyển sang qc mặc định.

nhiều ưu điểm quá nhỉ. tớ xin góp một vài khuyết điểm vậy:

- nắp sau: một trong những lý do tớ luôn dùng HTC vì HTC luôn có những thiết kế khá chắc chắn. Dòng Sen/XE này thì do cả cả mảng ốp sau liền một miếng nên hơi yếu tháo ra lắp vào nhiều sẽ gây oải lẫy, cầm vào có cảm giác cót két, ọp ẹp, nhưng nhiều đời SS vậy. Chưa tính đến chuyện thay pin, sim đều cần tháo toàn bộ nắp sau và tháo khá phức tạp. mà không có nắp sau rất khó bấm các phím cưng. điểm trừ cho thiết kế nắp sau. Cái này khắc phục bằng hạn chế tháo lắp, tháo lắp cẩn thận, lắp vào xong bóp đều các cạnh dần dần từ trên xuống dưới

- Miếng nhựa hay nhôm đen chéo đằng sau rất dễ xước, nhìn bẩn bẩn. khắc phục bằng cách đeo ốp tuy rằng mặt sau Sen/XE được coi là thiết kế xxxy nhất trong các dòng đt.

- Khó nghịch máy mới, tuy rất nhiều tool đã được tạo ra nhằm hỗ trợ hóa quá trình root, unboot.. nhưng khi muốn S-off khi ở hboot 1.2x thì lại phải cầm kim chọc ngoáy đằng sau với thời gian vô cùng chính xác. riêng tớ mất hơn 2 tiếng ngồi chỉ để chọt chọt, nản quá định bỏ thì lại được. khắc phục bằng cách đem ra hàng tuy không sướng bằng tự tay làm.

- RAM được coi là khá ít 7xx MB gây cho cảm giác ngại ngùng khi cài soft nặng. Tuy nhiên thực tế dùng chưa thấy hạn chế này.

- Pin thì yếu chung như các dòng smartphone khác. Dùng các bản ROM AOSP thì được lâu hơn nhưng lại mất HCT camera và beat - là hai ưu điểm riêng của máy.

- Nhược điểm nữa hay là ưu điểm tùy người: Quá nhiều ROM cook. muốn trải nhiệm hết mất khá nhiều thời gian. ROM không được hỗ trợ kịp thời ngay khi mới ra. Trước tớ dùng N1, luôn luôn được google cập nhật và tối ưu đầu tiên. giờ sang con này thấy hơi trễ.

tạm thời mới thế đã 😃
@zozzo_f Bạn còn xài em nó nữa không?
Thấy bác như vậy cũng là cao thủ.android rồi 😁

@zozzo_f Cảm giác xài em này thật tuyệt, mà bác xài ROM nào vậy?
mình xài Vipers nhiều khi lag quá
@jennytran2102 tớ ko khoái mấy cái sence nên chỉ dùng các ROM rất nhẹ: CM9 hoặc AOKP thôi bạn. Hai ROM này tới thích mấy cái giao diện đơn giản cứng cáp. nhất là mấy cái toggle. đặc biệt là có thể chuyển nhanh 2G/3G rất tiết kiệm pin. Tuy nhiên camera không tốt lắm và ko có beat.
Chờ cái JB hoàn chỉnh mà lâu ra quá.
@zozzo_f cái JB chỉ thiếu phần CAM chưa hoạt động thôi.
phải công nhận em này nhiều ROM để vọc thật.
Giờ bạn đang xài ROM nào?
rock191
ĐẠI BÀNG
12 năm
khong the nao quen cai cam xuc ma con senssation xe lam minh dien dau len. rat thich no. goodluck nhe ban
Cũng được nhưng dài dòng quá, bỏ bài của cuhiep đi cho gọn bác ơi!
@tamiflu100mg Cám ơn bạn, nhưng bỏ bài anh Hiệp fa thì ko hết được cái tinh tế của em nó! 😃

1 nhược điểm khó chấp nhận củ sen là cái micro lúc quay video. nếu vào concert thì khỏi nghe luôn

bài đó vẫn còn thiếu sót. ngoài adaway ra còn adfree cung rất hữu ích, chức năng tương đương
lucky patcher đúng là hỗ trợ gỡ google ads nhưng hiệu quả nó ko 100%. có khi chỉ là 60%, ad ko gỡ dc mà khiến app bị force close, phải cải lại. 1 khi patch = cái này thì wipe davik cache 1 phát dính trấu ngay. patch với số lượng lớn phải patch hết lại từ đầu vì toàn bộ sẽ bị lỗi

=> ko dành cho người hay vọc vạch, mod hack này nọ. mình chỉ dám patch có PowerAmp + Titanium backup

ngoài titanium backup thì còn có my backup pro, giúp lưu lại settings của máy. khi up rom mới xong restore 1 nhát thì đỡ phải chỉnh lại hết từ đầu, tiết kiệm nhiều tgian
@axetilen Bác có cái UnderVolt 9% ko post em với, chưa rành cái vụ này lắm 😔
@jennytran2102 nghịch cái lucky này mà ko biết là đi đời với nó

Desire là 800x480, Sen là 960x540 (iphone là 960x640)
@axetilen đúng là con dao 2 lưỡi. tốt nhất là ko nên patch lung tung 😁
@zodanh2102 Mình ko dùng lucky patcher này từ lâu rùi( kể cả Titanium backup). Cài Titanium phải dùng patcher mà có patch được đâu,dùng 1-2 ngày sau khi reset máy lại về như cũ đã chỉnh đủ kiểu. Mình hay vọc rom nhưng ko bao giờ cần Titanium, những app nào lấy trên Play Store khi cài vào máy chỉ cần tích vào ô: automatic update là sau khi up rom nó tự cài lại vào máy ko mất công chỉ mất time thôi,còn app cài ngoài Play Store thì chịu khó cài lại,cái này cũng tương tự với contact, mình chỉ add contact vào Google Account- up rom mới- đăng nhập vào Google account- contact cũng tự sync lại vào máy ko lo mất danh bạ bao giờ. Có chút kinh nghiệm góp cùng AE chút.
Cảm ơn bác. Ứng dụng bác giới thiệu rất hữu ích. Mà sao screenshot của bác to vật vã vậy >"<
@tranducduy.com mặc định màn hình là qHD nên khi chụp ảnh màn hình nó to vậy đó bác.
Con Desire HD của bác độ phân giải nhiu vậy 😃
@zodanh2102 giờ khoái Sense 4.1 😃
@zodanh2102 DHD là WVGA thui
Công suất hoạt động của máy là P tính = watt
P = VxI
V là điện thế (điện thoại có xài điện 1 chiều), còn U là điện 2 chiều (cứ cho là vậy)
I là cường độ dòng điện

Undervolt chính là giảm cái V => P giảm => tiêu thụ giảm => tiết kiệm pin hơn mà ko ảnh hưởng đến hiệu suất máy. Nhiệt độ cũng vì đó mà thấp hơn

Nhược:
- Undervolt quá mức làm cho máy ko đủ điện dẫn đến mở máy ko lên hoặc bị treo cứng
- Tất cả mọi chip đều khác nhau dù cùng 1 loại, cùng 1 dây chuyền, thậm chí là 2 con chip sản xuất cùng 1 lúc. Có người may mắn, undervolt tới -200mV mà ko bị tắt. Có người undervolt có tí tẹo mà máy tắt như điên => hên xui

Ai cũng có thể làm = system tuner, mức cơ bản là -50mV, cao hơn có thể gây reset máy. Nhưng cũng có người kham nổi -87.5mV ở trên tinhte. Mình chỉ kham nổi -62.5mV hoặc -9%++ chứ -75mV là bị reset

Cái 9% là cái mình thấy hài lòng nhất. Từ khi lượm nó về thì chưa bao giờ thấy ai bị tắt máy hay treo máy gì cả. dùng tốt nhất cho SebastianFM kernel. Bricked đôi khi bị reset còn faux kernel thì hỗ trợ undervolt khá kém nên cũng hơi vô dụng. Có 3 phiên bản (down thì click zô)
1/ -9%
2/ -9%+ (-9% kết hợp với -50mV, cái nào thấp thì lấy)
3/ -9%++ (dựa trên -9% mà chỉnh lại chút xíu cho tiết kiệm hơn, ko bảo đảm an toàn tuyệt đối như 2 bản trên nhưng nghĩ cũng rất an toàn)
@lethangvf mình thấy arhd là ít nóng. ko thì vipers, nóng hơn 1 chút
@axetilen Mong SEN XE lên 4.1 thôi 😃
vẫn khoái butter project 😃
@zodanh2102 có bản ROM 4.1 rồi, nhưng ROM CM10 chứ không phải SENSE laucher
@lethangvf Bạn nên xài Vipers
Bản này ít nóng nhất

hay bác flash cái 9%+ đi. cái này an toàn hơn
@axetilen Chắc cái faul's kernel ko xài cái đó được 😔
Flash cái treo luôn

@zodanh2102 ko phải treo mà là ko hiệu quả như 2 thằng kia thôi. tại min cái này là 725 mà faux chỉ hỗ trợ uv đến 800mV nên tốn pin hơn
quá trình restore máy mình rất nhanh
restore = titanium khoảng 5p, my backup pro làm luôn trong lúc chạy titan => restart lại máy và vọc. ko cần phải chỉnh lại settings nữa vì my backup pro nó vừa lưu contact vừa lưu settings. thậm chí là pass wifi, sms đủ kiểu
Mới đọc bài Sense 4.1 thèm quá, Mong em Sen XE nhà mình sớm có Sense 4.1 tối ưu hóa pin và hệ thống
còn nữa. mỗi lần reboot máy thì phím nó lại nhỏ như cũ. chỉ cần quẹt ngang cái spacebar sang ngôn ngữ khác rồi quẹt về cũ thì phím to trở lại
@axetilen Cái này bữa giờ khó chịu nhất nè 😔

Sense 4.1 giao diện có khác ko bác?
@superman_hxd Có khác đó bác, bác xem thêm bên thread của mình nhé
@superman_hxd cải thiện hiệu suất pin lên. Thử nghiệm trên One X cho thấy pin từ 3 giờ lên được 5 giờ khi mở màn hình liên tục.
thứ 2, HTC đã mạnh tay bỏ các hiệu ứng 3D trên Sense 4.1 giúp cho Sense trở nên mượt hơn.
bởi vậy mình mới mong 4.1
Nếu Sen XE được lên ROM 4.1 thì Sense 4.1 chắc chắn sẻ được nâng cấp, chứ ko phải xài 3.6 như bây giờ 😃
Các bạn ơi, mình có 2 vấn đề cần các bạn giúp đỡ.
1. Về Thẻ Nhớ :
- Miinh xài con HTC Sensation XE này cũng đã được vài tháng rồi, nhưng minh không hiểu tại sao con XE của mình nó luôn bị REMOVE thẻ nhớ, chỉ cần vào gallery xem hình hảnh, hay chơi game, hay lên mạng,.... rất bất thường..., là thẻ nhớ nó không nhận .
- Mỗi lần như vậy buộc mình phải mở nấp lưng sau ra đẩy ra, đẩy vô thì thẻ nhớ nó mới nhận lại.
- Có khi lắp lại thẻ nhớ, thì nó nhận thẻ, nhưng sau đó vài phút là nó không nhận nữa.
2. Về mạng 3G :

- Máy của mình chỉ cần 3G để lên mạng Internet là máy sẽ nóng lên rất nhiều .
* Các bạn đã có ai gặp tình trạng như máy mình chưa, có cách khắc phục nào không góp ý cho mình với.Mình đang rất đau đầu về việc này.
TRÂN TRỌNG CẢM ƠN CÁC BẠN .
@levisthien trước kia mình cũng bị tương tự như bạn ở trường hợp 2, làm lên 3G 15' là 42 độ.
Nhưng sau khi up firmware và up lại ROM thì mọi chuyện đều ổn, ko bị nóng máy nữa.
bạn có thể làm theo hướng dẫn tại đây:
http://www.tinhte.vn/threads/1433661/
Nếu Uprom xong mà vẫn nóng máy thì bạn chuyển sang Faul's kernel ( cái này mình sẻ hướng dẫn cụ thể sau khi bạn UP rom mà vẫn nóng)
maquan
CAO CẤP
12 năm
Bài thi của bác là ở post 1 hay post 2 vậy ạ. Bác nên gộp lại với nhau nếu ko BTC chỉ tính post đầu thì thiệt thòi cho bác đó 😁
@maquan hi hi, đk cho vui, cảm nhận sau bao lâu xài SEN XE, chứ có giải hay ko cũng ko quan trọng 😃
Chia sẻ là chính thôi bạn ah :D
bboyleeu
TÍCH CỰC
12 năm
Like cho bác.dài quá.em đọc mỏi cả mắt.
Mong bác ủng hộ em.
http://www.tinhte.vn/threads/1426394/
Mình cảm thấy vấn đề dùng 3G mà máy nóng là bệnh bẩm sinh của Sensation, đã thử qua firmware stock hay up lên 3.33, ROM từ no sense (VI, HyperSensation) đến sense (ARHD, OrDroid) và đủ loại kernel nhưng vẫn ko cải thiện. Chỉ 3G tầm 15 phút là máy nóng như đang chơi game 3D rồi T-T
@superman_hxd Trước kia mình xài nóng, cài Vipers cộng với Faul's kernel. tự nhiên hết nóng. chơ Atphas 6 chỉ hơi nóng. So với ngày trước nóng khũng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019